Tiêu chuẩn kỹ thuật lò xo: Tài liệu tham khảo ASTM, SMI và JIS cho kỹ sư
Khi xác định thông số kỹ thuật cho lò xo trong sản xuất chính xác, việc lựa chọn giữa tiêu chuẩn ASTM, SMI và JIS quyết định trực tiếp đến dung sai kích thước, cấp vật liệu và quy trình kiểm tra nghiệm thu. ASTM (Hiệp hội Vật liệu và Thử nghiệm Hoa Kỳ) quản lý thành phần hóa học và tính chất cơ học của vật liệu, SMI (Viện Nhà sản xuất Lò xo) cung cấp các hướng dẫn thiết kế và dung sai cho lò xo xoắn, còn JIS (Tiêu chuẩn Công nghiệp Nhật Bản) xác định các tiêu chí sản xuất và kiểm tra theo hệ mét. Đối với một lò xo nén điển hình, dây đàn piano ASTM A228 yêu cầu độ bền kéo 2300-2700 MPa ở đường kính 0,5 mm, trong khi JIS G3522 SWP-B quy định 2150-2500 MPa, sự khác biệt này làm thay đổi khả năng chịu tải từ 8-12% ở cùng một hình dạng.
So sánh cấp vật liệu giữa ASTM, SMI và JIS
Nền tảng của bất kỳ thông số kỹ thuật lò xo nào là tiêu chuẩn vật liệu thô. ASTM A228 bao phủ dây thép carbon cao (dây đàn piano), ASTM A313 quy định thép hợp kim crom-silicon, và ASTM A401 đề cập đến thép crom-vanadium. Các tiêu chuẩn JIS tương ứng bao gồm G3522 cho dây đàn piano (SWP-A và SWP-B), G3561 cho dây thép tôi dầu (SWO-A và SWO-B), và G4314 cho thép không gỉ (SUS304-WPB và SUS316-WPA).
SMI không định nghĩa cấp vật liệu mà thay vào đó tham chiếu các tiêu chuẩn ASTM hoặc SAE trong sổ tay thiết kế của mình. Đối với sản xuất tại Trung Quốc, BQUQ thường khuyến nghị JIS cho lò xo hệ mét dành cho các cụm lắp ráp ô tô hoặc điện tử châu Á, và ASTM cho hàng xuất khẩu sang Bắc Mỹ. Sự khác biệt thực tế nằm ở độ bền kéo: ASTM A228 ở đường kính 1,0 mm có độ bền kéo tối thiểu là 2100 MPa, trong khi JIS G3522 SWP-B ở cùng đường kính quy định 2050 MPa. Khoảng cách 2,4% này ảnh hưởng đến hiện tượng giãn ứng suất ở nhiệt độ cao trên 80°C.
| Tiêu chuẩn | Cấp vật liệu | Dải đường kính (mm) | Độ bền kéo (MPa) | Nhiệt độ vận hành tối đa (°C) | Ứng dụng điển hình |
| ASTM A228 | Dây đàn piano | 0,1 - 6,5 | 2100 - 2700 | 120 | Lò xo nén chính xác |
| ASTM A313 | Crom-Silicon | 0,8 - 12,7 | 1700 - 2100 | 250 | Lò xo van chịu tải nặng |
| ASTM A401 | Crom-Vanadium | 0,5 - 12,7 | 1600 - 2000 | 220 | Lò xo chống mỏi |
| JIS G3522 SWP-B | Dây đàn piano B | 0,08 - 6,0 | 2050 - 2500 | 120 | Lò xo công nghiệp thông dụng |
| JIS G3561 SWO-B | Thép tôi dầu | 0,5 - 13,0 | 1400 - 1800 | 150 | Lò xo hệ thống treo và ly hợp |
| JIS G4314 SUS304-WPB | Thép không gỉ 304 | 0,3 - 8,0 | 1100 - 1500 | 300 | Lò xo chống ăn mòn |

Dung sai kích thước và chỉ số lò xo
Viện Nhà sản xuất Lò xo công bố "Sổ tay Thiết kế Lò xo" cung cấp các bảng dung sai được chấp nhận rộng rãi nhất cho lò xo cuộn. Đối với lò xo nén có đường kính ngoài 10,0 mm và đường kính dây 2,0 mm, SMI khuyến nghị tổng dung sai cộng trừ 0,25 mm trên đường kính ngoài. ASTM không có tiêu chuẩn dung sai kích thước riêng cho lò xo, nhưng tham chiếu bảng SMI trong ASTM A1000 cho các bộ phận lò xo dây thép. JIS B2704 quy định dung sai chặt chẽ hơn: đối với cùng đường kính 10,0 mm, dung sai là cộng trừ 0,15 mm, chặt hơn 40% so với SMI.
