Giải pháp tản nhiệt tốt nhất cho thiết bị 5G và viễn thông là gì?
Các giải pháp tản nhiệt tốt nhất cho thiết bị 5G và viễn thông là tản nhiệt nhôm đúc áp lực cao và tản nhiệt cánh tản nhiệt đồng bào (skived copper fin), thường được kết hợp với ống dẫn nhiệt hoặc buồng hơi, đạt được điện trở nhiệt dưới 0,5 °C/W. Các thiết kế này xử lý mật độ dòng nhiệt vượt quá 100 W/cm² ở nhiệt độ mối nối dưới 100 °C, điều cần thiết cho các ăng-ten Massive MIMO và bộ khuếch đại công suất trạm gốc. Đối với hầu hết các ứng dụng viễn thông ngoài trời và trong nhà, sự kết hợp giữa cánh tản nhiệt nhôm với ống dẫn nhiệt đồng nhúng bên trong mang lại sự cân bằng tối ưu về trọng lượng, chi phí và hiệu suất nhiệt, với thời gian sản xuất từ 15 đến 25 ngày từ BQUQ.
Những Thách Thức Nhiệt Nào Là Đặc Trưng Cho Thiết Bị 5G và Viễn Thông?
Trạm gốc 5G tạo ra lượng nhiệt gấp 3 đến 4 lần so với thiết bị 4G, với công suất tiêu tán điển hình từ 500 W đến 2.000 W cho mỗi khối vô tuyến từ xa (RRU). Thách thức chính không chỉ là tổng lượng nhiệt, mà còn là mật độ dòng nhiệt: bộ khuếch đại công suất GaN (gallium nitride) có thể tạo ra mật độ dòng nhiệt cục bộ từ 150 đến 300 W/cm². Ngoài ra, thiết bị viễn thông phải hoạt động ở nhiệt độ môi trường từ -40 °C đến +55 °C, với bức xạ mặt trời cộng thêm lên tới 1.120 W/m² trên vỏ ngoài trời. Yêu cầu về độ tin cậy rất khắt khe: một trạm gốc 5G phải duy trì thời gian trung bình giữa các lần hỏng hóc (MTBF) trên 200.000 giờ, nghĩa là tản nhiệt phải giữ nhiệt độ mối nối dưới 105 °C tại mọi thời điểm để ngăn ngừa sự tăng nhiệt mất kiểm soát và suy giảm tín hiệu.

Làm Thế Nào Ống Dẫn Nhiệt và Buồng Hơi Cải Thiện Hiệu Suất Tản Nhiệt?
Ống dẫn nhiệt và buồng hơi là các thiết bị truyền nhiệt hai pha có độ dẫn nhiệt hiệu dụng từ 5.000 đến 20.000 W/m·K, so với 200 đến 400 W/m·K của đồng hoặc nhôm đặc. Trong tản nhiệt 5G, ống dẫn nhiệt phân tán nhiệt cục bộ từ bộ khuếch đại GaN trên toàn bộ dãy cánh tản nhiệt, giảm điện trở lan tỏa từ 40 đến 60%. Buồng hơi, có dạng phẳng và mỏng (dày 2,0 đến 3,5 mm), là lý tưởng để gắn trực tiếp vào các IC công suất cao, phân tán nhiệt trên diện tích 100 mm x 100 mm với điện trở nhiệt chỉ 0,1 đến 0,2 °C/W. Đối với RRU 1.000 W, sử dụng bốn ống dẫn nhiệt đường kính 8 mm có thể hạ nhiệt độ đế tản nhiệt xuống 15 đến 25 °C so với tản nhiệt nhôm đặc có cùng thể tích.
Vật Liệu Nào Có Độ Dẫn Nhiệt Tốt Nhất Cho Tản Nhiệt 5G?
Việc lựa chọn vật liệu ảnh hưởng trực tiếp đến hiệu suất nhiệt, trọng lượng và chi phí. Đồng (385 đến 400 W/m·K) có độ dẫn nhiệt cao nhất nhưng nặng (8,96 g/cm³) và đắt tiền, với giá khoảng 12 đến 15 đô la Mỹ mỗi kg vào giữa năm 2025. Nhôm 6063-T5 (201 W/m·K) nhẹ hơn (2,70 g/cm³) và chỉ có giá 3,5 đến 5 đô la Mỹ mỗi kg, nhưng đòi hỏi diện tích bề mặt cánh tản nhiệt lớn hơn. Đối với các giải pháp mật độ cao, thiết kế lai là tối ưu: đế đồng hoặc ống dẫn nhiệt đồng nhúng với cánh tản nhiệt nhôm. Sự kết hợp này cung cấp 80% hiệu suất nhiệt của tản nhiệt toàn đồng với 40% trọng lượng và 60% chi phí. Đối với các trường hợp khắc nghiệt, tấm than chì nhiệt phân (1.500 W/m·K theo phương ngang) có thể được sử dụng làm lớp giao diện mỏng, nhưng chúng bị giới hạn trong các ứng dụng áp suất thấp do tính dễ vỡ.

