Tản nhiệt dập kim loại: Khi nào việc dập kim loại phù hợp cho làm mát?
Dập tản nhiệt là lựa chọn hợp lý khi ứng dụng của bạn yêu cầu sản xuất khối lượng lớn (thường trên 10.000 đơn vị mỗi năm), có hình dạng cánh tản nhiệt 2D hoặc bán 3D đơn giản, và yêu cầu chi phí mỗi đơn vị dưới 0,50 USD cho nhôm hoặc 0,80 USD cho đồng. Dập kim loại mang lại chi phí thấp nhất cho mỗi linh kiện trong số các quy trình sản xuất quản lý nhiệt, với thời gian chu kỳ từ 15 đến 60 linh kiện mỗi phút, nhưng nó hy sinh sự tự do thiết kế và hiệu suất nhiệt của gia công CNC hoặc cạo (skiving). Nếu ngân sách nhiệt của bạn cho phép điện trở nhiệt từ điểm nối đến môi trường xung quanh trên 2,0 °C/W và tỷ lệ chiều cao cánh tản nhiệt trên khoảng cách giữa các cánh không vượt quá 5:1, thì dập là con đường kinh tế nhất của bạn.
Năng Lực Cốt Lõi và Giới Hạn của Tản Nhiệt Dập là Gì?
Dập kim loại cho tản nhiệt liên quan đến việc tạo hình khuôn dập liên tục (progressive die) từ kim loại tấm mỏng, thường là hợp kim nhôm (AA 1050, AA 1100, AA 5052) hoặc đồng (C11000, C10200), thành các dãy cánh tản nhiệt hoặc cấu trúc cánh gấp. Quy trình này có thể đạt được độ dày vật liệu từ 0,3 mm đến 3,0 mm, với chiều cao cánh tản nhiệt lên đến 50 mm và kích thước tổng thể của linh kiện từ 10 mm x 10 mm đến 300 mm x 300 mm. Giới hạn thực tế cho độ dày cánh tản nhiệt là 0,4 mm đối với nhôm và 0,3 mm đối với đồng, dưới mức này tấm kim loại sẽ bị rách trong quá trình dập.
Tỷ lệ khung hình tối đa cho cánh tản nhiệt dập—được định nghĩa là chiều cao cánh chia cho độ dày cánh—là 40:1 đối với nhôm và 30:1 đối với đồng, thấp hơn đáng kể so với tản nhiệt cạo (có thể đạt 70:1) hoặc các cấu hình ép đùn (đạt 60:1). Giới hạn này ảnh hưởng trực tiếp đến hiệu suất nhiệt vì cánh tản nhiệt mỏng hơn sẽ chứa nhiều diện tích bề mặt hơn trên mỗi đơn vị thể tích, điều này rất cần thiết cho các ứng dụng có mật độ nhiệt lượng cao. Tản nhiệt dập cũng không thể tạo ra các kênh bên trong phức tạp hoặc các cấu hình đế bậc thang mà gia công CNC cung cấp, vì vậy chúng bị giới hạn ở các đế phẳng hoặc có đường viền tối thiểu.

Chi Phí Tản Nhiệt Dập So Với Cạo (Skiving) và Gia Công CNC Như Thế Nào?
Lợi thế về chi phí của dập trở nên chiếm ưu thế ở khối lượng sản xuất trên 50.000 sản phẩm mỗi năm, khi chi phí khuôn mẫu được khấu hao xuống dưới 0,05 USD mỗi linh kiện. Một khuôn dập liên tục điển hình cho tản nhiệt dập có chi phí từ 8.000 đến 25.000 USD, tùy thuộc vào số trạm, độ cứng của vật liệu và độ phức tạp của linh kiện. Ngược lại, chi phí thiết lập dụng cụ cạo (skiving) là 1.500 đến 4.000 USD nhưng có chi phí mỗi linh kiện cao hơn từ 1,20 đến 3,50 USD do thời gian chu kỳ chậm hơn từ 30 đến 90 giây mỗi linh kiện. Gia công CNC một tản nhiệt tương tự có chi phí từ 4,00 đến 12,00 USD mỗi linh kiện, với thời gian chu kỳ từ 5 đến 15 phút.
