Tiêu chuẩn kỹ thuật lò xo: Tài liệu tham khảo ASTM, SMI và JIS cho kỹ sư
Khi xác định thông số kỹ thuật cho lò xo trong sản xuất chính xác, ba khung tham chiếu chính là ASTM (Hiệp hội Vật liệu và Thử nghiệm Hoa Kỳ), SMI (Viện Nhà sản xuất Lò xo) và JIS (Tiêu chuẩn Công nghiệp Nhật Bản). Để có câu trả lời trực tiếp: ASTM cung cấp phương pháp vật liệu và thử nghiệm, SMI đưa ra hướng dẫn thiết kế và dung sai cho lò xo xoắn dây tròn, còn JIS định nghĩa các tiêu chuẩn kích thước và chất lượng theo hệ mét chủ yếu được sử dụng trong chuỗi cung ứng châu Á. Việc chọn đúng tiêu chuẩn là bắt buộc—nó quyết định hiệu suất cơ học, khả năng kiểm tra và chi phí, với sự khác biệt dung sai lên tới 300% giữa các tiêu chuẩn trên cùng một kích thước lò xo.
So sánh Tính chất Vật liệu Giữa các Tiêu chuẩn
Nền tảng của bất kỳ thông số kỹ thuật lò xo nào là cấp vật liệu, và mỗi tiêu chuẩn định nghĩa giới hạn hóa học và cơ học khác nhau. ASTM A228 (dây đàn piano) quy định dải độ bền kéo 2300–2600 MPa cho dây 1,0 mm, trong khi JIS G3522 (SWP-B) cho cùng đường kính quy định 2150–2450 MPa. Sự khác biệt độ bền 6-8% này ảnh hưởng trực tiếp đến ứng suất tối đa cho phép trong các ứng dụng mỏi.
Đối với thép không gỉ, ASTM A313 (302/304) cho phép độ bền kéo tối thiểu 1700 MPa ở 1,0 mm, trong khi JIS G4314 (SUS304-WPB) yêu cầu tối thiểu 1650 MPa. SMI không định nghĩa thành phần hóa học vật liệu mà tham chiếu các cấp ASTM và SAE. Trong thực tế, lò xo thiết kế theo ASTM A228 có thể thay thế bằng JIS SWP-B chỉ khi ứng suất thiết kế được giảm tải 7% để bù cho độ bền kéo thấp hơn.
Bảng sau đây cho thấy sự khác biệt về tính chất quan trọng của các vật liệu dây lò xo phổ biến:
| Tiêu chuẩn | Cấp Vật liệu | Dải Đường kính (mm) | Độ bền Kéo (MPa) | Nhiệt độ Vận hành (°C) | Ứng dụng Phổ biến |
| ASTM A228 | Dây đàn piano (TDL) | 0,1–6,0 | 2300–2600 (1,0 mm) | -40 đến 120 | Lò xo nén chính xác |
| ASTM A313 | Thép không gỉ 302/304 | 0,1–12,0 | 1700–2100 (1,0 mm) | -200 đến 300 | Lò xo chống ăn mòn |
| JIS G3522 | SWP-B (Dây đàn piano) | 0,2–6,0 | 2150–2450 (1,0 mm) | -40 đến 120 | Lò xo van ô tô |
| JIS G4314 | SUS304-WPB | 0,1–10,0 | 1650–1950 (1,0 mm) | -200 đến 300 | Thiết bị y tế và thực phẩm |
| Sổ tay SMI | Tham chiếu ASTM | 0,1–12,0 | Theo thông số tham chiếu | Theo thông số tham chiếu | Chỉ là hướng dẫn thiết kế |

Cấp Dung Sai và Độ Chính Xác Kích Thước
Phân loại dung sai là điểm khác biệt lớn nhất giữa ASTM, SMI và JIS. SMI cung cấp ba cấp độ cho lò xo nén: Cấp 1 (chính xác), Cấp 2 (thương mại) và Cấp 3 (thông thường). Đối với lò xo có chiều dài tự do 10 mm và đường kính dây 2,0 mm, SMI Cấp 1 cho phép dung sai chiều dài tự do ±0,25 mm, Cấp 2 cho phép ±0,75 mm và Cấp 3 cho phép ±1,50 mm.
