Cách đặt hàng lò xo tùy chỉnh: 7 thông số kỹ thuật quan trọng bạn phải cung cấp
Đặt hàng lò xo tùy chỉnh mà không có thông số kỹ thuật hoàn chỉnh là cách nhanh nhất để phát sinh chi phí làm lại, trễ tiến độ và hư hỏng chức năng. Để có được báo giá chính xác và một lò xo đáp ứng chính xác yêu cầu về tải trọng và độ bền mỏi của bạn, bạn phải cung cấp vật liệu, đường kính dây, đường kính ngoài, chiều dài tự do, số vòng hoạt động, độ cứng lò xo và loại xử lý đầu mút. Tối thiểu, bạn cũng cần nêu rõ môi trường vận hành, độ nén tối đa và cấp dung sai yêu cầu, vì những yếu tố này quyết định tính khả thi của sản xuất và giá cả.
Lựa Chọn Vật Liệu và Ảnh Hưởng Đến Chi Phí và Hiệu Suất
Vật liệu bạn chọn quyết định nhiệt độ vận hành tối đa, khả năng chống ăn mòn và tuổi thọ mỏi của lò xo. Đối với lò xo nén tiêu chuẩn, dây đàn piano (ASTM A228) là lựa chọn mặc định, cung cấp độ bền kéo lên đến 2.300 MPa và nhiệt độ làm việc tối đa 120°C. Đối với nhiệt độ cao hơn hoặc môi trường ăn mòn, bạn phải chỉ định thép không gỉ (302/316) hoặc Inconel X-750, loại này chịu được nhiệt độ lên đến 650°C nhưng chi phí cao hơn 4 đến 6 lần mỗi kg.
Khi đặt hàng, hãy cung cấp cấp vật liệu và mọi chứng nhận cần thiết (ví dụ: EN 10270-1, ASTM A313). Nếu bạn bỏ qua điều này, BQUQ sẽ mặc định sử dụng dây thép silicon tôi dầu, loại này có khả năng chống mỏi tốt nhưng có thể không phù hợp khi tiếp xúc với hóa chất. Chênh lệch giá là đáng kể: dây đàn piano có giá khoảng 8 đến 12 USD mỗi kg, trong khi Inconel X-750 có giá 55 đến 75 USD mỗi kg. Đối với đơn hàng 10.000 chiếc lò xo dây 2 mm, chỉ riêng lựa chọn vật liệu này đã làm thay đổi giá thành đơn vị từ 0,15 USD lên 0,68 USD.

Các Kích Thước Quan Trọng: Đường Kính Dây, Đường Kính Ngoài và Chiều Dài Tự Do
Lò xo chính xác yêu cầu ba kích thước cơ bản: đường kính dây (d), đường kính ngoài (OD) và chiều dài tự do (L0). Bạn phải cung cấp các kích thước này bằng milimét với dung sai rõ ràng. Dung sai sản xuất tiêu chuẩn cho đường kính dây là ±0,01 mm đối với dây dưới 3 mm và ±0,02 mm đối với dây từ 3 đến 6 mm. Dung sai đường kính ngoài thường là ±0,15 mm đối với lò xo có OD dưới 20 mm, nhưng sẽ được siết chặt xuống ±0,05 mm nếu bạn chỉ định cấp chính xác.
Dung sai chiều dài tự do phức tạp hơn vì nó phụ thuộc vào số vòng. Đối với lò xo có 3 đến 10 vòng hoạt động, dung sai chiều dài tự do là ±1,0% hoặc ±0,3 mm, tùy theo giá trị nào lớn hơn. Nếu bạn cần kiểm soát chặt chẽ hơn, bạn có thể yêu cầu thông số kỹ thuật về dung sai tải trọng thay vì thông số chiều dài tự do. BQUQ sử dụng máy cuộn CNC duy trì độ đồng nhất đường kính dây trong khoảng ±0,005 mm trong suốt quá trình sản xuất, nhưng việc chỉ định dung sai của bạn ảnh hưởng trực tiếp đến tỷ lệ loại bỏ và giá cả.
| Thông Số Kỹ Thuật | Dung Sai Tiêu Chuẩn | Dung Sai Chính Xác | Ảnh Hưởng Đến Đơn Giá |
| Đường kính dây (d) | ±0,01 mm | ±0,005 mm | +8% đến 15% |
| Đường kính ngoài (OD) | ±0,15 mm | ±0,05 mm | +10% đến 20% |
| Chiều dài tự do (L0) | ±1,0% hoặc ±0,3 mm | ±0,5% hoặc ±0,1 mm | +15% đến 25% |
| Độ cứng lò xo (k) | ±5% | ±2% | +20% đến 30% |
| Tổng số vòng (Nt) | ±1/4 vòng | ±1/8 vòng | +5% đến 10% |
Độ Cứng Lò Xo và Yêu Cầu Tải Trọng
Độ cứng lò xo (k) là lực cần thiết để nén lò xo một milimét, được biểu thị bằng N/mm. Bạn phải chỉ định độ cứng lò xo hoặc tải trọng tại một chiều cao cụ thể, nhưng cung cấp cả hai là lý tưởng để kiểm tra chéo. Ví dụ, nếu bạn cần 50 N ở chiều cao nén 20 mm và 100 N ở 30 mm, điều đó xác định độ cứng là 5 N/mm. BQUQ có thể sản xuất lò xo với độ cứng từ 0,1 N/mm (dây mảnh, đường kính lớn) lên đến 500 N/mm (dây dày, đường kính nhỏ).
