Cách nhận báo giá dập kim loại: Những thông tin nhà cung cấp cần
Để có được báo giá dập kim loại nhanh và chính xác, không phải là việc gửi một tệp CAD mơ hồ và hy vọng vào điều tốt nhất. Câu trả lời trực tiếp là các nhà cung cấp cần một bộ hồ sơ kỹ thuật hoàn chỉnh: bản vẽ 2D chi tiết với GD&T, mô hình 3D (STEP hoặc IGES), đặc tính vật liệu với cấp độ và trạng thái gia công, số lượng hàng năm và lịch giao hàng, yêu cầu về bề mặt hoàn thiện, và bất kỳ quy trình gia công thứ cấp nào như ta-rô hoặc xử lý nhiệt. Thiếu dù chỉ một trong những dữ liệu này có thể dẫn đến báo giá chênh lệch 20-30% so với chi phí thực tế, hoặc tệ hơn, một lô sản xuất không đạt yêu cầu kiểm tra chất lượng của bạn.
Tại BQUQ, một cơ sở sản xuất chính xác với hơn 20 năm kinh nghiệm trong gia công CNC và dập kim loại, chúng tôi xử lý hơn 400 yêu cầu báo giá mỗi tháng. Chúng tôi nhận thấy rằng các kỹ sư cung cấp dữ liệu có cấu trúc sẽ nhận được báo giá trong vòng chưa đầy 12 giờ, trong khi những người có hồ sơ không đầy đủ phải chịu sự chậm trễ từ 2-3 ngày để làm rõ. Bài viết này trình bày chi tiết thông tin chính xác cần thiết, với dung sai thực tế và logic định giá, để đảm bảo báo giá dập kim loại tiếp theo của bạn vừa nhanh chóng vừa đáng tin cậy.
Đặc Tính Cấp Độ Vật Liệu và Trạng Thái Gia Công
Sai lầm phổ biến nhất trong các RFQ là chỉ định "thép không gỉ" hoặc "nhôm" mà không có cấp độ cụ thể. Điều này buộc nhà cung cấp phải đoán, gây ra rủi ro và sự khác biệt về giá. Đối với dập kim loại, bạn phải chỉ định chính xác hợp kim và trạng thái gia công vì nó ảnh hưởng trực tiếp đến độ hồi phục đàn hồi, độ mòn khuôn và bán kính uốn.
Ví dụ, sử dụng thép không gỉ 304 so với thép không gỉ 301 full-hard làm thay đổi lực ép cần thiết lên đến 15% và thay đổi bán kính uốn tối thiểu từ 1.0T đến 2.0T. Tương tự, nhôm 5052-H32 có khả năng định hình tốt, nhưng 6061-T6 giòn và dễ nứt khi uốn mạnh. Bao gồm giá trị độ cứng nếu quan trọng, chẳng hạn như Rockwell B 85 cho thép cán nguội. Nếu bạn không chắc chắn, hãy chỉ định môi trường ứng dụng (ví dụ: ăn mòn, nhiệt độ cao) và để nhà cung cấp đề xuất một loại vật liệu tương đương hiệu quả về chi phí. Đối với các ứng dụng tản nhiệt nhiệt độ cao, chúng tôi thường khuyên dùng đồng C11000 với trạng thái gia công H01 hoặc H02, duy trì độ dẫn nhiệt ở mức 388 W/m·K trong khi vẫn đảm bảo độ dẻo khi dập.
Bản Vẽ 2D Chi Tiết với GD&T và Dung Sai

Chỉ có mô hình 3D là không đủ cho một báo giá ràng buộc. Bạn phải cung cấp bản vẽ 2D xác định các kích thước quan trọng với GD&T (Dung Sai và Ghi Chú Hình Học). Điều này là bắt buộc đối với dập chính xác. Dung sai dập tiêu chuẩn thường là ±0,1 mm cho khoảng cách giữa các lỗ, nhưng với khuôn chính xác, chúng tôi có thể duy trì ±0,02 mm trên các đặc tính quan trọng.
Bản vẽ của bạn phải chỉ rõ: - Các điểm chuẩn (datum) để đo các bề mặt quan trọng - Dung sai độ phẳng (quan trọng cho các bề mặt tiếp xúc, thường là 0,05 mm trên 100 mm chiều dài) - Hướng ba via và chiều cao ba via tối đa cho phép (thường là 0,05 mm cho kim loại mỏng, 0,13 mm cho vật liệu dày hơn) - Yêu cầu về bề mặt hoàn thiện, như Ra 1,6 µm cho bề mặt làm kín so với bề mặt cán tiêu chuẩn Ra 3,2 µm
Nếu bạn không chỉ định dung sai, nhà cung cấp sẽ mặc định theo tiêu chuẩn DIN 6935 hoặc tương tự, có thể quá lỏng cho lắp ráp của bạn. Điều này thường dẫn đến chi phí làm lại gấp ba lần giá dập ban đầu. Tại BQUQ, chúng tôi thường báo giá dập khuôn tiến với dung sai ±0,02 mm trên tâm lỗ, nhưng điều này đòi hỏi bản vẽ phải xác định các lỗ đó là đặc tính quan trọng.
