Điện trở nhiệt của tản nhiệt: Cách đọc thông số và lựa chọn đúng cách
Nhiệt trở, ký hiệu là Rth hoặc θ, là thông số quan trọng nhất của một tản nhiệt vì nó định lượng khả năng cản trở dòng nhiệt của linh kiện, được đo bằng độ C trên watt (°C/W). Để đọc đúng thông số này, bạn phải hiểu rằng giá trị Rth càng thấp thì khả năng tản nhiệt càng tốt, và bạn phải luôn kiểm tra điều kiện luồng khí được chỉ định (đối lưu tự nhiên so với khí cưỡng bức) trước khi so sánh các linh kiện. Về mặt thực tế, một tản nhiệt có nhiệt trở 1,0 °C/W sẽ tăng 1,0 °C so với nhiệt độ môi trường xung quanh cho mỗi watt nhiệt tỏa ra, khiến giá trị này trở thành cầu nối giữa nhiệt độ mối nối của bán dẫn và không khí xung quanh.
Vật lý đằng sau nhiệt trở
Nhiệt trở tương tự như điện trở. Giống như điện trở (R = V/I) cản trở dòng điện, nhiệt trở cản trở dòng nhiệt và được định nghĩa là hiệu nhiệt độ chia cho công suất tỏa ra: Rth = (Tj - Ta) / P, trong đó Tj là nhiệt độ mối nối (hoặc linh kiện), Ta là nhiệt độ không khí môi trường xung quanh, và P là công suất tính bằng watt. Đối với tản nhiệt, giá trị này thường được đo từ bề mặt gắn linh kiện đến không khí môi trường xung quanh, bao gồm cả vật liệu tiếp xúc nhiệt.
Đường dẫn nhiệt tổng thể từ tấm bán dẫn silicon đến môi trường là một chuỗi các điện trở: mối nối đến vỏ (Rth_jc), vỏ đến tản nhiệt (Rth_cs, bao gồm keo tản nhiệt hoặc miếng đệm), và tản nhiệt đến không khí (Rth_sa) — giá trị sau cùng chính là thông số tản nhiệt bạn thấy trong bảng dữ liệu. Đối với vỏ TO-220 điển hình, Rth_jc khoảng 3,0 °C/W, trong khi keo tản nhiệt tốt cho Rth_cs từ 0,1–0,5 °C/W. Rth_sa của tản nhiệt có thể dao động từ 0,1 °C/W đối với thiết bị khí cưỡng bức công suất lớn đến 15 °C/W đối với tản nhiệt dạng cánh nhỏ kẹp vào. Các kỹ sư phải cộng cả ba giá trị này để tính nhiệt độ mối nối, nhiệt độ này phải duy trì dưới mức định mức tối đa (thường là 125 °C đối với silicon, 150 °C đối với linh kiện SiC).

Cách đọc thông số: Luồng khí và hướng lắp đặt
Sai lầm phổ biến nhất khi đọc thông số tản nhiệt là bỏ qua điều kiện luồng khí. Bảng dữ liệu sẽ liệt kê hai giá trị nhiệt trở: một cho đối lưu tự nhiên (không khí tĩnh, thường 0,5–1,0 m/s) và một cho khí cưỡng bức (thường 2,0–5,0 m/s). Ví dụ, một tản nhiệt nhôm đùn 100 mm x 100 mm x 25 mm có thể hiển thị 2,5 °C/W ở đối lưu tự nhiên nhưng giảm xuống 0,8 °C/W ở luồng khí cưỡng bức 3 m/s. Sự khác biệt gấp 3 lần này rất quan trọng vì nhà thiết kế chọn sai giá trị sẽ làm linh kiện quá nhiệt hoặc thiết kế hệ thống làm mát quá mức cần thiết.
Hướng lắp đặt cũng quan trọng. Cánh tản nhiệt thẳng đứng với luồng khí thổi lên dọc theo cánh cho nhiệt trở thấp nhất (hiệu suất tốt nhất). Hướng nằm ngang (cánh đặt phẳng) có thể làm tăng Rth từ 15–30% vì đối lưu tự nhiên bị cản trở. Luôn kiểm tra thiết lập thử nghiệm trong bảng dữ liệu: hầu hết các nhà sản xuất thử nghiệm với đế thẳng đứng và cánh trong mặt phẳng thẳng đứng, vì vậy nếu PCB của bạn gắn tản nhiệt theo hướng nằm ngang, hãy giảm giá trị Rth đi 20% để đảm bảo an toàn.
