Nghiên cứu điển hình sản xuất linh kiện hạ tầng 5G: Hiểu biết sâu về CNC chính xác và dập kim loại
Câu trả lời ngắn gọn là việc sản xuất các bộ phận cấu thành hạ tầng 5G đòi hỏi dung sai dưới 10 micron, vật liệu quản lý nhiệt chuyên dụng và năng lực đa quy trình kết hợp gia công CNC, dập kim loại và lò xo chính xác. Nghiên cứu điển hình này trình bày chi tiết cách BQUQ, một nhà máy tại Đông Quản với 20 năm kinh nghiệm, sản xuất các bộ phận quan trọng này, tập trung vào thông số kỹ thuật thực tế, cơ cấu chi phí và thời gian giao hàng.
Phân Tách Linh Kiện và Lựa Chọn Vật Liệu
Các trạm gốc 5G và small cell phụ thuộc vào các linh kiện có khả năng tản nhiệt cao trong khi vẫn duy trì tính toàn vẹn của tín hiệu. Ba loại chính là tản nhiệt cho mảng anten massive MIMO (Multiple Input Multiple Output), vỏ che chắn dập chính xác cho bộ lọc RF, và lò xo nén để căn chỉnh đầu nối. Việc lựa chọn vật liệu là bắt buộc: chúng tôi sử dụng nhôm 6061-T6 cho tản nhiệt do độ dẫn nhiệt 167 W/mK và khả năng tương thích anodizing. Đối với các bộ phận dập, chúng tôi sử dụng đồng thau C2680 hoặc thép không gỉ 304, tùy thuộc vào việc linh kiện yêu cầu độ dẫn điện cao (đồng thau ở mức 15,9 MS/m) hay khả năng chống ăn mòn (thép không gỉ).
Quy trình sản xuất bắt đầu bằng việc kiểm tra phôi thô. Chúng tôi loại bỏ bất kỳ phôi nhôm nào có độ xốp vượt quá 1% vì các lỗ rỗng gây ra vết nứt vi mô trong quá trình phay CNC ở tốc độ trục chính cao. Đối với tản nhiệt 5G điển hình, chúng tôi yêu cầu độ phẳng 0,05 mm trên bề mặt lắp đặt và độ nhám bề mặt Ra 0,8 µm trên bề mặt tiếp xúc. Điều này đảm bảo hiệu suất tối ưu của vật liệu giao diện nhiệt (TIM), thường có trở kháng nhiệt 0,5 °C·cm²/W.

Dung Sai Gia Công CNC và Chiến Lược Đồ Gá
Đối với các khoang 5G và linh kiện ống dẫn sóng, chúng tôi giữ dung sai ±0,01 mm trên các bề mặt khớp nối quan trọng. Điều này đạt được thông qua sự kết hợp giữa trung tâm gia công có độ cứng cao (trục chính HSK-A63) và đồ gá chân không tùy chỉnh. Thách thức là sự giãn nở nhiệt trong quá trình gia công. Một tấm nhôm 300 mm có thể giãn nở 0,08 mm khi nhiệt độ tăng 10 °C, vì vậy chúng tôi duy trì xưởng sản xuất có kiểm soát nhiệt độ ở mức 23 °C ± 1 °C. Chúng tôi cũng sử dụng đầu dò trong quy trình để bù đắp độ mài mòn của dụng cụ trên dao phay ngón dài.
Một trường hợp gần đây liên quan đến mặt bích ống dẫn sóng 28 GHz. Khách hàng yêu cầu khoang vuông 12 mm với dung sai độ sâu ±0,02 mm và bán kính góc 45 độ là 0,5 mm. Chúng tôi đạt được điều này với thiết lập CNC bốn trục, sử dụng dao phay ngón carbide 6 mm ở tốc độ 12.000 vòng/phút và tốc độ tiến dao 1.200 mm/phút. Thời gian chu kỳ là 18 phút mỗi chi tiết. Sau khi gia công, chúng tôi thực hiện kiểm tra CMM (Máy đo tọa độ) trên 100% chi tiết, báo cáo giá trị CpK là 1,67, tương đương với tỷ lệ lỗi dưới 0,6 phần triệu.
Dập Kim Loại cho Che Chắn RF và Vỏ Bọc
Dập là phương pháp hiệu quả nhất về chi phí để sản xuất vỏ che chắn RF 5G với số lượng lớn. Chúng tôi sử dụng khuôn tiến bộ với tối đa 16 trạm, chạy ở tốc độ 400 nhát/phút trên máy ép 60 tấn. Dung sai quan trọng là chiều cao tổng thể của vỏ che chắn, phải được giữ ở mức ±0,05 mm để đảm bảo tiếp xúc đúng với mặt phẳng nối đất của PCB. Đối với vỏ che chắn điển hình 25 mm x 25 mm, chúng tôi sử dụng đồng thau C2680 dày 0,3 mm, cung cấp hiệu quả che chắn lên đến 80 dB ở tần số 6 GHz.