Số Lượng Hàng Năm, Độ Phức Tạp Chi Tiết và Ngân Sách Khuôn
Giá mỗi chi tiết tỷ lệ nghịch với số lượng, nhưng không tuyến tính. Bạn phải cung cấp số lượng hàng năm ước tính và tổng tuổi thọ dự kiến của khuôn. Điều này quyết định việc chọn khuôn tiến, khuôn phức hợp hay khuôn chuyển tiếp là kinh tế nhất.

Một vòng đệm phẳng đơn giản với 1 triệu chi tiết mỗi năm có thể có giá 0,01 USD mỗi chi tiết, nhưng một giá đỡ phức tạp với 10 chỗ uốn và 4 lỗ ta-rô với 50.000 chi tiết mỗi năm có thể có giá 2,50 USD mỗi chi tiết. Chi phí khuôn được phân bổ trên tổng số lượng. Ví dụ, một khuôn tiến cho một kẹp tản nhiệt nhỏ có thể có giá 8.000 USD và bền cho 1 triệu nhát dập. Nếu số lượng hàng năm của bạn chỉ là 20.000, chi phí khuôn mỗi chi tiết là 0,40 USD, thường cao hơn chính chi phí dập. Trong trường hợp này, phương án gia công CNC hoặc khuôn hai trạm đơn giản hơn có thể khả thi hơn. Luôn nêu rõ kỳ vọng ngân sách khuôn của bạn, vì điều này ảnh hưởng đến vật liệu khuôn (ví dụ: thép công cụ D2 so với thép tốc độ cao M2) và mức độ tự động hóa.
Quy Trình Gia Công Thứ Cấp và Yêu Cầu Hoàn Thiện
Dập hiếm khi là bước cuối cùng. Bạn phải liệt kê tất cả các quy trình gia công thứ cấp, vì chúng thường chiếm 30-50% tổng chi phí chi tiết. Bao gồm: - Ta-rô hoặc tạo ren (ví dụ: M3 x 0,5, sâu 6 mm) - Xử lý nhiệt (ví dụ: thấm cacbon đạt HRC 45-50 cho thép lò xo) - Mạ (kẽm, niken hoặc thiếc) - Sơn tĩnh điện hoặc anodizing (ví dụ: anodizing đen Loại II Cấp 2) - Đánh ba via và hoàn thiện rung
Ví dụ, một lò xo dập làm từ thép 1075 yêu cầu austenit hóa ở 815°C và tôi dầu, sau đó ram ở 315°C để đạt độ cứng yêu cầu. Điều này thêm khoảng 0,15 USD mỗi chi tiết vào chi phí xử lý. Nếu bạn chỉ định mạ kẽm hóa trị ba tuân thủ RoHS, thêm 0,05 USD mỗi chi tiết. Cung cấp đặc tính kỹ thuật chính xác (ví dụ: ASTM B633 SC1 cho mạ kẽm) ngăn ngừa sự mơ hồ. Nếu bạn bỏ qua các chi tiết này, nhà cung cấp sẽ chỉ báo giá cho việc dập, và bạn sẽ phải đối mặt với các lệnh thay đổi tốn kém sau này.
Bảng Dữ Liệu: Thông Tin Yêu Cầu so với Ảnh Hưởng đến Độ Chính Xác Báo Giá
| Thông Tin Yêu Cầu | Ví Dụ Đặc Tính Kỹ Thuật Điển Hình | Ảnh Hưởng Nếu Thiếu | Chênh Lệch Chi Phí Nếu Thiếu |
| Cấp Độ & Trạng Thái Vật Liệu | SUS 301 1/2H, độ dày 0,8 mm | Độ hồi phục sai, gãy khuôn | ±15% |
| Bản Vẽ 2D với GD&T | Độ phẳng 0,05 mm, dung sai vị trí Ø0,1 mm | Làm lại, lắp ráp lỗi | ±20% |
| Số Lượng Hàng Năm & Ngân Sách Khuôn | 100.000 chiếc/năm, khuôn 5.000 USD | Sai loại khuôn (tiến vs. đơn) | ±35% |
| Quy Trình Gia Công Thứ Cấp | Mạ kẽm, ASTM B633 SC1 | Thiết lập dây chuyền mạ ngoài kế hoạch | ±25% |
| Yêu Cầu Bề Mặt Hoàn Thiện | Ra 1,6 µm trên bề mặt làm kín | Rò rỉ chức năng | ±10% |
| Đóng Gói & Giao Hàng | Đóng gói rời, 5.000 chiếc/thùng, FOB Thâm Quyến | Tính sai chi phí vận chuyển | ±5% |
Mẹo Dạng FAQ để Có Báo Giá Nhanh Hơn
Câu hỏi: Tôi nên gửi tệp STEP hay bản vẽ PDF? Trả lời: Gửi cả hai. Tệp STEP được sử dụng cho mô phỏng thiết kế khuôn, nhưng PDF có kích thước được sử dụng để kiểm tra dung sai. Mô hình 3D không có bản vẽ được coi là yêu cầu sơ bộ, không phải RFQ chính thức.