Mật Độ Cánh Tản Nhiệt Được Tối Ưu Hóa Như Thế Nào Cho Đối Lưu Tự Nhiên và Cưỡng Bức?
Mật độ cánh tản nhiệt là một thông số quan trọng khác nhau dựa trên phương pháp làm mát. Đối với đối lưu tự nhiên (làm mát thụ động), khoảng cách cánh tản nhiệt tối ưu là 8 đến 12 mm, với độ dày cánh từ 1,5 đến 2,5 mm và chiều cao cánh từ 30 đến 50 mm. Cấu hình này đạt được hệ số truyền nhiệt từ 5 đến 10 W/m²·K. Đối với đối lưu cưỡng bức (có quạt), khoảng cách cánh có thể giảm xuống 3 đến 5 mm, độ dày cánh xuống 0,8 đến 1,2 mm, và chiều cao cánh tăng lên 60 đến 80 mm, đạt được hệ số truyền nhiệt từ 25 đến 50 W/m²·K. Độ sụt áp qua tản nhiệt phải được giữ dưới 50 đến 100 Pa đối với quạt hướng trục tiêu chuẩn. Một tản nhiệt RRU 5G điển hình có kích thước 300 mm x 300 mm x 80 mm với mật độ cánh 6 cánh mỗi inch có thể tiêu tán 800 W với độ tăng nhiệt 10 °C ở luồng khí 5 m/s, đây là thông số kỹ thuật phổ biến cho vỏ thiết bị viễn thông.
Những Dung Sai và Quy Trình Sản Xuất Nào Được Yêu Cầu Cho Tản Nhiệt Mật Độ Cao?
Quy trình sản xuất quyết định mật độ cánh tản nhiệt có thể đạt được, tỷ lệ khung hình và độ chính xác kích thước. Kỹ thuật bào cánh (skiving) có thể tạo ra các cánh mỏng tới 0,5 mm với chiều cao lên đến 60 mm và bước cánh xuống tới 1,5 mm, đạt được tỷ lệ khung hình 40:1. Gia công CNC cung cấp dung sai ±0,05 mm trên các bề mặt lắp đặt quan trọng, điều cần thiết để tiếp xúc đúng với các gói GaN có yêu cầu độ phẳng 0,02 mm. Đúc áp lực (nhôm A380) hiệu quả về chi phí cho khối lượng trên 5.000 đơn vị, với dung sai ±0,1 mm và độ dày thành tối thiểu 1,5 mm, nhưng không thể đạt được mật độ cánh dưới bước 3 mm. Đối với thiết bị 5G, bề mặt lắp đặt phải được gia công với độ phẳng 0,05 mm hoặc tốt hơn để đảm bảo độ dày vật liệu giao diện nhiệt (TIM) từ 50 đến 100 µm, vì bề mặt không đều có thể làm tăng điện trở nhiệt từ 30 đến 50%. BQUQ khuyến nghị quy trình kết hợp: thân nhôm đúc áp lực với bề mặt lắp đặt gia công CNC và ống dẫn nhiệt đồng ép chặt, cân bằng giữa chi phí và hiệu suất. Bảng dưới đây tóm tắt các thông số kỹ thuật chính:
| Thông số | Đối lưu tự nhiên | Đối lưu cưỡng bức (Quạt) | Làm mát bằng chất lỏng (Tấm làm lạnh) |
| Bước cánh (mm) | 8-12 | 3-5 | N/A |
| Độ dày cánh (mm) | 1,5-2,5 | 0,8-1,2 | N/A |
| Công suất tiêu tán tối đa (W) | 150-300 | 500-1.500 | 1.000-3.000 |
| Điện trở nhiệt (°C/W) | 0,3-0,8 | 0,1-0,3 | 0,05-0,15 |
| Lưu lượng khí điển hình (m³/h) | 0 (thụ động) | 200-600 | 0 (lưu lượng chất lỏng 2-6 L/phút) |
| Chi phí hệ thống (USD/đơn vị) | 10-25 | 25-60 | 80-200 |

Việc Bịt Kín Môi Trường Ảnh Hưởng Đến Thiết Kế Tản Nhiệt Cho Viễn Thông Ngoài Trời Như Thế Nào?
Thiết bị 5G ngoài trời yêu cầu bảo vệ chống xâm nhập IP65 hoặc IP67, nghĩa là tản nhiệt thường đóng vai trò là chính vỏ thiết bị, tạo thành một vỏ bọc kín có cánh tản nhiệt. Thiết kế này yêu cầu độ dày thành tối thiểu 3 mm cho tính toàn vẹn cấu trúc và đúc áp lực để đảm bảo các mối nối kín khít. Tản nhiệt cũng phải chịu được thử nghiệm phun muối theo tiêu chuẩn IEC 60068-2-11 trong 500 giờ, đòi hỏi lớp phủ bảo vệ như chuyển hóa cromat hoặc sơn tĩnh điện, lớp phủ này dày thêm 15 đến 25 µm và làm giảm nhẹ hiệu suất nhiệt từ 2 đến 5%. Quản lý ngưng tụ là rất quan trọng: các gói hút ẩm bên trong hoặc van thở có màng (ví dụ: GORE-TEX) được chỉ định để ngăn hơi ẩm xâm nhập trong khi cho phép cân bằng áp suất. Trọng lượng của tản nhiệt kín ngoài trời thường từ 5 đến 12 kg, và nó phải chịu được tải trọng gió lên đến 150 km/h và rung động địa chấn theo tiêu chuẩn GR-63-CORE, đòi hỏi các vấu lắp đặt có ren lót cho vít M6 hoặc M8 được thiết kế cho lực kéo ra trên 2.000 N.
