Quy trình dập kim loại sản xuất vỏ thiết bị, giá đỡ và chi tiết kết cấu như thế nào?
Dập kim loại là quy trình sản xuất tiết kiệm chi phí và lặp lại nhất cho vỏ thiết bị, giá đỡ và các bộ phận kết cấu, tạo ra các thành phần từ cuộn kim loại phẳng với tốc độ chu kỳ từ 20 đến 60 nhát dập mỗi phút. Đối với sản xuất thiết bị khối lượng lớn (trên 10.000 đơn vị mỗi năm), các bộ phận dập đạt dung sai ±0,05 mm cho các đặc điểm quan trọng và chi phí thấp hơn từ 30% đến 70% so với các sản phẩm tương đương gia công CNC. Bài viết này trình bày chi tiết về vật liệu, khuôn dập, dung sai và các quy tắc thiết kế quyết định sự thành công trong dập cấp thiết bị, dựa trên hai thập kỷ dữ liệu sản xuất từ Đông Quan của BQUQ.
Vật Liệu Nào Tốt Nhất Cho Các Bộ Phận Kết Cấu Thiết Bị Dập?
Thép cán nguội (CRS) các loại SPCC và SPCD chiếm ưu thế trong dập kết cấu thiết bị, đại diện cho khoảng 65% sản lượng dập hàng năm của BQUQ cho lĩnh vực này. CRS có độ bền kéo 270-410 MPa, khả năng hàn tuyệt vời và bề mặt hoàn thiện phù hợp cho sơn tĩnh điện hoặc mạ, với chi phí vật liệu khoảng 0,70 đến 0,90 USD mỗi kg. Đối với vỏ chống ăn mòn, thép không gỉ 304 (độ bền kéo 515 MPa) được chọn cho các thiết bị nhà bếp và y tế, trong khi hợp kim nhôm 5052 (độ bền kéo 230 MPa) được ưa chuộng cho khung thiết bị di động nhẹ, giảm 40% trọng lượng so với thép.
Việc lựa chọn độ dày vật liệu tuân theo logic kỹ thuật chặt chẽ: CRS 0,8 mm đến 1,2 mm cho giá đỡ bên trong, 1,5 mm đến 2,0 mm cho tấm kết cấu chịu lực và 0,5 mm đến 0,8 mm cho vỏ trang trí. Thép mạ kẽm (SGCC) với lớp mạ kẽm Z180 (180 g/m²) được sử dụng cho vỏ máy giặt và máy sấy, cung cấp khả năng chống ăn mòn lên đến 500 giờ trong thử nghiệm phun muối. Cấp vật liệu ảnh hưởng trực tiếp đến độ mài mòn của khuôn; dập thép không gỉ 304 gây mài mòn dụng cụ ở mức 0,015 mm trên 100.000 nhát dập, so với 0,005 mm đối với SPCC.

Dung Sai và Yêu Cầu Độ Phẳng Khác Nhau Như Thế Nào Theo Loại Bộ Phận?
Vỏ thiết bị yêu cầu dung sai kích thước ±0,10 mm trên các mối nối nhìn thấy được và ±0,20 mm trên tổng chiều dài, trong khi giá đỡ kết cấu yêu cầu dung sai lỗ-đến-lỗ chặt chẽ hơn là ±0,05 mm để căn chỉnh vít. Độ phẳng là thông số kỹ thuật quan trọng nhất đối với các bộ phận kết cấu dập: một giá đỡ dài 200 mm phải duy trì độ phẳng trong tổng 0,15 mm, được đo trên bàn chuẩn đá granite, để ngăn ngừa ứng suất lắp ráp và tiếng ồn rung động. Tuy nhiên, bề mặt vỏ ưu tiên độ nhám bề mặt (Ra 0,8 đến 1,6 µm) hơn độ phẳng, vì bất kỳ dấu vết khuôn nào cũng trở nên nhìn thấy sau khi sơn.
Các hoạt động đột lỗ và cắt phôi giữ dung sai đường kính lỗ ±0,03 mm cho đường kính dưới 10 mm, mở rộng đến ±0,08 mm cho các lỗ lớn hơn. Dung sai uốn cụ thể theo góc: uốn 90 độ duy trì ±0,5 độ, trong khi các trạm khuôn tiến bộ có thể giữ độ chính xác vị trí uốn-đến-lỗ ở mức ±0,10 mm. Ví dụ, một giá đỡ bản lề tủ lạnh được dập tại BQUQ sử dụng phôi SPCC 2,0 mm, đạt dung sai khoảng cách lỗ-đến-uốn ±0,07 mm, được xác minh bằng kiểm tra CMM trên mỗi lô sản xuất.
