Gia công CNC nhanh đến mức nào? Tốc độ sản xuất thực tế cho các vật liệu phổ biến
Gia công CNC không có một tốc độ duy nhất mà là một dải tốc độ được quyết định bởi vật liệu, loại nguyên công và dung sai yêu cầu. Đối với hầu hết các chi tiết nhôm, tốc độ chạy dao thực tế dao động từ 200 đến 600 inch mỗi phút (IPM) với tốc độ trục chính từ 8.000 đến 15.000 vòng/phút (RPM), cho thời gian chu kỳ từ 5 đến 20 phút cho mỗi chi tiết đối với các dạng giá đỡ điển hình. Đối với thép và thép không gỉ, tốc độ dự kiến sẽ giảm từ 40% đến 60% so với nhôm, trong khi nhựa có thể chạy nhanh hơn 20% đến 30% nhưng cần phải thoát phoi cẩn thận để tránh nóng chảy.
Tốc Độ Cắt Cơ Bản Cho Nhôm, Thép và Nhựa Là Bao Nhiêu?
Biến số cơ bản là tốc độ cắt (bề mặt feet mỗi phút, SFM), chuyển đổi trực tiếp thành tốc độ trục chính RPM. Đối với nhôm 6061-T6, dải SFM khuyến nghị là 800 đến 1.200 SFM với dao phay hợp kim cacbua không phủ, ở đường kính dao 0,5 inch tương đương với 6.100 đến 9.200 RPM. Đối với thép hợp kim 4140 (đã được tôi cứng trước đến 28-32 HRC), SFM giảm xuống còn 250 đến 400 SFM, yêu cầu 1.900 đến 3.000 RPM trên cùng đường kính dao. Đối với Acetal (POM) hoặc Nylon 6/6, SFM có thể đạt 1.000 đến 1.500 SFM, nhưng yếu tố giới hạn là sự tích tụ nhiệt, không phải mài mòn dao, vì vậy chúng tôi giới hạn RPM ở 12.000 để tránh nóng chảy cục bộ trên 180°C.

Loại Nguyên Công Thay Đổi Thời Gian Chu Kỳ Như Thế Nào: Gia Công Mặt Đầu vs. Khoét Túi vs. Khoan Lỗ?
Mỗi nguyên công có một cấu hình tốc độ riêng biệt. Gia công mặt đầu trên khối nhôm đường kính 4 inch có thể chạy ở 8.000 RPM với bước tiến 0,005 inch mỗi răng (IPT), hoàn thành một đường chạy trong chưa đầy 2 giây. Khoét một túi 1 inch x 1 inch, sâu 0,25 inch, trên nhôm sử dụng đường chạy dao dạng trochoidal ở 10.000 RPM, 0,004 IPT, và bước tiến ngang 0,03 inch, mất 45 đến 60 giây. Khoan một lỗ 0,25 inch trên nhôm bằng mũi khoan cacbua chạy ở 6.000 RPM với bước tiến 0,008 inch mỗi vòng quay (IPR), tiêu tốn 3 giây cho mỗi lỗ; lỗ tương tự trên thép không gỉ 316 chạy ở 1.800 RPM với 0,003 IPR, mất 11 giây cho mỗi lỗ, tăng gấp 3,6 lần.
Tại Sao Độ Cứng Của Vật Liệu Làm Giảm Tốc Độ Sản Xuất Từ 40% Đến 60%?
Độ cứng là ràng buộc chính vì nó quyết định nhiệt độ dao và tốc độ mài mòn. Khi gia công nhôm 6061-T6 (95 HB), nhiệt độ vùng cắt vẫn dưới 300°C, cho phép cắt tốc độ cao liên tục. Trong thép không gỉ 304 (200 HB), cùng một nguyên công tạo ra 500°C đến 700°C tại lưỡi cắt, làm tăng tốc độ mài mòn mặt sau và gây ra hiện tượng biến cứng bề mặt. Điều này buộc phải giảm SFM từ 1.000 xuống 350, tăng thời gian chu kỳ khoảng 60% cho các đặc điểm tương đương. Đối với thép dụng cụ đã tôi cứng (45-50 HRC), chúng tôi sử dụng mảnh cắt gốm hoặc CBN ở 300 đến 500 SFM, nhưng tốc độ loại bỏ vật liệu (MRR) giảm xuống 0,5 inch khối mỗi phút (in³/phút) so với 4,0 in³/phút ở nhôm, giảm 87%.

Chiến Lược Gia Công Nào Đạt Thời Gian Chu Kỳ Nhanh Nhất: 3 Trục vs. 5 Trục?