Dữ liệu thực tế: So sánh các loại tản nhiệt phổ biến
Để minh họa phạm vi nhiệt trở giữa các quy trình sản xuất và kích thước khác nhau, chúng tôi đã so sánh các sản phẩm tiêu biểu từ dây chuyền sản xuất của BQUQ. Bảng sau đây cho thấy các giá trị điển hình cho tản nhiệt có diện tích chân đế 70 mm x 70 mm ở mức tăng nhiệt độ 50 °C so với môi trường xung quanh, với nhiệt độ môi trường là 25 °C.
| Loại tản nhiệt | Kích thước (mm) | Rth Tự nhiên (°C/W) | Rth Khí cưỡng bức 3 m/s (°C/W) | Trọng lượng (g) | Chi phí tương đối (USD) |
| Nhôm đùn | 70x70x25 | 2,8 | 0,9 | 180 | 1,20 |
| Nhôm dập (cánh gấp) | 70x70x20 | 3,5 | 1,3 | 120 | 0,85 |
| Đồng rèn | 70x70x20 | 1,9 | 0,6 | 420 | 3,80 |
| Nhôm cắt phay (cánh dày đặc) | 70x70x30 | 1,5 | 0,5 | 260 | 2,50 |
| Cánh liên kết (đế nhôm, cánh đồng) | 70x70x35 | 1,2 | 0,4 | 310 | 4,10 |
Lưu ý: Giá trị khí cưỡng bức giả định sử dụng quạt hướng trục 40 mm thổi vuông góc với cánh tản nhiệt. Tản nhiệt dập là rẻ nhất nhưng có nhiệt trở cao nhất do cánh mỏng (0,3 mm) và diện tích bề mặt hạn chế. Thiết kế cánh phay và cánh liên kết có Rth thấp nhất nhưng chi phí cao hơn 3–4 lần so với loại dập. Đối với bộ điều khiển LED 50 W, loại nhôm đùn ở 2,8 °C/W tạo ra mức tăng 140 °C, không thể chấp nhận được; bạn cần loại cánh phay ở 1,5 °C/W (tăng 75 °C) kết hợp với khí cưỡng bức để giữ nhiệt độ vỏ dưới 85 °C.

Tính toán nhiệt trở cần thiết cho ứng dụng của bạn
Trước khi chọn tản nhiệt, hãy tính Rth_sa tối đa cho phép bằng công thức: Rth_sa = (Tj_max - Ta_max) / P - Rth_jc - Rth_cs. Giả sử một MOSFET có Tj_max = 150 °C, tỏa ra 20 W, trong môi trường 50 °C, với Rth_jc = 0,5 °C/W và Rth_cs = 0,3 °C/W (với keo tản nhiệt chất lượng cao). Rth_sa cho phép = (150 - 50) / 20 - 0,5 - 0,3 = 5,0 - 0,8 = 4,2 °C/W. Điều này có nghĩa là bất kỳ tản nhiệt nào có Rth_sa dưới 4,2 °C/W ở luồng khí thực tế của bạn đều hoạt động được.
Tuy nhiên, bạn phải áp dụng hệ số giảm an toàn 0,8 để tính đến dung sai sản xuất, tích tụ bụi và áp lực gắn không đều. Do đó, hãy nhắm đến tản nhiệt có Rth_sa trong bảng dữ liệu từ 3,4 °C/W trở xuống. Theo kinh nghiệm của chúng tôi, một tản nhiệt nhôm đùn có đế 100 mm x 60 mm và cánh cao 30 mm đạt 3,2 °C/W ở luồng khí cưỡng bức 2 m/s, cho bạn biên độ an toàn thoải mái. Luôn kiểm tra áp lực tiếp xúc: siết vít gắn với mô-men xoắn 0,5 N·m cho vỏ TO-220; áp lực không đủ có thể làm tăng Rth_cs thêm 0,5–1,0 °C/W.
Ảnh hưởng của vật liệu và quy trình sản xuất đến Rth
Nhôm (hợp kim 6063-T5) là vật liệu mặc định vì độ dẫn nhiệt 167 W/m·K, chi phí thấp và dễ đùn. Đồng (385 W/m·K) có độ dẫn nhiệt tốt hơn 2,3 lần nhưng nặng hơn 3 lần và đắt hơn 3,5 lần. Với cùng diện tích chân đế và hình dạng cánh, tản nhiệt đồng sẽ có nhiệt trở thấp hơn khoảng 35–40% so với nhôm, đó là lý do đồng được dành riêng cho các mô-đun IGBT mật độ cao hoặc điốt laser. Tản nhiệt cánh phay sử dụng một khối nhôm hoặc đồng duy nhất với cánh được cắt bằng cưa chính xác, đạt độ dày cánh 0,5 mm và khoảng cách cánh 1,2 mm, tăng diện tích bề mặt lên 40% so với đùn.