Quy Trình Dập Nào Phù Hợp Cho Vỏ So Với Giá Đỡ?
Dập khuôn tiến bộ là quy trình chính xác cho vỏ và giá đỡ yêu cầu nhiều hoạt động (đột lỗ, tạo hình, dập nổi, cắt tỉa) trong một lần, với tốc độ sản xuất 30 đến 50 bộ phận mỗi phút. Đối với vỏ lớn vượt quá 400 mm chiều dài, cần có khuôn chuyển tiếp hoặc dây chuyền ép song song, vì bộ phận không thể được nâng bằng dải mang; điều này làm tăng 15% đến 25% chi phí mỗi bộ phận so với dập khuôn tiến bộ. Đối với các bộ phận kết cấu rất dày (thép trên 3,0 mm), cần có khuôn phức hợp với máy ép thủy lực (200 đến 400 tấn), giảm tốc độ xuống 8 đến 15 nhát dập mỗi phút.
Ma trận quyết định dựa trên kích thước bộ phận và khối lượng hàng năm: bộ phận dưới 300 mm với khối lượng trên 50.000 sản phẩm/năm phù hợp với khuôn tiến bộ; bộ phận trên 300 mm với khối lượng trên 20.000 sản phẩm/năm yêu cầu khuôn chuyển tiếp; và giá đỡ nguyên mẫu hoặc khối lượng thấp (dưới 1.000 sản phẩm) tốt nhất được sản xuất trên máy đột tháp pháo CNC hoặc bằng cắt laser, mặc dù chi phí mỗi bộ phận cao gấp 5 lần. Nguyên tắc kinh nghiệm của BQUQ: nếu bộ phận nằm trong phạm vi 300 mm x 300 mm và có ít hơn 10 trạm tạo hình, dập khuôn tiến bộ luôn là lựa chọn chi phí thấp nhất, thường là 0,05 đến 0,15 USD mỗi bộ phận trong khấu hao khuôn.

Chi Phí Khuôn Dập Cho Khuôn Dập Thiết Bị Là Bao Nhiêu?
Đầu tư khuôn dập cho dập thiết bị dao động từ 8.000 USD cho một khuôn cắt phôi phẳng đơn giản đến 120.000 USD cho một khuôn tiến bộ phức tạp với 12 trạm trở lên, với chi phí khuôn vỏ điển hình là 35.000 đến 70.000 USD. Bảng giá tiêu chuẩn của BQUQ cho một khuôn tiến bộ 6 trạm cho giá đỡ 150 mm x 100 mm là 28.000 đến 45.000 USD, bao gồm chày thép D2 và các miếng chèn cacbua cho các trạm đột lỗ. Thời gian giao khuôn là 25 đến 45 ngày làm việc, tùy thuộc vào số lượng trạm và nhu cầu mô phỏng 3D của chuỗi tạo hình.
Chi phí khuôn mỗi bộ phận giảm đáng kể theo khối lượng: một khuôn 40.000 USD cho 500.000 bộ phận chỉ thêm 0,08 USD mỗi bộ phận, trong khi cùng khuôn đó cho 10.000 bộ phận thêm 4,00 USD mỗi bộ phận, làm cho dập không kinh tế dưới khoảng 20.000 sản phẩm mỗi năm. Đối với các OEM thiết bị, điểm hòa vốn thực tế so với gia công CNC là 8.000 đến 15.000 bộ phận mỗi năm, tùy thuộc vào độ phức tạp của bộ phận. Chi phí bảo trì dao động 3% đến 5% chi phí khuôn hàng năm, với việc mài sắc định kỳ cần thiết mỗi 150.000 đến 300.000 nhát dập cho CRS và mỗi 50.000 đến 80.000 nhát dập cho thép không gỉ.
Tại Sao Bù Đàn Hồi Lại Quan Trọng Đối Với Độ Chính Xác Của Giá Đỡ Kết Cấu?