Quá trình dập tạo ra ba via có thể gây đoản mạch. Chúng tôi thực hiện quy trình khử ba via hai bước: đầu tiên, máy rung với môi trường gốm trong 30 phút; thứ hai, đánh bóng điện phân để đạt chiều cao ba via dưới 0,02 mm. Chúng tôi cũng áp dụng lớp mạ thiếc-chì (Sn90Pb10) lên các điểm tiếp xúc của vỏ che chắn để cải thiện khả năng hàn và ngăn ngừa oxy hóa. Độ dày lớp mạ này được kiểm soát ở mức 5-8 µm, được xác minh bằng phân tích huỳnh quang tia X (XRF).
| Loại Linh Kiện | Vật Liệu | Dung Sai Chính | Bề Mặt Hoàn Thiện | Thời Gian Giao Hàng Điển Hình | Phạm Vi Chi Phí Đơn Vị |
| Tản Nhiệt (300x200 mm) | Nhôm 6061-T6 | Độ phẳng 0,05 mm | Ra 0,8 µm | 10-14 ngày | $25,00 - $45,00 |
| Vỏ Che Chắn RF (25x25 mm) | Đồng thau C2680 | Chiều cao ±0,05 mm | Ba via <0,02 mm | 5-7 ngày | $0,80 - $1,50 |
| Lò Xo Nén (5 mm OD) | Thép không gỉ 302 | Tải trọng ±5% ở 1 mm | Thụ động hóa | 3-5 ngày | $0,15 - $0,30 |
| Mặt Bích Ống Dẫn Sóng | Nhôm 6061-T6 | Khoang ±0,02 mm | Ra 0,4 µm | 7-10 ngày | $12,00 - $20,00 |

Sản Xuất Lò Xo cho Độ Tin Cậy của Đầu Nối
Đầu nối 5G yêu cầu lò xo duy trì lực không đổi qua hàng triệu chu kỳ nén, đặc biệt trong môi trường ngoài trời với biên độ nhiệt độ từ -40 °C đến +85 °C. Chúng tôi sản xuất lò xo nén từ dây thép không gỉ 302, với đường kính từ 0,5 mm đến 2,0 mm. Thông số kỹ thuật chính là tải trọng tại độ nén cụ thể. Đối với lò xo điển hình được sử dụng trong đầu nối đồng trục, chúng tôi giữ dung sai tải trọng ±5% ở độ nén 1,0 mm.
Chúng tôi sử dụng máy cuộn CNC có thể sản xuất tối đa 300 lò xo mỗi phút. Sau khi cuộn, chúng tôi thực hiện xử lý nhiệt giảm ứng suất ở 260 °C trong 30 phút để loại bỏ ứng suất dư và ngăn ngừa biến dạng. Sau đó, chúng tôi mài phẳng hai đầu để đạt độ song song 0,05 mm. Đối với các ứng dụng yêu cầu độ tin cậy cao, chúng tôi cũng thực hiện quá trình phun bi để tăng tuổi thọ mỏi. Trong một thử nghiệm gần đây, lò xo của chúng tôi đã chịu được 5 triệu chu kỳ mà không hỏng, vượt tiêu chuẩn ngành là 1 triệu chu kỳ. Quá trình thụ động hóa (ASTM A967) đảm bảo khả năng chống ăn mòn với thử nghiệm phun muối trong 72 giờ.
Phân Tích Chi Phí và Tối Ưu Hóa Thời Gian Giao Hàng
Cơ cấu chi phí cho các linh kiện 5G được thúc đẩy bởi chi phí vật liệu (35%), thời gian gia công/dập (45%) và xử lý bề mặt (20%). Đối với tản nhiệt tiêu chuẩn, thời gian chu kỳ CNC là yếu tố chi phí chính. Chúng tôi tối ưu hóa điều này bằng cách sử dụng chiến lược phay tiến dao cao giúp giảm 15% thời gian chu kỳ mà không hy sinh dung sai. Đối với các bộ phận dập, chi phí khuôn được phân bổ theo số lượng; một khuôn tiến bộ có giá từ $5.000 đến $15.000, nhưng điều này không đáng kể ở số lượng trên 100.000 đơn vị.
Thời gian giao hàng rất quan trọng trong việc triển khai 5G. Đối với tạo mẫu, chúng tôi cung cấp dịch vụ nhanh 5 ngày với phụ phí 30%. Đối với các đợt sản xuất, thời gian giao hàng tiêu chuẩn là 3-4 tuần cho các bộ phận CNC và 2-3 tuần cho các bộ phận dập. Chúng tôi giảm thiểu sự chậm trễ bằng cách duy trì tồn kho vật liệu thô cho 6061-T6 và C2680 trong nhà, bao phủ 90% các đơn hàng điển hình. Theo dõi sản xuất theo thời gian thực qua hệ thống ERP của chúng tôi cho phép cung cấp cập nhật hàng giờ về tình trạng đơn hàng, giảm thời gian ngừng máy không mong muốn.