ASTM F2239 (tiêu chuẩn cho lò xo xoắn) định nghĩa bảng dung sai dựa trên chỉ số lò xo (tỷ lệ đường kính trung bình trên đường kính dây). Đối với chỉ số lò xo là 8, dung sai tải trọng là ±5% cho cấp chính xác và ±10% cho cấp thương mại. JIS B2704 (lò xo nén và kéo xoắn) quy định ba cấp: Cấp 1 (chính xác, ±0,5% chiều dài tự do), Cấp 2 (bình thường, ±1,0%) và Cấp 3 (thô, ±2,0%).
Trong sản xuất thực tế tại BQUQ, chúng tôi quan sát thấy rằng một nhà máy Trung Quốc báo giá theo JIS Cấp 2 sẽ cung cấp dung sai chiều dài tự do ±0,10 mm cho lò xo 10 mm, trong khi nhà cung cấp Mỹ báo giá theo SMI Cấp 2 sẽ cho phép ±0,75 mm. Đây là sự khác biệt gấp 7 lần. Các kỹ sư phải chỉ định rõ ràng tiêu chuẩn; nếu không, cấp dung sai mặc định theo quốc gia xuất xứ của nhà cung cấp sẽ được áp dụng.
Yêu cầu Kiểm tra Tải trọng và Khử Biến dạng Dư
Quy trình kiểm tra tải trọng khác nhau theo tiêu chuẩn. ASTM A125 (dây thép lò xo) yêu cầu kiểm tra tải trọng chứng minh, trong đó lò xo được nén đến chiều cao đặc và giữ trong 24 giờ, sau đó đo biến dạng dư. Biến dạng dư cho phép là 0,5% chiều dài tự do đối với lò xo chính xác. JIS B2704 yêu cầu thử nghiệm tương tự nhưng cho phép biến dạng dư 1,0% cho Cấp 2 và 2,0% cho Cấp 3.
SMI khuyến nghị phun bi cho lò xo chịu tải trọng chu kỳ trên 100.000 chu kỳ, điều này không bắt buộc trong ASTM hoặc JIS nhưng là hướng dẫn thực hành tốt nhất. Đối với lò xo định mức mỏi, JIS B2706 (phương pháp đánh giá tính chất mỏi) quy định tiêu chí chạy không tải là 10 triệu chu kỳ ở mức tin cậy 90%, trong khi ASTM E606 (thử nghiệm mỏi kiểm soát biến dạng) cho phép nhà sản xuất tự xác định điểm chạy không tải.
Giảm tải theo nhiệt độ cũng được tiêu chuẩn hóa khác nhau. Dây đàn piano ASTM A228 mất 10% độ bền kéo ở 100°C và 25% ở 150°C. JIS G3522 SWP-B cung cấp đường cong giảm tải tương tự nhưng thêm yêu cầu bắt buộc về nhiệt độ khử ứng suất 200–250°C trong 30 phút sau khi cuộn. SMI khuyến nghị khử ứng suất ở 230°C trong 20 phút nhưng không bắt buộc. Đối với lò xo hoạt động ở 120°C, ứng suất thiết kế phải được giảm 15% bất kể tiêu chuẩn nào.

Chất lượng Bề mặt và Giới hạn Khuyết tật
Khuyết tật bề mặt được phân loại với các mức độ nghiêm trọng khác nhau. ASTM A1000 (dây thép cho lò xo) sử dụng giới hạn độ sâu vết nứt dọc là 3% đường kính dây cho lò xo chính xác và 5% cho lò xo thương mại. JIS G3522 quy định độ sâu khuyết tật bề mặt không vượt quá 2% đường kính đối với SWP-B, nghiêm ngặt hơn ASTM. SMI cung cấp hình ảnh minh họa về các điều kiện bề mặt chấp nhận được nhưng không đặt ra giới hạn số.
Đối với lò xo xử lý nhiệt, ASTM A230 (dây tôi dầu) cho phép độ sâu thoát cacbon tối đa 0,1 mm cho dây 2,0 mm. JIS G3561 (SWOSM-V tôi dầu) giới hạn độ thoát cacbon ở 0,05 mm cho cùng đường kính. Sự khác biệt này rất quan trọng đối với tuổi thọ mỏi—một lớp thoát cacbon 0,05 mm có thể làm giảm độ bền mỏi 20%.