Điểm hòa vốn giữa dập và cạo xảy ra ở khoảng 8.000 đến 12.000 linh kiện mỗi năm, giả định hiệu suất nhiệt tương đương. Dưới khối lượng này, việc khấu hao khuôn mẫu làm cho dập không kinh tế; trên mức này, dập tiết kiệm 40% đến 70% chi phí mỗi linh kiện. Ví dụ, một tản nhiệt nhôm dập có kích thước 50 mm x 50 mm x 20 mm có chi phí từ 0,35 đến 0,60 USD mỗi linh kiện ở mức 100.000 đơn vị, trong khi cùng hình dạng đó được cạo (skived) có chi phí từ 1,50 đến 2,20 USD mỗi linh kiện. Dập cũng giảm các hoạt động thứ cấp—không cần làm sạch ba via hoặc hoàn thiện bề mặt nếu khuôn được bảo trì đúng cách—giúp loại bỏ 10% đến 15% chi phí nhân công bổ sung.
Vật Liệu Nào Tốt Nhất Cho Tản Nhiệt Dập?
Hợp kim nhôm AA 1050 và AA 1100 là những lựa chọn phổ biến nhất vì chúng có độ dẫn nhiệt từ 222 đến 234 W/m·K, khả năng tạo hình tuyệt vời và chi phí thấp từ 2,50 đến 3,50 USD mỗi kg. AA 5052, với độ dẫn nhiệt 138 W/m·K, được sử dụng khi cần khả năng chống ăn mòn hoặc độ bền cao hơn, nhưng nó đòi hỏi diện tích bề mặt lớn hơn 15% để phù hợp với hiệu suất nhiệt của AA 1050. Đồng C11000 cung cấp độ dẫn nhiệt 391 W/m·K, cao hơn 70% so với nhôm, nhưng chi phí vật liệu từ 8,00 đến 12,00 USD mỗi kg và độ mài mòn khuôn cao hơn (tuổi thọ dụng cụ giảm 40%) hạn chế việc sử dụng nó cho các bộ điều khiển LED công suất cao và mô-đun nguồn.
Bảng dưới đây tóm tắt các đặc tính vật liệu chính và ý nghĩa chi phí cho tản nhiệt dập:
| Vật Liệu | Độ Dẫn Nhiệt (W/m·K) | Độ Dày Cánh Tối Đa (mm) | Chi Phí Tương Đối Mỗi Linh Kiện | Ứng Dụng Điển Hình | Tuổi Thọ Khuôn (số lần dập) |
| AA 1050 | 222 | 0.4 | 1.0x | LED tiêu dùng, amply âm thanh | 500.000 |
| AA 1100 | 234 | 0.4 | 1.1x | Điện tử nói chung | 450.000 |
| AA 5052 | 138 | 0.5 | 1.3x | Ô tô, ngoài trời | 400.000 |
| Đồng C11000 | 391 | 0.3 | 3.2x | IGBT công suất cao, RF | 250.000 |
| Đồng C10200 | 385 | 0.3 | 3.5x | Hàng không vũ trụ, y tế | 220.000 |
Đối với hầu hết các ứng dụng, AA 1050 cung cấp sự cân bằng tốt nhất giữa hiệu suất nhiệt và chi phí, đạt được điện trở nhiệt 2,5 °C/W cho diện tích bề mặt 40 mm x 40 mm ở luồng khí 200 LFM. Dập đồng chỉ nên được chỉ định khi ngân sách nhiệt dưới 1,5 °C/W và khối lượng sản xuất vượt quá 100.000 linh kiện để bù đắp chi phí vật liệu và khuôn mẫu cao hơn.

Khi Nào Dập Không Đáp Ứng Được Yêu Cầu Nhiệt?
Tản nhiệt dập không đáp ứng được yêu cầu khi mật độ nhiệt lượng vượt quá 5 W/cm² hoặc khi nhiệt độ điểm nối phải duy trì dưới 85 °C trong môi trường xung quanh 50 °C mà không có luồng khí cưỡng bức. Cấu trúc cánh tản nhiệt dập có mật độ diện tích bề mặt thấp hơn—thường là 400 đến 800 m²/m³ so với 1.200 m²/m³ đối với cạo (skived) hoặc 1.500 m²/m³ đối với dãy cánh gấp—điều này hạn chế hiệu suất đối lưu tự nhiên. Ví dụ, một tản nhiệt dập với đế 50 mm x 50 mm và cánh tản nhiệt 20 mm đạt được 3,5 °C/W ở 0 LFM, trong khi một tản nhiệt cạo tương đương đạt được 2,8 °C/W trong cùng điều kiện.
