Tản Nhiệt Ép Đùn vs Cán Bào vs Dập: So Sánh Chi Phí và Hiệu Suất Năm 2024
Tản Nhiệt Ép Đùn vs Cán Bào vs Dập: So Sánh Chi Phí và Hiệu Suất
**Câu trả lời ngắn:** Đối với sản lượng dưới 5.000 sản phẩm, tản nhiệt ép đùn mang lại tỷ lệ chi phí-hiệu suất tốt nhất (bắt đầu từ $0,80–$3,50 mỗi sản phẩm với điện trở nhiệt 1,5–4,0 °C/W). Tản nhiệt cán bào chiếm ưu thế trong các ứng dụng mật độ cánh tản nhiệt cao (điện trở nhiệt thấp tới 0,15 °C/W) nhưng chi phí cao hơn 3–5 lần. Tản nhiệt dập là lựa chọn rẻ nhất ($0,15–$0,80 mỗi sản phẩm) nhưng chỉ phù hợp với đèn LED công suất thấp và thiết bị điện tử tiêu dùng dưới 15 W với điện trở nhiệt trên 6 °C/W.
---
Quy Trình Sản Xuất và Giới Hạn Vật Liệu

### Ép Đùn (Nhôm 6063-T5) - Quy trình: Phôi nhôm được nung nóng (450–500°C) và ép qua khuôn thép. Chiều rộng ép đùn tối đa thường là 250 mm, tỷ lệ chiều cao cánh tản nhiệt trên khoảng cách tối đa là 8:1 (ví dụ: chiều cao cánh 24 mm, khoảng cách 3 mm). - Dung sai: ±0,1 mm về độ dày cánh, ±0,5 mm về chiều dài tổng thể. Độ nhám bề mặt: 0,8–1,6 μm Ra. - Chi phí khuôn tùy chỉnh: $800–$3.000 tùy thuộc vào độ phức tạp của khuôn. Đơn hàng tối thiểu thường là 500 kg hoặc 200 sản phẩm.
### Cán Bào (Nhôm 6063 hoặc 1100) - Quy trình: Dao cắt sắc bén tách các cánh mỏng (0,3–1,0 mm) từ một khối nhôm đặc. Cánh có thể cao tới 120 mm với khoảng cách nhỏ tới 1,2 mm, đạt mật độ cánh 15–25 cánh mỗi inch. - Dung sai: ±0,05 mm về bước cánh, ±0,2 mm về chiều cao. Không lãng phí vật liệu — một khối duy nhất, không cần hàn hoặc gia công nhiệt. - Chi phí khuôn: $500–$1.500 (đồ gá), nhưng chi phí mỗi sản phẩm cao hơn đáng kể do thời gian chu kỳ (5–15 phút mỗi đơn vị).

### Dập (Nhôm 5052 hoặc Đồng C1100) - Quy trình: Tấm kim loại (dày 0,4–2,0 mm) được đục lỗ và uốn thành các dãy cánh, thường được ép hoặc hàn vào đế. Cánh giới hạn chiều cao 15 mm với khoảng cách trên 4 mm. - Dung sai: ±0,15 mm về bán kính uốn, ±0,3 mm về hình dạng phẳng. Chi phí khuôn: $1.500–$8.000 cho khuôn tiến bộ. - Nhiệt độ hoạt động tối đa: 150°C (đồng) và 200°C (nhôm) trước khi mất độ bền.
---
So Sánh Hiệu Suất Nhiệt với Số Liệu Thực Tế

Chúng tôi đã kiểm tra ba tản nhiệt kích thước 100 mm x 100 mm x 40 mm ở tải nhiệt 30 W với luồng khí cưỡng bức 2 m/s:
| Thông số | Ép Đùn | Cán Bào | Dập | --- | --- | --- | --- | Độ dày cánh | 1,5 mm | 0,5 mm | 0,8 mm | Bước cánh (khoảng cách) | 4,0 mm | 1,8 mm | 5,0 mm | Tổng diện tích bề mặt | 420 cm² | 780 cm² | 260 cm² | Điện trở nhiệt (°C/W) | 2,1 | 0,95 | 4,8 | Tổn thất áp suất (Pa) | 35 | 120 | 18 | Trọng lượng (g) | 380 | 310 | 220 | Tản nhiệt tối đa ở mức tăng 70°C | 33 W | 74 W | 15 W | Chi phí vật liệu tương đối mỗi cm² bề mặt | 1,0x | 1,6x | 0,7x |
|---|
Quan sát chính: Sản phẩm cán bào có điện trở nhiệt thấp hơn 2,2 lần so với ép đùn ở cùng kích thước, nhưng lợi ích hiệu suất giảm dần ở luồng khí trên 5 m/s khi tổn thất áp suất trở thành yếu tố giới hạn.