Gia công 3 trục nhanh hơn đối với các chi tiết lăng trụ đơn giản vì quá trình gá đặt tối thiểu và đường chạy dao ngắn hơn. Một vỏ hộp nhôm 3 trục điển hình với sáu lỗ khoan và một túi có thể được hoàn thành trong tổng cộng 12 phút. Gia công 5 trục thêm 15% đến 25% chi phí chung do xử lý hậu kỳ phức tạp và nội suy đồng thời các trục, nhưng nó giảm tổng số chi tiết cho các hình dạng phức tạp. Đối với một cánh tuabin, phay 5 trục ở 12.000 RPM với dao cầu đạt thời gian chu kỳ 35 phút so với 70 phút trên máy 3 trục với hai lần gá đặt. Lợi thế về tốc độ của 5 trục chỉ xuất hiện khi chi tiết yêu cầu các đặc điểm cắt lõm hoặc các góc phức tạp; nếu không, 3 trục nhanh hơn 20% cho mỗi chi tiết.
Tốc Độ Chạy Dao và Tải Phoi Thay Đổi Như Thế Nào Theo Đường Kính Dao?
Tải phoi (bước tiến mỗi răng) tỷ lệ thuận với đường kính dao để duy trì độ cứng vững và ngăn ngừa biến dạng. Đối với dao phay ngón 0,25 inch trên nhôm, tải phoi khuyến nghị là 0,002 đến 0,004 IPT, cho tốc độ chạy dao 80 đến 160 IPM ở 10.000 RPM với 2 lưỡi cắt. Đối với dao phay ngón 0,75 inch, tải phoi tăng lên 0,006 đến 0,010 IPT, tạo ra 180 đến 300 IPM ở 15.000 RPM với 3 lưỡi cắt. Tăng gấp đôi đường kính dao không làm tăng gấp đôi tốc độ; nó làm tăng MRR lên 4 lần vì chiều sâu cắt hướng kính có thể tăng theo tỷ lệ, nhưng bước tiến mỗi răng chỉ tăng 1,5 lần để bảo vệ lõi dao khỏi ứng suất xoắn.

Tốc Độ Sản Xuất Thực Tế Cho Một Chi Tiết Hoàn Chỉnh Trong Các Vật Liệu Phổ Biến Là Bao Nhiêu?
Thời gian chu kỳ hoàn chỉnh của một chi tiết bao gồm gia công, thay dao và định vị nhanh (các lệnh di chuyển G0). Đối với một giá đỡ nhôm 2 inch x 3 inch x 0,5 inch với 10 lỗ và 2 túi, tổng thời gian chu kỳ trên máy phay CNC đứng (VMC) 10.000 RPM là 8 đến 12 phút, bao gồm 0,5 phút thay dao cho mỗi một trong 4 dao. Cùng một giá đỡ bằng thép không gỉ 304 mất 18 đến 25 phút vì tốc độ chạy dao giảm xuống 40% so với giá trị của nhôm. Đối với một bánh răng nhựa Delrin (đường kính 2 inch, dày 0,25 inch), thời gian chu kỳ là 6 đến 9 phút, nhưng chúng tôi phải sử dụng dao phay ngón hai lưỡi đánh bóng cao và phun sương làm mát để ngăn phoi dính; nếu không, chất lượng bề mặt sẽ kém đi trên 50 microinch Ra.
Gia Công Tốc Độ Cao (HSM) Có Thể Tăng Gấp Đôi Năng Suất Mà Không Tốn Thêm Chi Phí Không?
Gia công tốc độ cao (HSM) với đường chạy dao trochoidal có thể giảm thời gian phá thô từ 50% đến 70% trên nhôm bằng cách sử dụng tiếp xúc hướng kính nhỏ (5% đến 10% đường kính dao) ở 20.000 đến 30.000 RPM. MRR duy trì là 3,5 đến 5,0 in³/phút trong 6061-T6, so với 1,5 đến 2,0 in³/phút với khoét túi thông thường. Tuy nhiên, HSM yêu cầu máy có trục chính 15.000+ RPM, gia tốc chạy dao cao (trên 0,5 G) và phần mềm CAM tiên tiến; trang bị thêm cho máy 8.000 RPM cũ chỉ mang lại mức tăng 15%. Chi phí dụng cụ HSM (dao phay ngón biến thiên bước xoắn) cao hơn 20% đến 30% cho mỗi dao, nhưng tuổi thọ dao kéo dài gấp 2 lần do nhiệt độ tập trung thấp hơn, giúp giảm 15% tổng chi phí cho các đợt sản xuất số lượng lớn trên 500 chi tiết.