Khi cung cấp yêu cầu tải trọng, hãy nêu chiều cao vận hành (L1, L2) và lực tương ứng (F1, F2). Dung sai sản xuất cho độ cứng lò xo thường là ±5% cho cấp thương mại và ±2% cho cấp chính xác. Nếu bạn yêu cầu dung sai tải trọng tại một chiều cao cụ thể, chúng tôi kiểm tra từng lò xo trên máy đo lực kỹ thuật số với độ chính xác ±0,5% của giá trị đọc. Hãy nhớ rằng độ nén tối đa cho phép không được vượt quá 85% chiều cao đặc của lò xo, nếu không bạn có nguy cơ chạm vòng và hư hỏng sớm.

Loại Xử Lý Đầu Mút và Số Vòng Hoạt Động
Cấu hình đầu mút ảnh hưởng đáng kể đến chiều dài hiệu dụng và độ ổn định của lò xo. Bạn phải chọn một trong bốn loại xử lý đầu mút tiêu chuẩn: đầu mút kín và mài, đầu mút kín không mài, đầu hở, hoặc đầu hở và mài. Đối với lò xo nén, đầu mút kín và mài là phổ biến nhất vì chúng cung cấp bề mặt tiếp xúc phẳng và giảm hiện tượng mất ổn định (vênh). Loại xử lý này yêu cầu mài cả hai đầu vòng, thêm một công đoạn phụ và làm tăng chi phí đơn vị lên 10% đến 15% so với đầu mút kín không mài.
Số vòng hoạt động (Na) quyết định độ cứng lò xo, và tổng số vòng (Nt) bao gồm cả các vòng đầu không hoạt động. Đối với đầu mút kín và mài, tổng số vòng bằng số vòng hoạt động cộng 2. Nếu bạn chỉ cung cấp tổng số vòng và đường kính dây, BQUQ sẽ tính toán số vòng hoạt động, nhưng điều này có thể dẫn đến sai số. Luôn chỉ định trực tiếp số vòng hoạt động nếu bạn đã tính toán độ cứng lò xo. Chiều cao đặc (Ls) bằng Nt nhân với đường kính dây; đối với lò xo có 8 tổng số vòng và dây 2 mm, chiều cao đặc là 16 mm. Đảm bảo ứng dụng của bạn cho phép kích thước nén này.
Môi Trường Vận Hành và Yêu Cầu Tuổi Thọ Mỏi
Tuổi thọ hoạt động của lò xo phụ thuộc vào nhiệt độ vận hành, tần số tải chu kỳ và tiếp xúc với hóa chất. Hãy cung cấp nhiệt độ vận hành tối đa, nhiệt độ tối thiểu và mọi tiếp xúc với dầu, nhiên liệu hoặc axit. Đối với nhiệt độ trên 150°C, dây đàn piano mất độ bền kéo nhanh chóng; hãy sử dụng thép silicon chrome (lên đến 250°C) hoặc thép không gỉ 302 (lên đến 300°C). Đối với các ứng dụng chu kỳ vượt quá 10 triệu chu kỳ, hãy chỉ định xử lý phun bi và ứng suất thiết kế giảm xuống còn 30% độ bền kéo của vật liệu.
Tuổi thọ mỏi liên quan trực tiếp đến biên độ ứng suất. Nếu bạn mong đợi tuổi thọ vô hạn, biên độ ứng suất phải nằm dưới giới hạn bền mỏi, thường là 350 MPa đối với dây đàn piano. BQUQ khuyến nghị cung cấp tải trọng vận hành tối đa và tối thiểu để các kỹ sư của chúng tôi có thể tính toán tỷ số ứng suất và đề xuất vật liệu cũng như xử lý bề mặt phù hợp. Đối với các ứng dụng chu kỳ cao, chúng tôi áp dụng ứng suất nén dư thông qua phun bi, giúp tăng tuổi thọ mỏi lên 30% đến 50% với chi phí tăng thêm 5% đến 8% mỗi chiếc.

Dung Sai Kích Thước và Tiêu Chuẩn Kiểm Tra Chất Lượng
Bạn phải chỉ định tiêu chuẩn kiểm tra vì điều này quyết định quy trình QC và chi phí. BQUQ tuân thủ ISO 9001 và có thể đáp ứng IATF 16949 cho các bộ phận ô tô. Đối với lò xo chính xác, chúng tôi thực hiện kiểm tra kích thước 100% về OD, chiều dài tự do và tải trọng tại các chiều cao quy định. Lấy mẫu tiêu chuẩn theo AQL 2.5 áp dụng cho cấp thương mại, nhưng bạn có thể yêu cầu kiểm tra 100% cho các ứng dụng an toàn quan trọng, điều này làm tăng giá lên 15% đến 20%.