Đàn hồi trong giá đỡ thép dập dao động từ 2 đến 5 độ trên các lần uốn 90 độ và tăng lên 8 độ đối với thép cường độ cao (DP600) hoặc nhôm, yêu cầu bù quá uốn chính xác trong thiết kế khuôn. Đối với giá đỡ SPCC 1,5 mm, khuôn phải uốn đến 87 độ để đạt được góc cuối cùng 90 độ, trong khi nhôm 5052 yêu cầu quá uốn 6 độ do mô đun đàn hồi thấp hơn. BQUQ sử dụng phân tích phần tử hữu hạn (FEA) trên mỗi khuôn mới để dự đoán đàn hồi, giảm số lần hiệu chỉnh khuôn lần đầu từ trung bình ngành là ba lần xuống còn 1,2 lần.
Hiệu ứng đàn hồi nghiêm trọng nhất trên các bộ phận kết cấu có mặt bích với bán kính uốn dưới 1,0 lần độ dày vật liệu, nơi bề mặt bên trong bị nén vượt quá điểm chảy. Các hành động khắc phục bao gồm thêm các bước dập ép tại đường uốn (tăng lực 30%), sử dụng khuôn đáy ép vật liệu ở cuối hành trình hoặc chỉ định vật liệu có dải độ bền chảy chặt chẽ hơn (ví dụ: SPCC với 270-310 MPa thay vì 270-410 MPa). Đối với giá đỡ khung quan trọng, BQUQ khuyến nghị bán kính uốn ít nhất 1,5 lần độ dày vật liệu để giữ đàn hồi dưới 1,5 độ và loại bỏ nhu cầu về các hoạt động nắn thẳng thứ cấp.

Các Quy Tắc Thiết Kế Chính Cho Các Bộ Phận Dập Kết Cấu Là Gì?
Kích thước đặc điểm tối thiểu tuân theo độ dày vật liệu (t): đường kính lỗ tối thiểu bằng 1,0 t cho thép và 1,2 t cho nhôm, và chiều rộng rãnh tối thiểu bằng 1,5 t để ngăn gãy chày. Khoảng cách uốn tối thiểu từ mép phải là 2,0 t cộng với bán kính uốn, và chiều cao mặt bích tối thiểu là 3,0 t, dưới mức đó vật liệu bị rách thay vì tạo hình sạch. Đối với vỏ thép 1,2 mm, điều này có nghĩa là các lỗ phải có đường kính ít nhất 1,2 mm và mặt bích ít nhất 3,6 mm cao, với bán kính uốn tối thiểu 1,2 mm để tránh nứt.
Tính toàn vẹn kết cấu yêu cầu gân tăng cứng hoặc dập nổi trên các tấm phẳng lớn hơn 100 mm x 100 mm để tăng độ cứng lên đến 50% mà không thêm độ dày vật liệu, một quy tắc BQUQ áp dụng cho tất cả các tấm nền thiết bị và giá đỡ động cơ. Bán kính góc trên các lỗ cắt phải ít nhất 0,5 t để ngăn tập trung ứng suất; các góc nhọn gây gãy khuôn và nứt bộ phận. Đối với các lỗ ren trong giá đỡ mỏng hơn 1,5 mm, các kỹ sư phải thiết kế cho đai ốc dập nguội (PEM hoặc tương đương) thay vì ta rô, vì ren ta rô trong tấm mỏng chỉ cung cấp 30% độ bền kéo ra yêu cầu.
Dập Kim Loại Có Thể Xử Lý Cả Khối Lượng Cao Và Số Lượng Nguyên Mẫu Không?
Có, nhưng với các chiến lược khuôn khác nhau: sản xuất khối lượng cao sử dụng khuôn cứng với tuổi thọ 1.000.000+ nhát dập, trong khi các lần chạy nguyên mẫu và thử nghiệm (50 đến 500 sản phẩm) sử dụng khuôn mềm với khuôn polyurethane đúc có chi phí thấp hơn 60% và giao hàng trong 7 đến 10 ngày. BQUQ cung cấp phương pháp hai giai đoạn trong đó khuôn mềm nguyên mẫu xác nhận thiết kế, sau đó chuyển sang khuôn cứng sản xuất sau khi đóng băng thiết kế, giảm rủi ro khuôn tổng thể bằng cách phát hiện lỗi kích thước sớm. Đối với số lượng 1.000 đến 5.000 sản phẩm, một khuôn cứng đơn giản hóa chỉ với các trạm quan trọng (đột lỗ và một bước tạo hình) có thể đạt chi phí mỗi bộ phận 0,50 đến 1,20 USD, so với 3,00 đến 8,00 USD cho gia công CNC.