| Vật Liệu | Độ Cứng (HB) | Dải SFM | Tốc Độ Trục Chính Điển Hình (dao 0,5") | Tốc Độ Chạy Dao (IPM) | MRR (in³/phút) | Thời Gian Chu Kỳ Cho Giá Đỡ 2"x3" |
| Nhôm 6061-T6 | 95 | 800-1.200 | 8.000-10.000 | 200-400 | 3,0-4,5 | 8-12 phút |
| Thép Không Gỉ 304 | 200 | 300-400 | 2.300-3.000 | 80-150 | 0,8-1,2 | 18-25 phút |
| Thép Hợp Kim 4140 (28 HRC) | 260 | 250-350 | 1.900-2.700 | 60-120 | 0,5-1,0 | 20-30 phút |
| Acetal (POM) | 14 (Rockwell R) | 1.000-1.500 | 8.000-12.000 | 300-600 | 4,0-6,0 | 6-9 phút |
| Nhôm 7075-T6 | 150 | 700-1.000 | 7.000-9.000 | 180-350 | 2,5-4,0 | 9-14 phút |
| Titanium Grade 5 (Ti-6Al-4V) | 350 | 80-120 | 600-900 | 20-50 | 0,1-0,3 | 45-70 phút |
Tác Động Của Việc Chạy Ở Tốc Độ Tối Đa Đến Chi Phí Mỗi Giờ Là Gì?
Chạy ở tốc độ trục chính tối đa làm tăng độ mài mòn của máy và tiêu thụ năng lượng. Một VMC 10.000 RPM với trục chính 15 kW tiêu thụ 12 kW trong quá trình cắt nặng, chi phí khoảng 1,50 đô la mỗi giờ cho điện ở mức 0,12 đô la/kWh. Ở 15.000 RPM, mức tiêu thụ tăng lên 18 kW (2,16 đô la/giờ), nhưng tuổi thọ ổ trục chính giảm từ 20.000 giờ xuống 12.000 giờ, thêm 1,20 đô la mỗi giờ cho chi phí khấu hao bảo trì. Đối với sản xuất, tốc độ tối ưu không phải là tối đa mà là điểm mà MRR trên mỗi kilowatt-giờ đạt đỉnh; đối với nhôm, đây là 12.000 RPM, trong khi đối với thép, là 6.000 RPM. Đơn giá 75 đô la mỗi giờ của xưởng chúng tôi bao gồm các yếu tố này; đẩy tốc độ vượt quá điểm tối ưu làm tăng chi phí mỗi chi tiết thêm 5% đến 8% do chi phí dụng cụ và năng lượng.
Làm Thế Nào Để Ước Tính Thời Gian Giao Hàng Từ Thời Gian Chu Kỳ, Bao Gồm Cả Gá Đặt và Kiểm Tra?
Thời gian giao hàng không chỉ là thời gian chu kỳ; gá đặt (đồ gá, chuẩn bị dao, kiểm tra chi tiết đầu tiên) thêm 1,5 đến 3 giờ cho mỗi đơn hàng. Đối với một đợt sản xuất 50 chi tiết giá đỡ nhôm với thời gian chu kỳ 10 phút, thời gian gia công là 8,3 giờ, cộng thêm 2 giờ gá đặt và 1 giờ kiểm tra, tổng cộng 11,3 giờ hoặc 1,4 ngày làm việc. Đối với một đợt sản xuất 50 chi tiết thép không gỉ ở 22 phút mỗi chi tiết, thời gian gia công là 18,3 giờ, cộng thêm 2,5 giờ gá đặt và 1,5 giờ kiểm tra, tổng cộng 22,3 giờ hoặc 2,8 ngày làm việc. Chúng tôi báo giá thời gian giao hàng tiêu chuẩn 5-7 ngày làm việc cho nhôm và 7-10 ngày cho thép không gỉ hoặc titan, với dịch vụ gấp trong 48 giờ có sẵn với phụ phí 25%.
Cách Nhanh Nhất Để Có Một Nguyên Mẫu Là Gì: In 3D vs. CNC?
