Sản xuất hạ tầng 5G: Linh kiện chính xác cho kết nối
Giới thiệu: Xương sống sản xuất của mạng 5G
Câu trả lời trực tiếp cho câu hỏi cơ sở hạ tầng 5G được sản xuất như thế nào là: nó đòi hỏi một hệ sinh thái sản xuất chính xác đa tầng có khả năng duy trì dung sai ±0,005 mm trên các linh kiện RF, quản lý nhiệt với mật độ công suất vượt quá 100 W/cm², và sản xuất các bộ phận với độ tin cậy 99,999% (thời gian hoạt động năm số chín). Tại BQUQ, chúng tôi đạt được điều này thông qua sự kết hợp giữa gia công CNC 5 trục, dập khuôn tiến bộ, và kỹ thuật chế tạo lò xo tùy chỉnh, tất cả đều được kiểm chứng bằng hệ thống kiểm tra CMM và X-quang nội bộ. Quá trình chuyển đổi từ 4G lên 5G không chỉ đơn thuần là nâng cấp băng thông; đó là một sự biến đổi vật lý của lớp phần cứng, đòi hỏi kiểm soát kích thước chặt chẽ hơn và hiệu suất vật liệu vượt trội hơn bất kỳ thế hệ nào trước đây.
Lựa chọn vật liệu cho hiệu suất RF và quản lý nhiệt
Lựa chọn vật liệu là quyết định kỹ thuật đầu tiên quyết định sự thành công của một linh kiện 5G. Khác với các trạm gốc 4G hoạt động dưới 2,5 GHz, tần số sóng milimet 5G (24-39 GHz) chịu sự suy hao tín hiệu nghiêm trọng. Điều này buộc các nhà thiết kế phải sử dụng vật liệu điện môi tổn hao thấp và kim loại có độ dẫn điện cao.
Đối với vỏ bọc và tản nhiệt, chúng tôi khuyến nghị Al 6061-T6 cho các bộ phận kết cấu nhờ tỷ lệ độ bền/trọng lượng tuyệt vời và độ dẫn nhiệt (167 W/m·K). Tuy nhiên, đối với các khoang lọc tần số cao, chúng tôi chỉ định hợp kim đồng C19400 (UNS C19400) vì độ dẫn điện của nó đạt 60-65% IACS (Tiêu chuẩn đồng ủ quốc tế), điều này rất quan trọng để giảm thiểu tổn hao chèn. Đối với bộ phản xạ anten, chúng tôi sử dụng hợp kim nhôm-magiê-silic chuyên dụng với bề mặt mạ niken để ngăn ngừa ăn mòn điện hóa trong môi trường ngoài trời.
Dung sai trên các vật liệu này rất nghiêm ngặt. Một anten vá 5G điển hình yêu cầu độ phẳng 0,02 mm trên bề mặt 150 mm. Nếu vượt quá độ phẳng này, độ lệch pha giữa các phần tử bức xạ sẽ tăng lên, làm suy giảm độ chính xác định dạng chùm tia. Các trung tâm gia công CNC của chúng tôi duy trì độ chính xác định vị ±0,003 mm, điều này rất cần thiết để đạt được các thông số kỹ thuật này. Độ nhám bề mặt cho các bề mặt tiếp xúc RF phải đạt Ra 0,4 µm hoặc tốt hơn; bất kỳ độ nhám nào lớn hơn đều làm tăng điều chế tương hỗ thụ động (PIM), một sản phẩm méo dạng có thể chặn các tín hiệu yếu.
Dung sai gia công chính xác cho các khối anten tích cực (AAU)
Khối anten tích cực (AAU) là trái tim của các trạm gốc 5G. Chúng kết hợp hàng trăm bộ khuếch đại nhiễu thấp và bộ thu phát vào một vỏ bọc nhỏ gọn duy nhất. Thách thức sản xuất nằm ở cấu trúc cơ khí, nơi phải chứa các thiết bị điện tử này đồng thời cung cấp sự căn chỉnh chính xác cho mảng anten.
Quy trình gia công vỏ AAU của chúng tôi tập trung vào bốn đặc điểm quan trọng: chiều cao trụ lắp, đường kính lỗ, vị trí ren, và tổng thể bao. Ví dụ, các trụ lắp giữ PCB (Bảng mạch in) vào vỏ yêu cầu dung sai chiều cao ±0,02 mm. Nếu sai lệch, vật liệu giao diện nhiệt (TIM) không thể nén đồng đều, tạo ra các điểm nóng làm giảm tuổi thọ linh kiện.