---
Phân Tích Chi Phí Theo Sản Lượng (Giá Năm 2024, USD)
| Sản lượng | Ép Đùn (mỗi đơn vị) | Cán Bào (mỗi đơn vị) | Dập (mỗi đơn vị) | --- | --- | --- | --- | 100 sản phẩm | $3,50 – $6,00 | $12,00 – $18,00 | $1,20 – $2,50 | 1.000 sản phẩm | $1,80 – $3,20 | $8,50 – $12,00 | $0,60 – $1,10 | 5.000 sản phẩm | $1,20 – $2,00 | $6,50 – $9,00 | $0,35 – $0,65 | 20.000 sản phẩm | $0,80 – $1,40 | $5,00 – $7,00 | $0,15 – $0,30 |
|---|
Giá trên giả định nhôm 6063-T5, hoàn thiện anodized đen (chi phí +$0,10–0,25 mỗi đơn vị). Dập đồng tăng chi phí vật liệu 1,8–2,5 lần nhưng cải thiện độ dẫn nhiệt 60% (400 W/mK so với 167 W/mK của nhôm).
**Chi phí ẩn:** Ép đùn yêu cầu khấu hao khuôn tối thiểu — ở 500 sản phẩm, chi phí khuôn thêm $1,60–$6,00 mỗi đơn vị. Cán bào có chi phí khuôn không đáng kể nhưng thời gian máy cao hơn (lập trình CNC $50–$200 mỗi mã sản phẩm). Dập yêu cầu bảo dưỡng khuôn mỗi 50.000 chu kỳ (chi phí $200–$500 mỗi lần mài sửa).
---
Phù Hợp Ứng Dụng và Giới Hạn Kỹ Thuật
### Chọn Ép Đùn Khi: - Dải công suất: 15–80 W (ví dụ: module IGBT, bộ điều khiển động cơ) - Ưu tiên cho đối lưu tự nhiên nhờ khoảng cách cánh tối ưu (6–10 mm) - Có sẵn các profile tiêu chuẩn — không tốn chi phí khuôn nếu sử dụng khuôn hiện có (BQUQ có sẵn 300+ profile tiêu chuẩn) - Có thể gia công, taro ren, hoặc gắn ống nhiệt để tăng hiệu suất
### Chọn Cán Bào Khi: - Dải công suất: 50–300 W (ví dụ: bộ biến tần cao cấp, diode laser) - Giới hạn không gian yêu cầu diện tích bề mặt tối đa trong kích thước nhỏ - Cần độ dày đế đồng đều (để gắn trực tiếp IGBT) - Sản lượng dưới 2.000 sản phẩm khi chi phí khuôn ép phun hoặc cánh liên kết quá cao
### Chọn Dập Khi: - Dải công suất: 3–15 W (ví dụ: bóng đèn LED, bộ ổn áp) - Sản lượng cao >10.000 sản phẩm với hình dạng đơn giản - Trọng lượng là yếu tố quan trọng (dập nhẹ hơn 40% so với ép đùn ở cùng kích thước) - Kết hợp với các chi tiết dập khác (ví dụ: khung, kẹp) giảm chi phí lắp ráp
---
Thời Gian Giao Hàng và Cân Nhắc Chất Lượng
- **Ép đùn:** Chế tạo khuôn 2–3 tuần, thời gian sản xuất 5–10 ngày cho 1.000 sản phẩm. Anodizing thêm 3–5 ngày. - **Cán bào:** Mẫu thử trong 5 ngày, sản xuất 7–14 ngày tùy thuộc số lượng cánh. Rủi ro chất lượng: ba via trên mép cánh — yêu cầu khử ba via nếu cánh chạm nhau. - **Dập:** Chế tạo khuôn 4–6 tuần, sản xuất 3–5 ngày cho 5.000 sản phẩm. Lỗi thường gặp: đàn hồi ngược tại các điểm uốn — sử dụng hợp kim 5052-H32 để giảm thiểu.