Dập cũng không thể tạo ra cánh tản nhiệt mỏng hơn 0,3 mm mà không bị rách, điều này có nghĩa là hiệu suất cánh giảm xuống dưới 85% đối với cánh cao hơn 25 mm bằng nhôm. Hiệu suất cánh là tỷ lệ giữa lượng nhiệt thực tế tỏa ra so với mức tối đa lý thuyết nếu toàn bộ cánh ở nhiệt độ đế; cánh mỏng hơn có hiệu suất cao hơn vì chúng dẫn nhiệt hiệu quả hơn dọc theo chiều dài của chúng. Nếu phân tích nhiệt của bạn cho thấy hiệu suất cánh phải vượt quá 90%, bạn nên chuyển sang cạo (skiving) hoặc gia công CNC, có thể tạo ra cánh mỏng tới 0,15 mm. Ngoài ra, tản nhiệt dập không thể kết hợp ống dẫn nhiệt (heat pipes) hoặc buồng hơi (vapor chambers), vì vậy các thiết kế yêu cầu bộ khuếch tán nhiệt phải sử dụng các quy trình thay thế.
Dập Ảnh Hưởng Đến Độ Chính Xác Kích Thước và Lắp Ráp Như Thế Nào?
Tản nhiệt dập đạt được dung sai kích thước ±0,1 mm trên bước cánh và ±0,15 mm trên chiều cao tổng thể, đủ cho hầu hết các phương pháp gắn ép (press-fit) hoặc kẹp clip, nhưng không đủ cho các quy trình hàn thiếc hoặc hàn đồng (brazing) yêu cầu ±0,05 mm. Quá trình dập tạo ra hiện tượng đàn hồi ngược (spring-back), đặc biệt là ở đồng (đàn hồi ngược 2 đến 3 độ khi uốn) và nhôm ở trạng thái cứng (1,5 độ), vì vậy khuôn phải được uốn quá mức để bù đắp. Sự bù đắp này có thể dự đoán được, nhưng nó đòi hỏi một giai đoạn thử khuôn từ 3 đến 7 ngày trong quá trình phát triển khuôn mẫu.
Đối với lắp ráp, tản nhiệt dập có thể được tích hợp với các kẹp gắn dập, giúp giảm tổng số linh kiện và thời gian lắp ráp. Một tản nhiệt dập tích hợp kẹp điển hình có chi phí từ 0,45 đến 0,75 USD mỗi linh kiện và loại bỏ nhu cầu sử dụng ốc vít riêng, tiết kiệm 0,10 đến 0,20 USD mỗi đơn vị trong nhân công lắp ráp. Tuy nhiên, độ phẳng của đế dập bị giới hạn ở 0,1 mm trên 100 mm, có thể gây ra sự thay đổi độ dày của vật liệu tiếp xúc nhiệt (TIM). Nếu thiết kế của bạn yêu cầu độ dày TIM dưới 0,05 mm, bạn phải chỉ định một hoạt động dập phẳng (coining) sau khi dập, điều này làm tăng thêm 0,05 đến 0,10 USD mỗi linh kiện và kéo dài thời gian giao hàng thêm 2 đến 3 ngày.

Thời Gian Giao Hàng Điển Hình và Quy Trình Phát Triển Khuôn Mẫu Là Gì?
Một dự án tản nhiệt dập yêu cầu 4 đến 6 tuần cho việc thiết kế và chế tạo khuôn mẫu, tiếp theo là 1 đến 2 tuần cho việc thử khuôn và phê duyệt mẫu, tổng cộng 5 đến 8 tuần trước khi bắt đầu sản xuất. Giai đoạn thiết kế khuôn mất 1 đến 2 tuần, trong đó các kỹ sư mô phỏng quá trình tạo hình bằng phân tích phần tử hữu hạn để dự đoán độ đàn hồi ngược và sự mỏng đi của vật liệu. Việc chế tạo khuôn thực tế mất 2 đến 3 tuần cho một khuôn dập liên tục với 8 đến 12 trạm, với chi phí từ 8.000 USD cho khuôn nhôm đơn giản đến 25.000 USD cho khuôn đồng phức tạp với nhiều giai đoạn tạo hình.