Chúng tôi cũng gia công trực tiếp các kênh dẫn sóng vào vỏ. Các kênh này yêu cầu dung sai kích thước ±0,01 mm về chiều rộng và chiều sâu để duy trì sự phù hợp trở kháng. Độ lệch 0,05 mm có thể gây ra sự dịch chuyển tổn hao phản hồi (S11) hơn 10 dB, khiến kênh không thể sử dụng được. Trong một đợt sản xuất gần đây cho AAU 28 GHz, chúng tôi đã đạt được Cpk (Chỉ số năng lực quy trình) là 1,67 trên các kích thước kênh dẫn sóng này, nghĩa là ít hơn 0,0001% các bộ phận nằm ngoài thông số kỹ thuật.
Bảng dưới đây phác thảo các thông số gia công điển hình cho các linh kiện 5G khác nhau mà chúng tôi sản xuất.
| Loại linh kiện | Vật liệu | Dung sai chính (mm) | Độ nhám bề mặt (Ra µm) | Thời gian giao hàng (Ngày) |
| Vỏ anten tích cực | Al 6061-T6 | ±0,02 trên trụ | 0,8 | 15 |
| Kênh dẫn sóng mmWave | Đồng C19400 | ±0,01 trên chiều rộng | 0,4 | 10 |
| Khoang lọc RF | Al 5083 | ±0,015 trên chiều sâu | 0,2 | 12 |
| Đế tản nhiệt (Công suất cao) | Đồng C1100 | ±0,05 trên độ phẳng | 1,6 | 8 |
| Lò xo tiếp xúc (cho chắn RF) | Đồng Beryllium | ±0,005 trên chiều dài tự do | N/A | 5 |
Dập kim loại tấm cho vỏ bọc và chắn nhiễu 5G
Trong khi gia công CNC cung cấp lõi kết cấu, dập kim loại tấm là phương pháp hiệu quả nhất về chi phí để sản xuất vỏ ngoài và các hộp chắn nhiễu bên trong. Ở tần số 5G, việc chắn nhiễu điện từ (EMI) là không thể thiếu. Một hộp chắn phải duy trì tiếp xúc điện liên tục với mặt phẳng đất để ngăn rò rỉ.
Quy trình dập khuôn tiến bộ của chúng tôi xử lý vật liệu có độ dày từ 0,3 mm đến 2,0 mm. Đối với các ứng dụng 5G, chúng tôi chủ yếu sử dụng thép mạ thiếc (SPTE) và thép không gỉ 304. Thông số quan trọng ở đây là bán kính uốn. Bán kính uốn sắc (nhỏ hơn 0,5x độ dày vật liệu) có thể gây ra các vết nứt vi mô trên lớp mạ, dẫn đến gỉ sét và tăng điện trở tiếp xúc. Chúng tôi duy trì bán kính uốn tối thiểu là 1,0x độ dày vật liệu cho các vật liệu được mạ.
Dung sai dập cho vỏ bọc 5G thường chặt chẽ hơn so với điện tử tiêu dùng. Chúng tôi duy trì dung sai lỗ-đến-lỗ ±0,05 mm và dung sai khoét ±0,08 mm. Đối với các miếng đệm lò xo ngón tay lót dọc theo cửa vỏ, chúng tôi dập hợp kim đồng beryllium (BeCu) với độ cứng C17200. Các miếng đệm này yêu cầu chiều rộng ngón tay 0,8 mm và bước 1,5 mm. Lực lò xo phải nhất quán trong khoảng 60-80 gram mỗi ngón tay. Máy dập tốc độ cao của chúng tôi hoạt động ở 200 nhát/phút, đảm bảo hiệu quả chi phí mà không hy sinh độ lặp lại.
Lò xo chính xác trong 5G: Tiếp điểm RF và kẹp nhiệt
Lò xo thường bị bỏ qua trong cơ sở hạ tầng 5G, nhưng chúng rất quan trọng để duy trì tính toàn vẹn của tiếp đất và tiếp xúc nhiệt. Ứng dụng đòi hỏi khắt khe nhất là tiếp điểm lò xo RF được sử dụng trong mảng anten. Các lò xo này phải cung cấp lực ép bình thường 100-150 gram ở chiều cao nén 1,2 mm, và phải chịu được 500.000 chu kỳ mà không bị mỏi.