Chỉ số lò xo (D/d) cũng ảnh hưởng đến khả năng thực hiện dung sai. Chỉ số dưới 4 tạo ra khó khăn trong sản xuất vì dây bị uốn quá gấp, làm tăng ứng suất dư. JIS B2704 khuyến nghị chỉ số từ 4 đến 16, trong khi SMI cho phép lên đến 20 cho các ứng dụng tĩnh. Đối với lò xo có dây 1,0 mm và đường kính trung bình 8,0 mm (chỉ số 8), cả hai tiêu chuẩn đều cho phép dung sai chiều dài tự do cộng trừ 1,5% cho 10 vòng hoặc ít hơn. Trên 10 vòng, dung sai mở rộng đến cộng trừ 2,0% theo JIS và cộng trừ 2,5% theo SMI.
Dung sai tải trọng được xác định tại một điểm biến dạng cụ thể. SMI quy định dung sai tải trọng cộng trừ 10% cho chỉ số từ 4 đến 8 ở nhiệt độ phòng. JIS B2704 siết chặt hơn đến cộng trừ 7% cho cùng dải chỉ số khi lò xo được phun bi. Dữ liệu sản xuất của BQUQ từ 2023-2024 cho thấy việc đạt được dung sai tải trọng theo JIS làm tăng chi phí đơn vị từ 15-20% so với dung sai SMI, chủ yếu do phải kiểm tra tải trọng 100% và phân loại thêm.
Chất lượng bề mặt và giới hạn khuyết tật
Khuyết tật bề mặt ảnh hưởng trực tiếp đến tuổi thọ mỏi. ASTM A1000 yêu cầu các vết nứt, đường rạn hoặc chồng mí trên bề mặt không được vượt quá 3% đường kính dây về độ sâu. JIS G3522 quy định giới hạn nghiêm ngặt hơn là 2% đường kính dây đối với dây đàn piano. SMI khuyến nghị kiểm tra trực quan theo ASTM E1444 cho thử nghiệm hạt từ trên các lò xo quan trọng, với ngưỡng loại bỏ cho bất kỳ dấu hiệu tuyến tính nào dài hơn 0,5 mm.
Hiện tượng thoát carbon là một khuyết tật nghiêm trọng đối với lò xo xử lý nhiệt. ASTM A313 giới hạn độ sâu thoát carbon ở 0,075 mm mỗi bên cho dây có đường kính đến 6,0 mm. JIS G3561 cho dây thép tôi dầu có giới hạn tổng độ sâu thoát carbon là 0,1 mm cho đường kính trên 4,0 mm. Trong thực tế, BQUQ sử dụng phương pháp kiểm tra mặt cắt luyện kim trên sản phẩm đầu tiên và mỗi sản phẩm thứ 500 trong quá trình sản xuất. Đối với lò xo hoạt động trên 150°C, thoát carbon làm giảm độ bền mỏi từ 30-40%, khiến giới hạn JIS được ưu tiên cho lò xo van động cơ ô tô.

Quy trình thử nghiệm và kiểm tra
ASTM và JIS khác nhau đáng kể trong kiểm tra nghiệm thu. ASTM A228 yêu cầu thử nghiệm kéo và xoắn trên dây trước khi cuộn, nhưng không bắt buộc thử nghiệm tải trọng trên lò xo hoàn thiện trừ khi được quy định trong đơn đặt hàng. JIS B2704 yêu cầu thử nghiệm tải trọng ở 100% biến dạng quy định trên mỗi lò xo cho các ứng dụng an toàn ô tô, và tỷ lệ lấy mẫu 5% cho lò xo công nghiệp thông dụng. SMI khuyến nghị kế hoạch lấy mẫu dựa trên AQL (Mức chất lượng chấp nhận) là 1,0 cho các kích thước quan trọng và 2,5 cho các kích thước không quan trọng.