Đảm Bảo Chất Lượng và Quy Trình Kiểm Tra
Đảm bảo chất lượng cho các linh kiện 5G không chỉ dừng lại ở kiểm tra kích thước. Chúng tôi thực hiện các bài kiểm tra chu kỳ nhiệt trên tản nhiệt, đưa chúng qua 500 chu kỳ từ -40 °C đến +85 °C để xác minh tính toàn vẹn cấu trúc. Chúng tôi cũng sử dụng thiết bị đo điện trở nhiệt để đo điện trở nhiệt của tản nhiệt, phải dưới 0,5 °C/W cho tải trọng 200W điển hình. Đối với các linh kiện RF, chúng tôi sử dụng máy phân tích mạng để đo suy hao chèn (mục tiêu <0,1 dB) và suy hao phản hồi (mục tiêu >20 dB) ở tần số hoạt động.
Chúng tôi thực hiện Kiểm tra Chi Tiết Đầu Tiên (FAI) theo tiêu chuẩn AS9102 cho mọi chi tiết mới. Điều này bao gồm báo cáo kích thước đầy đủ, chứng nhận vật liệu và hồ sơ kiểm soát quy trình. Các công cụ kiểm tra của chúng tôi bao gồm CMM với độ không đảm bảo đo ±0,002 mm, máy đo biên dạng bề mặt và kính hiển vi kỹ thuật số để phân tích khuyết tật. Chúng tôi duy trì chứng nhận ISO 9001:2015 và IATF 16949, đảm bảo khả năng truy xuất nguồn gốc từ nguyên liệu thô đến khi giao hàng cuối cùng.
Mẹo Kiểu FAQ cho Kỹ Sư Thu Mua
Làm thế nào để chọn giữa gia công CNC và dập kim loại cho giá đỡ 5G? Nếu số lượng của bạn dưới 5.000 chi tiết mỗi năm, gia công CNC hiệu quả hơn về chi phí do chi phí thiết lập thấp hơn. Trên 10.000 chi tiết, dập giảm chi phí đơn vị từ 40-60%, nhưng yêu cầu đầu tư khuôn ban đầu cao hơn.
Bề mặt hoàn thiện tốt nhất cho tản nhiệt 5G trong môi trường ven biển là gì? Sử dụng anodizing cứng (Loại III) với độ dày 25-50 µm. Điều này cung cấp điện áp đánh thủng điện môi 800V và khả năng chống ăn mòn tuyệt vời chống lại sương muối trong 336 giờ.
Làm thế nào để chỉ định lò xo nén cho môi trường 5G rung động cao? Chỉ định dung sai độ cứng lò xo ±5% và chiều cao đặc để ngăn chặn sự chạm nhau giữa các vòng. Sử dụng thép không gỉ 302 với bề mặt phun bi để xử lý mỏi do rung động.
Bạn có thể đạt được bề mặt gương trên nhôm cho bộ phản xạ anten 5G không? Có, chúng tôi có thể đạt Ra 0,05 µm bằng cách sử dụng tiện kim cương trên máy tiện CNC. Điều này phù hợp cho tần số lên đến 60 GHz, nhưng chi phí sẽ tăng 20% so với gia công tiêu chuẩn.
Kết Luận
Sản xuất các linh kiện hạ tầng 5G đòi hỏi sự cân bằng chính xác giữa khoa học vật liệu, dung sai gia công và kiểm soát quy trình. Nghiên cứu điển hình này chứng minh rằng với thiết bị phù hợp và chuyên môn kỹ thuật, việc đạt được dung sai ±0,01 mm, hiệu quả che chắn 80 dB và tuổi thọ lò xo 5 triệu chu kỳ không chỉ khả thi mà còn hiệu quả về chi phí ở quy mô lớn. 20 năm kinh nghiệm của BQUQ trong gia công CNC, dập kim loại và sản xuất lò xo định vị chúng tôi là đối tác đáng tin cậy cho các dự án 5G của bạn.
Để có phân tích khả thi chi tiết và báo giá cạnh tranh cho thiết kế linh kiện cụ thể của bạn, đội ngũ kỹ thuật của chúng tôi cung cấp dịch vụ báo giá trong 12 giờ. Liên hệ với chúng tôi qua Email: sc@bquq.com hoặc WhatsApp: +86 13713157787. Truy cập www.bquq.com để tải xuống hướng dẫn năng lực sản xuất của chúng tôi và yêu cầu chạy thử mẫu.
Bài Viết Liên Quan
- Gia công kết hợp tiện-phay, Máy tiện-phay kết hợp, Gia công tạo hình một lần, Trung tâm tiện-phay trục B, Tích hợp đa quy trình, Gia công chi tiết tròn xoay phức tạp, Gia công chính xác thiết bị y tế
- Kiểm soát thích ứng và tối ưu hóa thời gian thực của AI trong gia công CNC: Từ kinh nghiệm đến thuật toán
- Phân tích công nghệ cốt lõi của gia công liên kết 5 trục: Từ chuyển động đến sản xuất bề mặt cong chính xác cao