Dập là phương pháp rẻ nhất (chi phí khuôn $800–$1.500) nhưng chỉ tạo ra cánh dày 0,3–0,5 mm, hạn chế tỷ lệ chiều cao trên khoảng cách cánh. Đối với sản xuất hàng loạt trên 10.000 chiếc, tản nhiệt dập có hiệu quả chi phí ở mức $0,10–$0,30 mỗi chiếc cho kích thước nhỏ. Chi phí khuôn đùn là $2.000–$5.000 nhưng tạo ra cánh dày 1,0–2,0 mm với tỷ lệ chiều cao trên chiều rộng 4:1, cho Rth thấp hơn nhiều trên mỗi đơn vị chiều dài. 20 năm kinh nghiệm của BQUQ trong cả hai phương pháp cho thấy với diện tích chân đế 70 mm x 70 mm, nhôm đùn có giá $0,80–$1,50 mỗi chiếc ở số lượng 5.000, trong khi thép dập (dẫn nhiệt kém hơn) có giá $0,50 nhưng hiệu suất kém hơn 25%.

Mẹo thực tế khi đọc bảng dữ liệu và tránh sai lầm
Khi so sánh bảng dữ liệu tản nhiệt từ các nhà cung cấp khác nhau, luôn chuẩn hóa theo cùng diện tích chân đế và vận tốc luồng khí. Một nhà cung cấp có thể ghi Rth ở 5 m/s trong khi nhà cung cấp khác dùng 2 m/s, khiến việc so sánh không hợp lệ. Hãy tìm biểu đồ "nhiệt trở theo luồng khí", không chỉ một con số đơn lẻ, vì quạt thực tế của bạn có thể cung cấp 1,5 m/s, không phải 3 m/s như trong bảng dữ liệu. Ngoài ra, hãy kiểm tra biểu đồ "nhiệt trở theo chiều dài" nếu bạn có thể cắt tản nhiệt theo chiều dài tùy chỉnh; Rth giảm phi tuyến theo chiều dài — tăng gấp đôi chiều dài từ 50 mm lên 100 mm chỉ giảm Rth 30%, không phải 50%.
Một sai lầm phổ biến khác là bỏ qua bề mặt hoàn thiện của tản nhiệt. Bề mặt đen anodized tỏa nhiệt tốt hơn 10–15% so với nhôm trần, cải thiện hiệu suất đối lưu tự nhiên lên đến 10%. Tuy nhiên, dưới khí cưỡng bức, thành phần bức xạ không đáng kể (dưới 2%), vì vậy anodizing ít quan trọng hơn đối với hệ thống làm mát bằng quạt. Nếu bạn dùng miếng đệm nhiệt thay vì keo tản nhiệt, hãy dự kiến Rth_cs cao hơn 0,3–0,8 °C/W so với keo, vì vậy hãy bù lại bằng tản nhiệt lớn hơn. Đối với môi trường rung động cao, hãy sử dụng kẹp lò xo thay vì vít để duy trì áp lực ổn định và tránh mỏi do chu kỳ nhiệt.
Kết luận và khuyến nghị kỹ thuật
Đọc đúng thông số nhiệt trở của tản nhiệt tóm gọn trong ba hành động: luôn cộng ba nhiệt trở (mối nối, tiếp xúc, tản nhiệt đến không khí), luôn khớp điều kiện luồng khí với đường cong quạt thực tế của bạn, và luôn áp dụng hệ số giảm 20% cho các sai lệch trong thực tế. Đối với hầu hết các ứng dụng công nghiệp nơi chi phí và trọng lượng quan trọng, nhôm đùn với quạt 2–3 m/s mang lại sự cân bằng tuyệt vời, đạt 0,8–1,5 °C/W. Đối với mật độ công suất cực cao trên 100 W, hãy đầu tư vào tản nhiệt cánh phay hoặc đồng. Thành tích 20 năm tại BQUQ cho thấy một tản nhiệt được lựa chọn đúng với biên độ nhiệt 10–15% kéo dài tuổi thọ linh kiện thêm 30–50% và ngăn ngừa lỗi tại hiện trường.
Nếu bạn không chắc chắn về tính toán nhiệt của mình, hãy gửi cho chúng tôi công suất tỏa nhiệt, nhiệt độ môi trường và luồng khí khả dụng. Đội ngũ kỹ thuật của chúng tôi sẽ đề xuất tản nhiệt phù hợp và cung cấp báo cáo mô phỏng nhiệt trong vòng 12 giờ. Liên hệ với chúng tôi tại sc@bquq.com hoặc WhatsApp +86 13713157787, hoặc truy cập www.bquq.com để xem danh mục đầy đủ các loại tản nhiệt đùn, dập và cánh phay với dữ liệu nhiệt trở đã được kiểm chứng.


