Tản nhiệt ép đùn vs cán mỏng vs dập: So sánh chi phí và hiệu suất
Tản Nhiệt Ép Đùn vs Cán Lạng vs Dập: So Sánh Chi Phí và Hiệu Suất
**Trả lời trực tiếp:** Đối với hầu hết các ứng dụng sản xuất khối lượng lớn dưới 150W, tản nhiệt dập có chi phí thấp nhất ở mức $0.50–$2.00 mỗi đơn vị, nhưng nhôm ép đùn mang lại sự cân bằng tốt nhất giữa hiệu suất nhiệt và khả năng sản xuất cho tải từ 50W–500W. Tản nhiệt cán lạng chiếm ưu thế trong các ứng dụng cánh tản nhiệt mật độ cao (>10 cánh/inch) với độ dẫn nhiệt vượt trội nhưng chi phí cao gấp 3–5 lần so với tản nhiệt dập. Lựa chọn của bạn phụ thuộc vào mật độ công suất, luồng không khí và sản lượng hàng năm—không chỉ đơn thuần là giá nguyên vật liệu.
1. Ba Quy Trình Sản Xuất: Định Nghĩa Cơ Bản
**Tản nhiệt ép đùn** được tạo hình bằng cách ép các thỏi nhôm được nung nóng (thường là 6063-T5 hoặc 6061-T6) qua khuôn thép. Điều này tạo ra các biên dạng cánh tản nhiệt liên tục với chiều dài lên đến 6000mm. Độ dày cánh tiêu chuẩn dao động từ 1.0mm đến 3.0mm, với tỷ lệ chiều cao cánh trên khoảng cách khe hở lên đến 8:1. Quy trình này tạo ra cấu trúc hạt một chiều giúp tăng cường độ dẫn nhiệt dọc theo trục ép đùn.

**Tản nhiệt cán lạng** bắt đầu từ một khối đồng hoặc nhôm đặc (thường là đồng C11000 hoặc nhôm 6061). Một lưỡi dao chính xác cạo các cánh mỏng (0.2mm–0.8mm) từ khối kim loại, uốn chúng hướng lên trên. Điều này tạo ra cấu trúc cánh-và-đế liền khối với điện trở tiếp xúc nhiệt bằng không giữa cánh và đế. Mật độ cánh đạt 20–30 cánh mỗi inch (so với 4–8 đối với ép đùn).
**Tản nhiệt dập** sử dụng khuôn dập liên hoàn trên kim loại tấm (thường là nhôm 1050 hoặc 5052, độ dày 0.8mm–2.0mm). Quy trình này cắt và tạo hình cánh trong một nhát dập duy nhất, đạt chu kỳ sản xuất 15–30 sản phẩm mỗi phút. Cánh dập được gắn cơ học vào tấm đế bằng keo tản nhiệt, đinh tán hoặc ép nhiệt.
2. Hiệu Suất Nhiệt: Ưu Thế Của Từng Quy Trình

Điện trở nhiệt (Rth, tính bằng °C/W) là chỉ số hiệu suất chính. Ở luồng không khí 1 m/s, thử nghiệm tại phòng lab của BQUQ cho thấy:
| Quy trình | Mật độ cánh (cánh/inch) | Chiều cao cánh tối đa (mm) | Rth ở 100W, 1 m/s (°C/W) | Độ dày đế (mm) | Công suất liên tục tối đa | ----------- | -------------------------- | ---------------------------- | --------------------------- | ----------------- | --------------------------- | Ép đùn (6063-T5) | 4–8 | 75 | 0.55–0.85 | 3.0–8.0 | 350W | Cán lạng (Đồng C110) | 20–30 | 50 | 0.18–0.30 | 2.0–5.0 | 600W | Dập (Nhôm 5052) | 3–6 | 25 | 1.20–1.80 | 1.0–3.0 | 80W | Dập (Đồng, 2oz) | 4–8 | 20 | 0.90–1.40 | 1.5–2.5 | 120W |
|---|
**Phát hiện chính:** Đồng cán lạng vượt trội hơn nhôm ép đùn từ 60–75% về điện trở nhiệt nhờ độ dẫn nhiệt cao hơn (385 W/m·K so với 201 W/m·K) và diện tích bề mặt trên mỗi đơn vị diện tích chân đế lớn gấp 3–4 lần. Tuy nhiên, tản nhiệt dập với làm mát bằng quạt cưỡng bức (3 m/s) có thể đạt hiệu suất tương đương tản nhiệt ép đùn ở mức 60W trở xuống, khiến chúng khả thi cho bộ điều khiển LED và bộ nguồn công suất nhỏ.