Câu hỏi: Làm thế nào để xử lý dung sai quá chặt cho dập? Trả lời: Nếu bạn yêu cầu dung sai chặt hơn ±0,02 mm trên một đặc tính dập, hãy cân nhắc chỉ định một quy trình gia công thứ cấp (ví dụ: doa chính xác sau khi dập). Điều này rẻ hơn so với việc cố duy trì dung sai dập đòi hỏi bảo trì khuôn quá mức. Ví dụ, một lỗ dập Ø3,0 mm có thể duy trì ở ±0,05 mm, nhưng một lỗ doa có thể đạt ±0,01 mm với chi phí thêm 0,02 USD mỗi chi tiết.
Câu hỏi: Số lượng đặt hàng tối thiểu (MOQ) cho dập là bao nhiêu? Trả lời: MOQ thường gắn liền với khấu hao khuôn. Tại BQUQ, chúng tôi chấp nhận MOQ thấp nhất là 5.000 chiếc cho các chi tiết đơn giản, nhưng đơn giá sẽ cao hơn. Đối với các chi tiết khuôn tiến phức tạp, MOQ 50.000 chiếc là phổ biến để bù đắp chi phí khuôn. Luôn yêu cầu báo giá theo bậc số lượng ở mức 10k, 50k và 100k đơn vị.
Câu hỏi: Tôi có thể nhận báo giá mà không có quyết định vật liệu cuối cùng không? Trả lời: Có, nhưng chỉ cho mục đích dự toán ngân sách. Ghi rõ "Vật liệu TBD, ước tính cho thép cán nguội SPCC" và nhà cung cấp có thể đưa ra mức giá cơ sở. Tuy nhiên, giá cuối cùng sẽ không có hiệu lực cho đến khi vật liệu được xác nhận, vì đồng có thể đắt gấp 4 lần thép mỗi kg.
Khuyến Nghị Thực Tế cho Kỹ Sư
Đầu tiên, tổng hợp các yêu cầu của bạn thành một tệp PDF duy nhất bao gồm trang bìa với số hiệu chi tiết, mức độ sửa đổi và khai báo vật liệu. Điều này ngăn ngừa các vấn đề kiểm soát phiên bản. Thứ hai, luôn chỉ định độ nhám bề mặt yêu cầu trên các bề mặt chức năng. Một cạnh dập bị cắt sẽ có vùng đánh bóng; nếu bạn cần một cạnh hoàn toàn nhẵn, bạn phải chỉ định quy trình cạo (shaving), điều này thêm một trạm khuôn và chi phí.
Thứ ba, hãy thực tế về thời gian giao hàng. Một nguyên mẫu đơn giản sử dụng khuôn mềm (khuôn nhôm) có thể giao trong 3-5 ngày, nhưng một khuôn tiến sản xuất mất 3-4 tuần để chế tạo và thử nghiệm. Đối với các chi tiết khối lượng lớn, hãy yêu cầu báo cáo "thử khuôn" với dữ liệu kiểm tra chi tiết đầu tiên (FAI), bao gồm các phép đo kích thước từ máy CMM. Điều này đảm bảo khuôn tạo ra các chi tiết trong dung sai quy định trước khi bạn cam kết sản xuất hàng loạt. Cuối cùng, xem xét thiết kế chi tiết về tính khả thi khi dập: tránh bán kính quá nhỏ hơn 0,5T, duy trì khoảng cách tối thiểu 2T giữa các lỗ, và thiết kế các đặc tính cho phép dải kim loại tiến lên mà không bị xoắn quá mức.
Kết Luận
Một báo giá dập kim loại chính xác hoàn toàn phụ thuộc vào sự rõ ràng và đầy đủ của dữ liệu kỹ thuật của bạn. Bằng cách cung cấp bản vẽ 2D với GD&T, cấp độ và trạng thái vật liệu chính xác, số lượng hàng năm, ngân sách khuôn và tất cả các quy trình gia công thứ cấp, bạn cho phép nhà cung cấp báo giá chính xác và cạnh tranh. Thông tin không đầy đủ dẫn đến giá bị đẩy lên để bù đắp rủi ro hoặc tệ hơn là sự chậm trễ sản xuất. Bảng dữ liệu trên đóng vai trò như một danh sách kiểm tra cho RFQ tiếp theo của bạn. Tại BQUQ, các kỹ sư của chúng tôi xem xét mọi yêu cầu về khả năng sản xuất và cơ hội giảm chi phí trước khi báo giá.
Để có báo giá chính xác cho dự án dập kim loại tiếp theo của bạn, hãy gửi bản vẽ và thông số kỹ thuật đầy đủ. Chúng tôi cung cấp dịch vụ báo giá nhanh trong 12 giờ với phản hồi chi tiết về thiết kế cho khả năng sản xuất. Liên hệ với chúng tôi qua Email: sc@bquq.com, WhatsApp: +86 13713157787, hoặc truy cập website: www.bquq.com.