Sau khi được phê duyệt, thời gian giao hàng sản xuất là 2 đến 3 tuần cho 10.000 linh kiện đầu tiên, sau đó là 1 đến 2 tuần cho các đơn hàng tiếp theo. Máy dập chạy ở tốc độ 20 đến 60 nhát dập mỗi phút, vì vậy một đơn hàng 50.000 linh kiện hoàn thành trong 2 đến 3 ngày sản xuất. Để so sánh, một đơn hàng tản nhiệt cạo (skived) cùng khối lượng mất 4 đến 6 tuần, và gia công CNC mất 6 đến 8 tuần do thời gian chu kỳ dài hơn. Nếu bạn cần mẫu thử trước khi cam kết làm khuôn, các mẫu kim loại tấm cắt bằng laser hoặc cắt tia nước có thể được sản xuất trong 3 đến 5 ngày, mặc dù chúng thiếu độ bền cơ học và chất lượng cạnh của các linh kiện dập.
Làm Thế Nào Để Quyết Định Giữa Dập và Các Quy Trình Thay Thế?
Chọn dập kim loại khi khối lượng hàng năm của bạn vượt quá 10.000 linh kiện, chiều cao cánh tản nhiệt dưới 25 mm, mục tiêu điện trở nhiệt trên 2,0 °C/W, và thiết kế của bạn có đế phẳng không có kênh phức tạp. Chọn cạo (skiving) khi bạn cần cánh tản nhiệt mỏng hơn 0,4 mm hoặc tỷ lệ khung hình trên 40:1, và khi khối lượng của bạn từ 1.000 đến 100.000 linh kiện mỗi năm. Chọn gia công CNC khi bạn cần một thiết kế liền khối với các vấu gắn tích hợp, lỗ ren, hoặc các mẫu cánh phi tuyến tính, và khi khối lượng của bạn dưới 5.000 linh kiện hoặc mục tiêu điện trở nhiệt của bạn dưới 1,0 °C/W.
Quyết định cũng phụ thuộc vào chuỗi cung ứng và yêu cầu chất lượng của bạn. Dập đòi hỏi một chương trình bảo trì khuôn—thường là 500 đến 1.500 USD mỗi năm cho việc mài sắc và làm sạch—và một kế hoạch kiểm soát chất lượng bao gồm kiểm tra linh kiện đầu tiên và kiểm tra kích thước định kỳ mỗi 500 linh kiện. Nếu ứng dụng của bạn ở trong môi trường rung động cao, chẳng hạn như khoang động cơ ô tô, mối nối giữa cánh và đế của tản nhiệt dập có thể bị mỏi sau 1 triệu chu kỳ rung, vì vậy bạn nên chỉ định một đế dày hơn (tối thiểu 2,0 mm) hoặc xem xét một thiết kế liền khối được cạo (skived). Đối với hầu hết các thiết bị điện tử tiêu dùng, đèn LED ô tô và các ứng dụng nguồn điện, tản nhiệt dập mang lại tổng chi phí sở hữu thấp nhất.
Các Câu Hỏi Thường Gặp
Số Lượng Đặt Hàng Tối Thiểu Cho Tản Nhiệt Dập Là Bao Nhiêu?
Số lượng đặt hàng tối thiểu thực tế là 5.000 linh kiện mỗi năm, nhưng chi phí mỗi linh kiện chỉ trở nên cạnh tranh trên 10.000 linh kiện hàng năm. Dưới 5.000 linh kiện, việc khấu hao khuôn mẫu đẩy chi phí mỗi linh kiện lên trên 1,50 USD, làm cho cạo (skiving) hoặc gia công CNC kinh tế hơn.
Tản Nhiệt Dập Có Thể Được Sử Dụng Cho Đèn LED Công Suất Cao Không?
Có, đối với các mô-đun LED có công suất dưới 20 watt và nhiệt độ điểm nối lên đến 110 °C, tản nhiệt nhôm dập cung cấp khả năng làm mát đầy đủ khi kết hợp với quạt hoặc thông gió vỏ máy đầy đủ. Trên 20 watt, bạn nên xem xét dập đồng hoặc một thiết kế lai kết hợp dãy cánh dập với một đế được gia công CNC.
Tản Nhiệt Dập Có Yêu Cầu Hoàn Thiện Bề Mặt Không?
Không, quá trình dập tạo ra bề mặt sạch với độ nhám Ra 0,8 đến 1,6 micromet, phù hợp cho hầu hết các ứng dụng mà không cần hoàn thiện thêm. Nếu bạn cần độ phát x