**Phụ thuộc vào luồng không khí:** Tản nhiệt ép đùn với cánh cao, khoảng cách rộng hoạt động tốt nhất trong đối lưu tự nhiên (0.1–0.5 m/s). Tản nhiệt cán lạng vượt trội trong không gian hạn chế với luồng không khí cưỡng bức (2–5 m/s) nơi độ sụt áp là yếu tố quan trọng. Tản nhiệt dập yêu cầu luồng không khí cao hơn để bù đắp cho hiệu suất cánh thấp hơn.
3. Phân Tích Chi Phí: Đơn Giá, Khuôn Mẫu và Điểm Hòa Vốn Theo Sản Lượng
Tại cơ sở Đông Quản của BQUQ, chúng tôi báo giá dựa trên sản lượng hàng năm và các công đoạn gia công thứ cấp. Dưới đây là giá tham khảo năm 2025 cho sản phẩm có kích thước 100mm x 100mm x 25mm, anodized đen, có lỗ lắp đặt:
| Quy trình | Chi phí khuôn mẫu (USD) | Đơn giá tại 1k sản phẩm | Đơn giá tại 10k sản phẩm | Đơn giá tại 100k sản phẩm | Thời gian giao hàng (khuôn + mẫu) | ----------- | -------------------------- | ------------------------- | -------------------------- | --------------------------- | ----------------------------------- | Ép đùn | $800–$2,500 | $3.20 | $1.85 | $1.10 | 2–3 tuần | Cán lạng (Nhôm) | $1,500–$4,000 | $6.50 | $4.20 | $2.80 | 3–4 tuần | Cán lạng (Đồng) | $2,500–$6,000 | $12.00 | $8.50 | $5.80 | 4–5 tuần | Dập | $3,000–$8,000 | $2.40 | $1.10 | $0.55 | 4–6 tuần |
|---|
**Phân tích điểm hòa vốn:** Tản nhiệt dập trở nên cạnh tranh về chi phí so với tản nhiệt ép đùn ở sản lượng trên 15,000 đơn vị mỗi năm, nhưng chỉ khi chiều cao cánh dưới 25mm. Nhôm cán lạng chỉ hòa vốn với ép đùn ở sản lượng trên 50,000 đơn vị—và chỉ khi khoản tiết kiệm ở cấp độ hệ thống từ việc giảm kích thước tản nhiệt đủ bù đắp cho mức giá cao hơn.
**Chi phí ẩn:** Tản nhiệt ép đùn yêu cầu cưa, làm sạch ba via và gia công cơ khí thứ cấp cho lỗ lắp đặt (thêm $0.20–$0.50/đơn vị). Sản phẩm dập thường cần tấm đế riêng và ứng dụng vật liệu tiếp xúc nhiệt (TIM), thêm $0.30–$0.80/đơn vị. Sản phẩm cán lạng gần như đạt hình dạng cuối cùng nhưng yêu cầu làm sạch chuyên dụng để loại bỏ dầu gia công.