Thử nghiệm giãn ứng suất là một điểm khác biệt nữa. ASTM không quy định thử nghiệm giãn ứng suất tiêu chuẩn, nhưng SMI đề xuất thử nghiệm 48 giờ ở nhiệt độ cao hơn 20% so với nhiệt độ vận hành tối đa với mức mất tải trọng tối đa cho phép là 10%. JIS H2011 quy định thử nghiệm 24 giờ ở nhiệt độ vận hành tối đa với giới hạn mất tải trọng là 5%. Đối với lò xo nén định mức ở 100°C, quy trình JIS nghiêm ngặt hơn và hiệu quả chi phí hơn vì giảm một nửa thời gian thử nghiệm trong khi yêu cầu hiệu suất chặt chẽ hơn.
Báo giá của BQUQ bao gồm báo cáo kiểm tra tiêu chuẩn bao phủ đường kính dây, đường kính ngoài, chiều dài tự do, chiều cao đặc, số vòng hoạt động, tải trọng tại biến dạng quy định và chất lượng bề mặt. Đối với lò xo tuân thủ JIS, chúng tôi bổ sung thử nghiệm độ cứng theo JIS Z2243 trên mỗi lô hàng, trong khi lò xo tuân thủ ASTM sử dụng thang Rockwell C theo ASTM E18 trên cơ sở lấy mẫu.
Ý nghĩa chi phí và thời gian giao hàng theo tiêu chuẩn
Việc lựa chọn tiêu chuẩn ảnh hưởng đến cả đơn giá và lịch giao hàng. Dây hệ mét theo JIS thường rẻ hơn 5-8% ở châu Á do nguồn thép nội địa sẵn có. Tuy nhiên, kiểm tra tuân thủ JIS thêm 2-3 ngày vào thời gian giao hàng cho đơn hàng 10.000 sản phẩm. Dây ASTM đắt hơn ở Trung Quốc nhưng cho phép báo giá nhanh hơn vì dung sai kích thước rộng hơn, giảm tỷ lệ loại bỏ.
Đối với một lò xo nén điển hình, dây 1,5 mm, đường kính ngoài 12 mm, 10 vòng, bằng dây đàn piano:
| Thông số | ASTM A228 + SMI | JIS G3522 + JIS B2704 |
| Chi phí dây mỗi kg (USD) | 4,80 | 4,50 |
| Đơn giá cho 10.000 sản phẩm (USD) | 0,18 | 0,22 |
| Dung sai kích thước (OD, mm) | cộng trừ 0,30 | cộng trừ 0,18 |
| Dung sai tải trọng tại biến dạng 10 mm | cộng trừ 10% | cộng trừ 7% |
| Thời gian giao hàng (ngày làm việc) | 10 | 14 |
| Thời gian kiểm tra sản phẩm đầu tiên (giờ) | 4 | 8 |
| Tuổi thọ mỏi tại 10^6 chu kỳ (nếu quy định) | 90% sống sót | 95% sống sót |
Đơn giá cao hơn 22% cho lò xo tuân thủ JIS là hợp lý khi ứng dụng yêu cầu độ chính xác tải trọng cao hơn, chẳng hạn như trong kim phun nhiên liệu hoặc van giảm áp. Đối với các ứng dụng không quan trọng như tiếp điểm pin hoặc cơ chế đồ chơi, ASTM với dung sai SMI giảm chi phí mà không có rủi ro chức năng.

Khuyến nghị thực tế cho việc xác định thông số lò xo
Đối với các kỹ sư lựa chọn giữa ASTM, SMI và JIS, quyết định nên tuân theo thứ tự ưu tiên: thành phần hóa học vật liệu trước, sau đó đến dung sai kích thước, rồi đến quy trình thử nghiệm. Nếu cụm lắp ráp của bạn sử dụng ốc vít hệ mét và sẽ được kiểm tra tại nhà máy Nhật Bản hoặc Trung Quốc, việc tuân thủ JIS giảm ma sát. Nếu lò xo dành cho sản phẩm tiêu dùng thị trường Mỹ không yêu cầu chứng nhận an toàn, ASTM A228 với dung sai SMI là con đường tiết kiệm nhất.