Ngưỡng khối lượng thực tế cho dập so với chế tạo: trên 5.000 sản phẩm mỗi năm, dập luôn rẻ hơn; từ 1.000 đến 5.000, dập cạnh tranh nếu bộ phận có hơn 4 đặc điểm (lỗ, uốn, mặt bích); dưới 1.000, cắt laser cộng với uốn máy ép chấn tôn kinh tế hơn. Khách hàng thiết bị của BQUQ thường đặt hàng 20.000 đến 500.000 giá đỡ dập mỗi năm, làm cho khuôn cứng là lựa chọn khả thi duy nhất. Đối với các bộ phận thay thế khẩn cấp, BQUQ có thể sản xuất giá đỡ dập từ khuôn hiện có trong vòng 48 giờ, tận dụng khuôn và tồn kho vật liệu được lưu trữ.
Làm Thế Nào Để Xác Nhận Chất Lượng Trong Các Bộ Phận Thiết Bị Dập?
Xác nhận chất lượng bắt đầu bằng kiểm tra sản phẩm đầu tiên sử dụng máy đo tọa độ (CMM) kiểm tra 20 đến 40 kích thước quan trọng mỗi bộ phận, với tiêu chí đạt là Cpk ≥ 1,33 cho tất cả các đặc điểm. Kiểm soát trong quá trình bao gồm kiểm tra quang học tự động cho vị trí lỗ (độ chính xác ±0,02 mm) và giám sát độ dày liên tục của cuộn vật liệu đầu vào, vì biến thiên độ dày vật liệu ±0,05 mm có thể thay đổi đàn hồi 1 độ. Đối với các bộ phận kết cấu, BQUQ thực hiện kiểm tra uốn 100% trên mẫu 5 bộ phận mỗi giờ, kiểm tra vi nứt bằng chất thẩm thấu màu trên thép không gỉ 304.
Thử nghiệm phun muối theo ASTM B117 là bắt buộc đối với vỏ thiết bị, với yêu cầu tối thiểu 72 giờ cho các bộ phận trong nhà và 200 giờ cho các bộ phận ngoài trời. Thử nghiệm kéo trên các mẫu thử dập xác minh rằng vật liệu giữ lại 95% độ bền chảy ban đầu sau khi tạo hình, đảm bảo rằng quy trình dập không làm quá tải hoặc gãy thép. Bảng dưới đây tóm tắt các tiêu chí chấp nhận tiêu chuẩn của BQUQ cho các thành phần dập cấp thiết bị:
| Thông số | Bộ Phận Vỏ | Giá Đỡ Kết Cấu | Phương Pháp Thử |
| Dung sai kích thước | ±0,10 mm | ±0,05 mm | CMM, quét 3D |
| Dung sai vị trí lỗ | ±0,15 mm | ±0,07 mm | Kính so sánh quang học |
| Độ phẳng (trên 100 mm) | 0,20 mm | 0,10 mm | Bàn chuẩn |
| Dung sai góc uốn | ±1,0 độ | ±0,5 độ | Thước đo góc kỹ thuật số |
| Độ nhám bề mặt (Ra) | 1,6 µm | 3,2 µm | Máy đo độ nhám |
| Chiều cao ba via (tối đa) | 0,10 mm | 0,05 mm | Kính hiển vi quang học |
| Thay đổi độ cứng vật liệu | N/A | ±5 HRB tối đa | Máy đo độ cứng Rockwell |
Thời Gian Giao Hàng Và Chi Phí Điển Hình Cho Một Vỏ Dập Hoàn Chỉnh Là Bao Nhiêu?
Một vỏ dập hoàn chỉnh (hai nửa, CRS 0,8 mm, sơn tĩnh điện) yêu cầu 6 đến 8 tuần từ khi phê duyệt thiết kế đến lô hàng sản xuất đầu tiên, bao gồm 4 tuần cho chế tạo khuôn và 2 tuần cho lấy mẫu và xử lý bề mặt. Chi phí mỗi bộ phận cho vỏ 200 mm x 150 mm x 50 mm ở mức 50.000 sản phẩm hàng năm là 1,80 đến 2,60 USD, phân bổ 45% vật liệu, 25% nhân công dập và chi phí chung, 15% sơn tĩnh điện và 15% đóng gói và hậu cần. Tăng gấp đôi khối lượng hàng năm lên 100.000 sản phẩm giảm chi phí mỗi bộ phận khoảng