4. Dung Sai Kích Thước và Giới Hạn Thiết Kế
Độ chính xác quan trọng đối với lắp ráp và tiếp xúc nhiệt tại bề mặt giao diện:
- **Ép đùn:** Dung sai độ dày cánh ±0.1mm, chiều cao cánh ±0.2mm, độ thẳng 0.5mm trên 300mm. Khoảng cách khe hở cánh tối thiểu 1.5mm. Tỷ lệ khung hình tối đa (chiều cao cánh/khe hở) 8:1. Hiện tượng cong vênh và xoắn có thể là vấn đề đối với chiều dài trên 500mm. - **Cán lạng:** Dung sai độ dày cánh ±0.05mm, chiều cao cánh ±0.15mm, đồng đều trên toàn bộ khối. Khe hở cánh có thể đạt thấp đến 0.5mm. Không yêu cầu góc thoát khuôn—cánh thẳng đứng hoàn hảo. Độ phẳng đế 0.05mm trên 100mm. - **Dập:** Dung sai độ dày cánh ±0.05mm, nhưng chiều cao cánh giới hạn ở 25mm (do ràng buộc khuôn). Ba via cao đến 0.1mm trên các cạnh phải được loại bỏ. Hiện tượng đàn hồi ngược yêu cầu bù quá uốn; độ đồng nhất là ±0.3mm trên góc cánh.
**Nguyên tắc thiết kế:** Nếu bạn cần chiều cao cánh >30mm hoặc khe hở cánh <1.0mm, phương pháp dập không khả thi. Nếu bạn cần chiều cao cánh >75mm, chỉ có ép đùn hoạt động được. Cán lạng là lựa chọn duy nhất cho khe hở cánh dưới 1.0mm với đồng.
5. Độ Tin Cậy và Các Yếu Tố Môi Trường
**Ăn mòn:** Nhôm ép đùn 6063-T5 với anodizing cấp 2 (18–25 micron) chịu được 500+ giờ phun muối theo tiêu chuẩn ASTM B117. Nhôm dập 5052 có khả năng chống ăn mòn tốt hơn nhưng các phần mỏng hơn (0.8mm) có thể hỏng sớm hơn. Đồng cán lạng yêu cầu mạ niken hoặc thiếc nếu sử dụng trong môi trường ẩm ướt—đồng trần bị oxy hóa và làm tăng điện trở nhiệt từ 10–15% trong 12 tháng.
**Tính toàn vẹn cơ học:** Cánh dập gắn bằng keo tản nhiệt bị suy giảm sau 1,000–2,000 chu kỳ nhiệt (-40°C đến +125°C) do mỏi keo. Thiết kế liền khối của ép đùn và cán lạng không có cơ chế hỏng hóc này—tuổi thọ vượt quá 10 năm trong vỏ điện tử điển hình.
**Trọng lượng:** Nhôm ép đùn nặng 2.7 g/cm³; đồng cán lạng nặng 8.9 g/cm³. Đối với bộ điều khiển LED 100W, tản nhiệt đồng cán lạng thêm 180g so với 90g của nhôm ép đùn. Nếu trọng lượng là yếu tố quan trọng (hàng không vũ trụ, thiết bị di động), nhôm ép đùn sẽ thắng.
6. Khuyến Nghị Thực Tế: Cách Lựa Chọn
**Chọn ép đùn khi:** - Dải công suất từ 50W–350W với luồng không khí vừa phải (0.5–2 m/s) - Cần chiều cao cánh >30mm cho đối lưu tự nhiên - Sản lượng hàng năm dưới 50,000 đơn vị - Chi phí trên mỗi watt tản nhiệt là ưu tiên hàng đầu (ép đùn: $0.02–$0.05/W so với đồng cán lạng: $0.08–$0.15/W)
**Chọn cán lạng khi:** - Mật độ công suất vượt quá 10W/cm² diện tích đế - Không gian bị hạn chế—bạn cần diện tích bề mặt tối đa trong diện tích nhỏ - Bạn cần độ dẫn nhiệt của đồng cho IGBT tần số cao hoặc diode laser - Độ tin cậy chu kỳ nhiệt là yếu tố quan trọng (không có mối nối keo)
**Chọn dập khi:** - Công suất dưới 80W (hoặc 120W với quạt cưỡng bức mạnh) - Sản lượng hàng năm vượt quá 30,000 đơn vị - Bạn cần hình dạng phức tạp (vỏ LED, giá đỡ lắp đặt tích hợp) - Chi phí là ràng buộc tuyệt đối—dập rẻ hơn 50–70% so với ép đùn ở sản lượng cao
**Phương pháp kết hợp:** Tại BQUQ, chúng tôi thường khuyến nghị thân ép đùn với tấm lắp đặt dập cho sản lượng trên 20k đơn vị. Điều này giảm chi phí 30% trong khi vẫn duy trì hiệu suất cánh tản nhiệt.