Cả ba quy trình đều đạt chứng nhận RoHS và REACH. Đối với môi trường rung động, ép đùn và cán bào được ưu tiên vì cánh dập có thể mỏi tại bán kính uốn (khuyến nghị tối thiểu 1,5 lần độ dày vật liệu).
---
Khuyến Nghị Thực Tế từ Xưởng CNC 20 Năm Kinh Nghiệm
1. **Đối với sản lượng dưới 500 sản phẩm:** Luôn chọn ép đùn với profile tiêu chuẩn. Cán bào tùy chỉnh chi phí $8+/sản phẩm chỉ hợp lý nếu bắt buộc điện trở nhiệt dưới 1,5 °C/W. 2. **Đối với 1.000–5.000 sản phẩm:** Ép đùn vẫn là lựa chọn tốt nhất trừ khi chiều cao cánh vượt quá 40 mm hoặc bạn cần khoảng cách cánh dưới 2 mm — khi đó hãy dùng cán bào. 3. **Đối với >10.000 sản phẩm:** Dập chỉ khả thi nếu ngân sách nhiệt của bạn cho phép >5 °C/W. Ngược lại, ép đùn thắng về tổng chi phí sở hữu. 4. **Kiểm tra trước khi đặc tả:** CFD hữu ích, nhưng hãy yêu cầu nhà cung cấp đo điện trở nhiệt thực tế (chúng tôi cung cấp kiểm tra miễn phí với mẫu). 5. **Độ dày anodizing:** Đối với ép đùn, lớp phủ anodic 10–15 μm tăng độ phát xạ lên 0,85. Đối với cán bào, tránh anodizing nếu cánh mỏng hơn 0,5 mm — lớp phủ có thể giảm khoảng cách luồng khí 10%.
---
Kết Luận: Khớp Quy Trình với Mật Độ Nhiệt
Tản nhiệt ép đùn vẫn là lựa chọn mặc định trong công nghiệp cho 70% ứng dụng nhờ cân bằng giữa chi phí (từ $0,80) và hiệu suất nhiệt (1,5–4,0 °C/W). Sản phẩm cán bào được chọn khi bạn cần gấp 2 lần diện tích bề mặt trong cùng kích thước, chấp nhận mức giá cao hơn 3–5 lần. Tản nhiệt dập là lựa chọn tiết kiệm cho thiết bị điện tử tiêu dùng nơi 15 W là giới hạn tuyệt đối.
Đối với một thiết kế cụ thể, chênh lệch chi phí thực tế thường đến từ các công đoạn thứ cấp (gia công, taro ren, lắp ráp). Tại BQUQ, chúng tôi kết hợp ép đùn, cán bào và dập với gia công CNC nội bộ, giúp bạn có một nhà cung cấp duy nhất cho toàn bộ cụm lắp ráp. Chúng tôi cũng có sẵn 300+ khuôn ép đùn tiêu chuẩn để loại bỏ chi phí khuôn cho đơn hàng số lượng nhỏ.
**C
Bai Viet Lien Quan
- Cạnh tranh thị trường khu vực: Sự khác biệt và cơ hội của hệ sinh thái tản nhiệt ở Châu Á Thái Bình Dương, Bắc Mỹ và Châu Âu
- Chiến tranh bí mật bằng sáng chế: Mô hình sở hữu trí tuệ và rủi ro của công nghệ tản nhiệt phần cứng toàn cầu
- Mô phỏng AI và sản xuất thông minh: Ngành công nghiệp tản nhiệt đã đi từ "thử mẫu" đến "làm đúng một lần"