Hãy xác định tiêu chí chấp nhận cho các khuyết tật bề mặt: vết nứt, vết rạn, và vết xước. Đối với lò xo có đường kính dây dưới 1 mm, các khuyết tật bề mặt sâu hơn 1% đường kính dây bị loại bỏ theo ASTM A125. Đồng thời chỉ rõ bạn có yêu cầu chứng nhận sự phù hợp, báo cáo thử nghiệm vật liệu, hoặc dữ liệu kích thước đầy đủ theo từng lô hay không. Thời gian giao hàng điển hình cho lò xo tùy chỉnh tại BQUQ là 7 đến 12 ngày cho mẫu thử (tối đa 500 chiếc) và 15 đến 20 ngày cho số lượng sản xuất (5.000 đến 100.000 chiếc). Chi phí dụng cụ là bằng không đối với đường kính dây tiêu chuẩn, nhưng kéo dây tùy chỉnh thêm 300 đến 800 USD phí thiết lập.
FAQ: Các Sai Lầm Thường Gặp Khi Đặt Hàng và Cách Tránh
Điều gì xảy ra nếu tôi chỉ cung cấp chiều dài tự do và đường kính dây? BQUQ sẽ ước tính độ cứng lò xo dựa trên số vòng giả định, nhưng bạn có thể nhận được lò xo có sai lệch tải trọng lên đến 20%. Luôn tính toán hoặc chỉ định độ cứng lò xo.
Tôi nên chỉ định OD hay ID? Cung cấp OD cho lò xo nén và ID cho lò xo kéo, vì bề mặt tiếp xúc quyết định kích thước nào là quan trọng. Nếu bạn cung cấp cả hai, hãy đảm bảo chúng nhất quán với đường kính dây.
Tôi có thể đặt hàng lò xo mà không biết vật liệu không? Về mặt kỹ thuật là có, nhưng BQUQ sẽ mặc định sử dụng dây tôi dầu. Điều này có thể gây hỏng hóc trong các ứng dụng nhiệt độ cao hoặc ăn mòn, dẫn đến hư hỏng tại hiện trường và khiếu nại bảo hành. Chi phí để chỉ định đúng vật liệu là bằng không.
Số lượng đặt hàng tối thiểu cho lò xo tùy chỉnh là bao nhiêu? BQUQ chấp nhận đơn hàng từ 10 chiếc cho mẫu thử, nhưng đơn giá giảm đáng kể ở mức 1.000 chiếc. Đơn hàng 100 chiếc có thể có giá 1,50 USD mỗi đơn vị, trong khi đơn hàng 10.000 chiếc giảm xuống còn 0,35 USD mỗi đơn vị cho cùng một loại lò xo.
Làm thế nào để tôi đo độ cứng lò xo tại nhà? Sử dụng lực kế và thước cặp. Nén lò xo theo từng bước 2 mm và ghi lại lực. Độ dốc của đường cong lực-độ nén chính là độ cứng lò xo. Xác minh giá trị này khớp với thông số kỹ thuật của bạn trong khoảng ±5%.
Kết Luận: Tinh Gọn Đơn Hàng Lò Xo Tùy Chỉnh Của Bạn Với Dữ Liệu Đầy Đủ
Việc cung cấp đầy đủ thông số kỹ thuật lò xo giúp loại bỏ sự phỏng đoán, giảm thời gian giao hàng và đảm bảo linh kiện của bạn hoạt động chính xác như thiết kế. Bảy thông số quan trọng là vật liệu, đường kính dây, đường kính ngoài, chiều dài tự do, độ cứng lò xo, số vòng hoạt động và loại xử lý đầu mút, cùng với môi trường vận hành và yêu cầu về độ bền mỏi của bạn. Khi bạn bao gồm cấp dung sai và tiêu chuẩn kiểm tra, BQUQ có thể giao lò xo chính xác trong thời gian ngắn nhất là 7 ngày cho mẫu thử và 15 ngày cho sản xuất hàng loạt, với chi phí dụng cụ bằng không cho các cỡ dây tiêu chuẩn.
Để nhận được báo giá chính xác trong vòng 12 giờ, hãy gửi bản vẽ hoặc danh sách thông số kỹ thuật của bạn đến đội ngũ kỹ thuật của chúng tôi. Bao gồm chi tiết ứng dụng, yêu cầu tải trọng và số lượng mục tiêu. 20 năm kinh nghiệm gia công CNC và sản xuất lò xo của BQUQ đảm bảo lò xo tùy chỉnh của bạn đáp ứng các tiêu chuẩn ISO và ASTM với mức giá cạnh tranh.
Email: sc@bquq.com WhatsApp: +86 13713157787 www.bquq.com
Bài Viết Liên Quan
- Chiến lược quản lý tồn kho lò xo thông minh cho OEM
- Kiểm soát kích thước của lò xo chính xác và công nghệ kiểm tra thông minh trực tuyến
- Phân tích độ sâu công nghệ và quy trình của ngành công nghiệp lò xo phần cứng năm 2026: Giải thích toàn diện về ứng suất cao, tích hợp chức năng và chứng nhận kỹ thuật