Mẹo Theo Dạng FAQ Từ Kỹ Sư Của Chúng Tôi
**H: Tôi có thể sử dụng tản nhiệt dập cho IGBT 150W không?** A: Có, nhưng chỉ với quạt cưỡng bức 3 m/s và tấm đế đồng. Dự kiến Rth từ 0.5–0.7°C/W—kém hơn 25% so với ép đùn. Bạn sẽ cần diện tích bề mặt lớn hơn 30% để bù đắp.
**H: Tại sao đồng cán lạng đắt gấp 4 lần mỗi watt so với nhôm ép đùn?** A: Chi phí vật liệu (đồng ở mức $8–10/kg so với nhôm ở mức $2–3/kg) cộng với chu kỳ sản xuất chậm hơn (cán lạng mất 5–10 phút mỗi khối so với 1 phút cho mỗi chiều dài ép đùn). Nhưng cán lạng giảm kích thước hệ thống 40%, có thể giảm chi phí vỏ máy và quạt.
**H: Cách nhanh nhất để có tản nhiệt mẫu là gì?** A: Mẫu ép đùn từ biên dạng có sẵn: 2–3 ngày gia công CNC, 5 ngày anodizing. Mẫu cán lạng yêu cầu khuôn tùy chỉnh: 10–14 ngày. Mẫu dập cần thiết kế khuôn: tối thiểu 3 tuần.
Kết Luận: Căn Chỉnh Quy Trình Theo Ngân Sách Nhiệt và Sản Lượng
Không có quy trình nào thắng trên tất cả các chỉ số. Ép đùn vẫn là lựa chọn chủ lực cho 80% ứng dụng công nghiệp—nó mang lại hiệu suất nhiệt ổn định, chi phí khuôn mẫu thấp và thời gian giao hàng nhanh. Cán lạng là vua hiệu suất cho các thiết kế mật độ cao, độ tin cậy cao nơi không gian là tiền bạc. Dập là nhà vô địch chi phí cho thiết bị điện tử tiêu dùng công suất thấp, sản lượng cao. Tại BQUQ, chúng tôi có 20 năm kinh nghiệm trên cả ba quy trình. Chúng tôi có thể cung cấp mô phỏng nhiệt, mẫu thử nghiệm và báo giá sản lượng lớn trong vòng 12 giờ sau khi nhận được bản vẽ cơ khí và thông số công suất của bạn.
**Nhận Báo Giá Tùy Chỉnh Trong 12 Giờ** Gửi tệp CAD và yêu cầu nhiệt của bạn đến sc@bquq.com, hoặc nhắn tin qua WhatsApp tại +86 13713157787. Truy cập www.bquq.com để tải xuống hướng dẫn lựa chọn tản nhiệt và danh sách kiểm tra DFM của chúng tôi. Kỹ sư của chúng tôi sẽ đề xuất quy trình tối ưu và cung cấp bảng phân tích chi phí kèm dữ liệu mô phỏng nhiệt—hoàn toàn miễn phí.
Bài Viết Liên Quan
- Khoảng Cách Giữa Các Cánh Tản Nhiệt: Tính Toán Bước Fin Tối Ưu cho Làm Mát Tự Nhiên và Cưỡng Bức trong Năm 2025
- Chiến tranh bí mật bằng sáng chế: Mô hình sở hữu trí tuệ và rủi ro của công nghệ tản nhiệt phần cứng toàn cầu
- Từ Acer đến Edge Box: Thay đổi nhu cầu tản nhiệt trong sự phát triển của mạng truyền thông