Tại BQUQ, chúng tôi sử dụng kính so sánh quang học phóng đại 50 lần để kiểm tra khuyết tật bề mặt theo tiêu chuẩn khách hàng chỉ định. Nếu tiêu chuẩn không được nêu rõ, chúng tôi mặc định sử dụng JIS G3522 cho dây đàn piano vì tiêu chuẩn này nghiêm ngặt hơn, giảm rủi ro hỏng hóc tại hiện trường.
Thông số Kỹ thuật Lớp phủ và Chống Ăn mòn
Bảo vệ chống ăn mòn được quy định bởi các tiêu chuẩn riêng biệt. ASTM B633 (mạ kẽm điện phân) quy định các cấp độ dày lớp phủ từ Fe/Zn 5 (5 µm) đến Fe/Zn 25 (25 µm). JIS H0401 (mạ kẽm) cung cấp các cấp tương đương nhưng thêm yêu cầu chuyển hóa cromat: JIS H0401 Cấp 2 yêu cầu tối thiểu 8 µm với cromat vàng, trong khi ASTM B633 Fe/Zn 12 cho phép cromat trong hoặc vàng theo lựa chọn của người mua.
Đối với lò xo trong môi trường ngoài trời hoặc biển, mạ kẽm nhúng nóng theo ASTM A153 là phổ biến nhưng hiếm khi được chỉ định trong JIS cho lò xo vì quá trình này có thể gây giòn hydro. JIS B2710 (mạ niken hóa học) được ưa chuộng để chống ăn mòn mà không có nguy cơ hydro. ASTM B733 (niken hóa học) cung cấp thông số tương đương nhưng với các cấp độ dày khác nhau: ASTM B733 SC1 (13 µm) so với JIS B2710 Loại 1 (10 µm).
Nung khử giòn hydro là bắt buộc theo cả ASTM B850 và JIS H8641. Đối với lò xo có độ bền kéo trên 1400 MPa, nung ở 190°C trong 4 giờ trong vòng 1 giờ sau khi mạ. Không thực hiện điều này có thể làm giảm độ dẻo 50% và gây gãy sớm.

So sánh Chi phí và Thời gian Giao hàng theo Tiêu chuẩn
Việc lựa chọn tiêu chuẩn ảnh hưởng đến chi phí chủ yếu thông qua độ nghiêm ngặt của dung sai và các thử nghiệm bắt buộc. Lò xo chính xác JIS Cấp 1 (dung sai ±0,5%) có giá cao hơn 15-20% so với lò xo JIS Cấp 2 vì yêu cầu kiểm tra kích thước 100%. Lò xo chính xác ASTM F2239 có kiểm tra tải trọng có giá cao hơn 25-30% so với cấp thương mại do phải xác minh tải trọng từng sản phẩm.
Thời gian sản xuất điển hình cho đơn hàng 10.000 chiếc lò xo nén dây 2,0 mm:
| Tiêu chuẩn | Cấp Dung Sai | Mức Kiểm tra | Đơn giá (USD, 10k chiếc) | Thời gian Giao hàng (ngày) | Yêu cầu Kiểm tra Mỏi |
| ASTM A228 | Chính xác | 100% kích thước + tải trọng | $0,42 | 15 | Không |
| ASTM A228 | Thương mại | Lấy mẫu AQL 2.5 | $0,28 | 10 | Không |
| JIS G3522 | Cấp 1 | 100% kích thước | $0,38 | 14 | Tùy chọn |
| JIS G3522 | Cấp 2 | Lấy mẫu AQL 1.0 | $0,25 | 9 | Không |
| SMI Cấp 1 | Chính xác | 100% kích thước + tải trọng | $0,45 | 16 | Khuyến nghị |
Giá phản ánh bảng giá năm 2025 của BQUQ cho lò xo dây đàn piano không phủ, không phun bi và đóng gói tiêu chuẩn. Đối với lò xo yêu cầu kiểm tra mỏi đến 10 triệu chu kỳ, cộng thêm $0,15 mỗi đơn vị và 7 ngày.
Khuyến nghị Thực tế cho Kỹ sư
Đối với thiết kế mới, chỉ định ASTM A228 cho lò xo dây đàn piano trong môi trường khô và JIS G4314 SUS304-WPB cho lò xo thép không gỉ trong môi trường ăn mòn hoặc nhiệt độ cao. Chỉ sử dụng bảng dung sai SMI như một tài liệu tham chiếu chéo, không phải là thông số chính, vì SMI không có tư cách pháp lý trong hầu hết các hợp đồng mua sắm.