Chúng tôi sản xuất các lò xo này từ dây tròn có đường kính từ 0,2 mm đến 0,5 mm. Chỉ số lò xo (D/d) phải được giữ trong khoảng từ 4 đến 8 để tránh tập trung ứng suất. Chúng tôi sử dụng quy trình cuộn chuyên dụng giúp loại bỏ các khuyết tật bề mặt. Đối với 5G, chúng tôi thường sử dụng đồng beryllium mạ vàng để có điện trở tiếp xúc thấp nhất có thể (<10 mΩ). Độ dày lớp mạ là 0,5 µm trên lớp nền niken 1,0 µm.
Một lò xo quan trọng khác là kẹp nhiệt giữ ống dẫn nhiệt vào tấm đế. Kẹp này phải tạo áp lực không đổi 5-8 PSI để đảm bảo ống dẫn nhiệt không bị nâng lên trong quá trình chu kỳ nhiệt. Trong thử nghiệm của chúng tôi, chúng tôi cho các kẹp này trải qua chu kỳ từ -40°C đến +105°C (dải nhiệt độ tiêu chuẩn viễn thông). Lò xo dây nhạc tiêu chuẩn sẽ mất 15% lực trong môi trường này. Chúng tôi sử dụng thép không gỉ 17-7PH, giữ được 95% tải trọng sau 1.000 chu kỳ. Dung sai sản xuất cho góc tự do của kẹp là ±1,0 độ, ảnh hưởng trực tiếp đến lực kẹp.
Phân tích chi phí và quy mô lô hàng kinh tế
Chi phí của các linh kiện 5G thay đổi đáng kể dựa trên dung sai và vật liệu. Dữ liệu định giá của chúng tôi cho thấy một vỏ AAU gia công CNC có giá từ $85 đến $150 mỗi đơn vị, tùy thuộc vào độ phức tạp và số lượng. Một tấm chắn EMI dập có giá từ $0,50 đến $2,00 mỗi chiếc. Lò xo RF chính xác cao có giá từ $0,80 đến $3,50 mỗi chiếc, chủ yếu do chi phí mạ và chi phí nguyên liệu đồng beryllium.
Về mặt kinh tế, quy mô lô hàng rất quan trọng. Đối với gia công CNC, chúng tôi thấy "điểm ngọt" ở 500-2.000 đơn vị mỗi đơn hàng. Điều này cho phép chúng tôi sử dụng đồ gá chuyên dụng, giảm thời gian thiết lập cho mỗi bộ phận. Dưới 100 đơn vị, chi phí thiết lập chiếm ưu thế, làm tăng giá mỗi đơn vị lên 30-40%. Đối với dập, chi phí khuôn mẫu cao (thường $5.000-$15.000 cho một khuôn tiến bộ) có nghĩa là bạn cần khối lượng trên 50.000 chiếc để phân bổ khoản đầu tư một cách hiệu quả. Đối với tạo mẫu số lượng nhỏ, chúng tôi khuyến nghị in 3D để kiểm tra lắp ráp, nhưng đối với sản xuất, luôn chuyển sang các bộ phận gia công hoặc dập để đảm bảo tính toàn vẹn vật liệu và hiệu suất điện.
Thông số quản lý nhiệt cho trạm gốc ngoài trời
Các trạm gốc 5G tạo ra nhiệt lượng đáng kể hơn so với các đơn vị 4G do thông lượng dữ liệu cao hơn và xử lý định dạng chùm tia. Các mô-đun khuếch đại công suất có thể tạo ra tới 300W nhiệt trong một đơn vị duy nhất. Nhiệt này phải được tản qua tản nhiệt ra không khí xung quanh, có thể đạt 55°C dưới ánh nắng trực tiếp.
Chiến lược quản lý nhiệt của chúng tôi cho tản nhiệt 5G bao gồm độ dày tấm đế 10-15 mm và mật độ cánh tản nhiệt 10-14 cánh mỗi inch. Độ dày cánh tản nhiệt thường là 1,2 mm để cân bằng luồng không khí và diện tích bề mặt. Chúng tôi đo điện trở nhiệt của tản nhiệt bằng thử nghiệm đường hầm gió. Một thông số điển hình là điện trở nhiệt 0,05 °C/W ở luồng không khí 3 m/s. Để đạt được điều này, bề mặt tiếp xúc giữa đế tản nhiệt và vỏ AAU phải được gia công với độ phẳng 0,05 mm. Chúng tôi sử dụng quy trình phay kim cương để đạt được độ phẳng này mà không gây ứng suất nội trong nhôm.