Khi nhiệt độ vận hành vượt quá 120°C, hãy sử dụng ASTM A313 hoặc JIS G3561 dây thép tôi dầu, không bao giờ dùng dây đàn piano. Xác minh giới hạn thoát carbon trong đơn đặt hàng; nhiều nhà cung cấp mặc định sử dụng giới hạn ASTM vốn lỏng hơn JIS. Đối với các ứng dụng động có hơn 10^6 chu kỳ, hãy quy định phun bi bất kể tiêu chuẩn nào, và yêu cầu thử nghiệm mỏi theo ASTM E606 hoặc JIS Z2273.
Luôn yêu cầu chứng chỉ thử nghiệm từ nhà cung cấp thể hiện dải độ bền kéo thực tế, không chỉ ký hiệu tiêu chuẩn. BQUQ duy trì tỷ lệ loại bỏ 0,5% trên dây đầu vào bằng cách xác minh cả thành phần hóa học và tính chất cơ học trên mỗi cuộn dây nhận được. Đối với tạo mẫu thử, sử dụng dung sai dựa trên ASTM để rút ngắn thời gian giao hàng, sau đó chuyển sang dung sai JIS cho sản xuất hàng loạt khi thiết kế đã được chốt.
Mẹo tuân thủ theo dạng FAQ
Câu hỏi: Tôi có thể kết hợp vật liệu ASTM với dung sai kích thước JIS không? Có, điều này phổ biến đối với các công ty Nhật Bản sản xuất tại Trung Quốc. BQUQ sản xuất lò xo với dây ASTM A228 và dung sai JIS B2704, miễn là đường kính dây là kích thước hệ mét. Chi phí tăng chỉ khoảng 5% so với thuần ASTM, và mang lại khả năng kiểm soát tải trọng chặt chẽ hơn cần thiết cho các cụm lắp ráp chính xác.
Câu hỏi: Tiêu chuẩn nào nghiêm ngặt hơn về khuyết tật bề mặt? JIS G3522 giới hạn khuyết tật bề mặt ở 2% đường kính dây, trong khi ASTM A1000 cho phép 3%. Đối với lò xo có đường kính dây dưới 1,0 mm, sự khác biệt này khoảng 10 micromet, có thể là ranh giới giữa điểm khởi đầu vết nứt và bề mặt sạch dưới tải trọng chu kỳ.
Câu hỏi: Làm thế nào để xác minh lò xo thực sự tuân thủ JIS? Yêu cầu số chứng nhận JIS của nhà cung cấp và chứng chỉ nhà máy từ nhà sản xuất dây. BQUQ cung cấp chứng chỉ vật liệu truy xuất đến nhà máy thép ban đầu, và chúng tôi lưu giữ mẫu trong 5 năm theo yêu cầu ISO 9001. Không chấp nhận tuyên bố "tương đương JIS" mà không có báo cáo thử nghiệm.
Câu hỏi: Chênh lệch giá điển hình cho lò xo được chứng nhận JIS đầy đủ là bao nhiêu? Đối với lò xo nén dây 2,0 mm, lò xo được chứng nhận JIS đầy đủ có giá 0,35 USD mỗi sản phẩm so với 0,28 USD cho ASTM với dung sai SMI, ở số lượng 5.000 sản phẩm. Phần chênh lệch chủ yếu là chi phí nhân công kiểm tra và phân loại chặt chẽ hơn, không phải vật liệu.
BQUQ đã sản xuất lò xo theo cả ba tiêu chuẩn trong 20 năm tại Đông Quản, với sản lượng hiện tại là 3 triệu sản phẩm mỗi tháng. Hệ thống chất lượng của chúng tôi tuân thủ ISO 9001 và IATF 16949, và chúng tôi duy trì máy thử kéo, kính hiển vi luyện kim và máy thử tải trọng nội bộ được hiệu chuẩn theo tiêu chuẩn quốc gia. Nếu bạn cần rà soát thông số kỹ thuật lò xo hoặc báo giá với cả hai phương án ASTM và JIS, đội ngũ kỹ thuật của chúng tôi sẽ phản hồi trong vòng 12 giờ. Gửi bản vẽ của bạn đến sc@bquq.com hoặc nhắn tin qua WhatsApp tại +86 13713157787. Truy cập www.bquq.com để tải danh sách kiểm tra thiết kế lò xo và máy tính dung sai của chúng tôi.