Đối với một chi tiết nguyên mẫu duy nhất bằng nhôm, gia công CNC nhanh hơn in 3D (SLS hoặc DMLS) nếu hình dạng đơn giản. Một khối nhôm 2 inch được gia công thành giá đỡ mất 30 phút bao gồm cả lập trình, so với 4-6 giờ cho in DMLS cộng thêm 2 giờ để tháo kết cấu đỡ và xử lý nhiệt. Tuy nhiên, đối với các kênh nội bộ phức tạp hoặc hình dạng hữu cơ, in 3D với lớp 20 micron nhanh hơn về thời gian giao hàng (24 giờ so với 3 ngày) nhưng cho độ bền kéo thấp hơn (90% so với nhôm rèn so với 100% cho 6061-T6 gia công). Đối với thử nghiệm chức năng, CNC là con đường nhanh nhất vì tính chất vật liệu khớp chính xác với chi tiết sản xuất, loại bỏ việc xác nhận lại.
Tốc Độ Chạy Dao Tối Đa Có Thể Đạt Được Mà Không Hy Sinh Dung Sai Là Bao Nhiêu?
Tại cơ sở của chúng tôi, chúng tôi duy trì dung sai ±0,005 inch (0,127 mm) ở tốc độ chạy dao lên đến 300 IPM trên nhôm sử dụng trục chính 12.000 RPM với dao phay ngón 0,5 inch. Vượt quá 350 IPM, độ biến dạng của dao vượt quá 0,001 inch, đẩy chi tiết ra ngoài dung sai trên các vách mỏng (dưới 0,06 inch). Đối với dung sai ±0,001 inch, chúng tôi giới hạn tốc độ chạy dao ở 120 IPM và sử dụng đường chạy tinh với chiều sâu cắt hướng kính 0,002 inch. Trong thép không gỉ, tốc độ chạy dao tối đa cho ±0,005 inch là 80 IPM; vượt quá điều này gây ra vết rung động (chatter) đòi hỏi phải đánh bóng thứ cấp, thêm 10 phút cho mỗi chi tiết.
Loại Dung Dịch Làm Mát Ảnh Hưởng Đến Tốc Độ Sản Xuất Như Thế Nào?
Dung dịch làm mát tràn với nhũ tương bán tổng hợp 5% cho phép tốc độ cao nhất trên nhôm, giảm nhiệt độ cắt từ 30% đến 40%, cho phép tăng tốc độ 15% so với gia công khô. Đối với thép, dung dịch làm mát áp suất cao (1.000 psi) qua trục chính cho phép tốc độ chạy dao nhanh hơn 20% bằng cách bẻ phoi và làm sạch vùng cắt. Phun sương làm mát chậm hơn 10% so với tràn nhưng cần thiết cho nhựa để ngăn ngừa nứt do sốc nhiệt. Làm mát bằng nitơ lỏng (cryogenic) ở -196°C có thể tăng tốc độ gia công titan lên 50%, nhưng chi phí cơ sở hạ tầng là 50.000 đô la cho mỗi máy, làm cho nó chỉ khả thi cho khối lượng sản xuất hàng không vũ trụ trên 1.000 chi tiết mỗi năm.
Những Quan Niệm Sai Lầm Phổ Biến Nhất Về Tốc Độ CNC Là Gì?
Quan niệm sai lầm đầu tiên là RPM cao hơn luôn đồng nghĩa với sản xuất nhanh hơn; trong thực tế, MRR bị giới hạn bởi độ cứng vững của máy và khả năng kẹp dao, không phải tốc độ trục chính. Thứ hai là tất cả các hợp kim nhôm gia công ở cùng tốc độ; 7075-T6 yêu cầu SFM thấp hơn 20% so với 6061-T6 do độ cứng cao hơn và xu hướng dính dao. Thứ ba là máy nhanh hơn loại bỏ nhu cầu tối ưu hóa đường chạy dao; một chi tiết được lập trình với khoét túi thông thường ở 15.000 RPM chậm hơn 30% so với cùng chi tiết đó với đường chạy trochoidal ở 10.000 RPM. Thứ tư là tốc độ chạy dao có thể tăng tùy ý với dao lớn hơn; một dao 1 inch ở 10.000 RPM có tốc độ chạy dao tối đa là 500 IP
Bài Viết Liên Quan
- Chi phí gia công CNC năm 2026 là bao nhiêu? Hướng dẫn định giá đầy đủ
- Gia công kết hợp tiện-phay, Máy tiện-phay kết hợp, Gia công tạo hình một lần, Trung tâm tiện-phay trục B, Tích hợp đa quy trình, Gia công chi tiết tròn xoay phức tạp, Gia công chính xác thiết bị y tế
- Công nghệ cắt tốc độ cao: Nguyên tắc, tối ưu hóa đường dẫn công cụ và ứng dụng công nghiệp