Khi tìm nguồn cung từ các nhà cung cấp châu Á, mặc định sử dụng tiêu chuẩn JIS vì chúng được hiểu rõ tại địa phương và thiết bị kiểm tra được hiệu chuẩn theo thước đo JIS. Nếu bạn thiết kế theo ASTM nhưng tìm nguồn cung ở Trung Quốc, hãy cung cấp bảng chuyển đổi trong ghi chú bản vẽ; nếu không, nhà cung cấp sẽ áp dụng dung sai JIS, có thể chặt hơn hoặc lỏng hơn tùy thuộc vào kích thước.
Luôn chỉ định tiêu chuẩn trong khung tên của bản vẽ lò xo, theo sau là cấp và lớp. Ví dụ: "JIS G3522 SWP-B, Cấp 1, chiều dài tự do 10,0 ±0,05 mm, tải trọng ở chiều cao 8,0 mm là 12,0 ±0,5 N." Điều này loại bỏ sự mơ hồ và giảm sự chênh lệch báo giá.
Đối với nguyên mẫu, yêu cầu mẫu theo JIS Cấp 2 (dung sai lỏng hơn) để xác nhận chức năng, sau đó chuyển sang Cấp 1 cho sản xuất nếu ứng dụng yêu cầu độ chính xác. Điều này tiết kiệm 10-15% chi phí nguyên mẫu mà không hy sinh chất lượng cuối cùng.
Mẹo Kiểu FAQ cho Thông số Kỹ thuật Lò xo
Điều gì xảy ra nếu tôi kết hợp vật liệu ASTM với dung sai JIS? Điều này phổ biến và chấp nhận được nếu bản vẽ ghi rõ cả hai. Thành phần hóa học và độ bền kéo của vật liệu phải đáp ứng ASTM, trong khi dung sai kích thước tuân theo JIS. Nhà cung cấp sẽ cần kiểm tra cả hai tính chất, tăng thời gian kiểm tra 2-3 ngày.
Tiêu chuẩn nào tốt nhất cho lò xo nhiệt độ cao (200°C trở lên)? Không có tiêu chuẩn nào ở trên. Sử dụng ASTM A313 (thép không gỉ 302) với mức giảm tải 30%, hoặc chuyển sang Inconel X-750 theo ASTM A639. JIS không có tương đương trực tiếp cho Inconel, vì vậy ASTM là bắt buộc.
Tôi có thể sử dụng hướng dẫn SMI cho lò xo xoắn không? Có, SMI cung cấp công thức thiết kế lò xo xoắn và bảng dung sai trong Sổ tay của mình. Đối với sản xuất, kết hợp thiết kế SMI với vật liệu ASTM A228 và thêm dung sai kích thước của riêng bạn, vì dung sai SMI không mang tính hợp đồng.
Liên hệ BQUQ để nhận bảng tham chiếu chéo tiêu chuẩn miễn phí cho thiết kế lò xo cụ thể của bạn. Chúng tôi cung cấp báo giá trong 12 giờ cho các thông số kỹ thuật hoàn chỉnh. Email: sc@bquq.com, WhatsApp: +86 13713157787, www.bquq.com.
Kết luận
ASTM, SMI và JIS bổ sung cho nhau, không thể thay thế lẫn nhau. ASTM định nghĩa chất lượng vật liệu và phương pháp thử nghiệm, SMI hướng dẫn thiết kế và lựa chọn dung sai, còn JIS cung cấp tiêu chuẩn kích thước hệ mét với ba cấp dung sai rõ ràng. Lựa chọn đúng phụ thuộc vào môi trường vận hành, yêu cầu mỏi và vị trí chuỗi cung ứng của bạn. Một lò xo được chỉ định theo tiêu chuẩn sai sẽ hỏng sớm hoặc tốn kém hơn 30% so với cần thiết. Các kỹ sư nên ghi lại tiêu chuẩn, cấp và lớp trên mọi bản vẽ lò xo và xác minh sự tuân thủ của nhà cung cấp bằng kiểm tra sản phẩm đầu tiên. BQUQ duy trì khả năng truy xuất nguồn gốc đầy đủ theo cả ba tiêu chuẩn và có thể cung cấp chứng chỉ vật liệu và báo cáo kiểm tra trong vòng 5 ngày kể từ khi xác nhận đơn hàng.