Đối với môi trường khắc nghiệt, chúng tôi cung cấp tản nhiệt cánh bào, nơi các cánh tản nhiệt được cắt từ một khối nhôm đặc. Điều này loại bỏ điện trở nhiệt của bề mặt tiếp xúc cánh-đế xảy ra trong các cụm hàn. Tản nhiệt cánh bào có thể xử lý mật độ nhiệt lên đến 150 W/cm², đủ cho thế hệ silicon 5G tiếp theo.
Khuyến nghị thực tế cho kỹ sư thu mua
Khi tìm nguồn cung ứng linh kiện 5G, bạn phải xác minh ba thông số bất khả xâm phạm: chứng nhận vật liệu, phương pháp kiểm tra, và năng lực dung sai.
Đầu tiên, luôn yêu cầu Giấy chứng nhận kiểm tra nhà máy cho nguyên liệu thô. Đối với hợp kim đồng, hãy xác minh cấp độ dẫn điện. Việc thay thế vật liệu từ C19400 sang C11000 (đồng điện phân cứng) có thể thay đổi hệ số giãn nở nhiệt, gây ra hỏng mối hàn.
Thứ hai, đảm bảo nhà cung cấp của bạn sử dụng kiểm tra CMM (Máy đo tọa độ) cho các kích thước quan trọng, không chỉ dùng thước cặp. Đo bằng thước cặp có độ chính xác ±0,02 mm, không đủ để kiểm tra dung sai ±0,01 mm. Hãy yêu cầu báo cáo kích thước đầy đủ bằng CMM có độ phân giải 0,001 mm.
Thứ ba, yêu cầu báo cáo Năng lực quy trình (Cpk) trước khi sản xuất hàng loạt. Cpk 1,33 là mức tối thiểu chấp nhận được; chúng tôi khuyến nghị 1,67 cho các kích thước RF quan trọng. Điều này đảm bảo quy trình ổn định và tập trung. Nếu nhà cung cấp không thể cung cấp dữ liệu này, họ có thể không kiểm soát quy trình của mình một cách hiệu quả.
Kết luận và các bước tiếp theo
Sản xuất cơ sở hạ tầng 5G là một lĩnh vực đòi hỏi độ chính xác cực cao và khoa học vật liệu. Nó đòi hỏi dung sai gia công ±0,01 mm cho các kênh dẫn sóng, khuôn dập duy trì độ chính xác 0,05 mm qua hàng triệu nhát dập, và thiết kế lò xo chịu được 500.000 chu kỳ trong điều kiện ngoài trời khắc nghiệt. Các linh kiện không chỉ là các bộ phận kim loại; chúng là hiện thân vật lý của đường truyền tín hiệu 5G. Bất kỳ sai lệch nào về độ phẳng, độ nhám bề mặt, hoặc độ tinh khiết vật liệu đều trực tiếp chuyển thành mất tốc độ dữ liệu và độ trễ cao hơn cho người dùng cuối.
Tại BQUQ, chúng tôi đã đầu tư vào thiết bị chuyên dụng và hệ thống đo lường cần thiết cho lĩnh vực này. Máy DMG MORI 5 trục của chúng tôi duy trì dung sai chặt chẽ cần thiết cho vỏ AAU. Máy dập tốc độ cao 25 tấn của chúng tôi sản xuất các tấm chắn EMI với số lượng lớn. Máy cuộn lò xo CNC của chúng tôi sản xuất các tiếp điểm RF chính xác giữ cho tín hiệu của bạn sạch sẽ.
Chúng tôi hiểu rằng tiến độ triển khai 5G của bạn rất gấp gáp. Đó là lý do tại sao chúng tôi cung cấp dịch vụ báo giá trong 12 giờ cho tất cả các linh kiện RF và nhiệt. Gửi cho chúng tôi bản vẽ 2D hoặc tệp STEP 3D của bạn, và đội ngũ kỹ thuật của chúng tôi sẽ xem xét kh