Chi Phí Của Tản Nhiệt 5G Mật Độ Cao Là Bao Nhiêu và Thời Gian Giao Hàng Là Bao Lâu?
Chi phí của tản nhiệt viễn thông 5G thay đổi đáng kể theo khối lượng, vật liệu và độ phức tạp. Đối với một tản nhiệt nhôm đúc áp lực điển hình có ống dẫn nhiệt (300 mm x 200 mm x 40 mm), đơn giá là 15 đến 30 đô la Mỹ cho khối lượng 10.000 sản phẩm mỗi năm, bao gồm cả khấu hao khuôn mẫu. Chi phí khuôn đúc áp lực khoảng 8.000 đến 15.000 đô la Mỹ, trong khi đồ gá gia công CNC thêm 1.000 đến 2.000 đô la Mỹ. Tản nhiệt cánh bào (skived fin), không cần khuôn mẫu nhưng tốn nhiều thời gian gia công hơn, có giá 40 đến 80 đô la Mỹ mỗi đơn vị cho khối lượng trung bình. Cụm buồng hơi cho các đơn vị Massive MIMO cao cấp có giá từ 50 đến 120 đô la Mỹ. Tại BQUQ, thời gian giao hàng tiêu chuẩn cho mẫu thử là 7 đến 10 ngày, và cho khối lượng sản xuất (5.000+ đơn vị), thời gian giao hàng là 20 đến 30 ngày sau khi phê duyệt sản phẩm đầu tiên. Tổng chi phí sở hữu phải bao gồm vật liệu giao diện nhiệt (ví dụ: vật liệu chuyển pha có giá 0,50 đến 2,00 đô la Mỹ mỗi lần bôi) và nhân công lắp ráp, thêm 3 đến 8 đô la Mỹ mỗi đơn vị.
Tại Sao Mô Phỏng và Tạo Mẫu Thử Lại Cần Thiết Trước Khi Sản Xuất Hàng Loạt?
Mô phỏng nhiệt bằng phần mềm động lực học chất lưu tính toán (CFD) (ví dụ: Flotherm, Icepak) là bắt buộc để dự đoán nhiệt độ mối nối với độ chính xác ±5 °C trước khi chế tạo phần cứng. Mô phỏng này rất quan trọng để tối ưu hóa khoảng cách cánh tản nhiệt và vị trí ống dẫn nhiệt vì một lần lặp thiết kế trên khuôn đúc áp lực tốn 8.000 đô la Mỹ và mất 3 tuần. Ví dụ, mô phỏng có thể xác định liệu hai ống dẫn nhiệt 8 mm hay bốn ống dẫn nhiệt 6 mm phân tán nhiệt tốt hơn từ bộ khuếch đại GaN 200 W, một quyết định ảnh hưởng đến chi phí 15% và hiệu suất 10%. BQUQ khuyến nghị phương pháp tạo mẫu thử hai giai đoạn: đầu tiên, một mẫu thử nhôm gia công CNC tái tạo hiệu suất nhiệt cuối cùng (giao trong 5 ngày), sau đó là thử nghiệm nhiệt trong buồng môi trường ở nhiệt độ môi trường 55 °C với tải nhiệt 1.000 W. Thử nghiệm này xác minh rằng nhiệt độ vỏ máy duy trì dưới 85 °C, đảm bảo biên độ an toàn 20 °C so với nhiệt độ mối nối tối đa. Chỉ sau khi vượt qua thử nghiệm này, khuôn đúc áp lực mới nên được đặt hàng.
Các Xu Hướng Mới Nhất Trong Công Nghệ Tản Nhiệt 5G Là Gì?
Sự chuyển dịch sang 5G-Advanced và 6G đang thúc đẩy hai xu hướng lớn: tích hợp làm mát bằng chất lỏng và sản xuất bồi đắp. Các tấm làm lạnh bằng chất lỏng, sử dụng thiết kế vi kênh bằng đồng hoặc nhôm, hiện được chỉ định cho các trạm gốc công suất cao trên 3.000 W, đạt được điện trở nhiệt 0,02 °C/W và cho phép mật độ nhiệt 500 W/cm². Tuy nhiên, chi phí cơ sở hạ tầng làm mát bằng chất lỏng (bơm, ống dẫn, chất làm mát) thêm 150 đến 300 đô la Mỹ mỗi trạm. Sản xuất bồi đắp (in 3D nhôm hoặc đồng) đang nổi lên cho các thiết kế kênh nội bộ phức tạp không thể đúc được, nhưng chi phí hiện tại là 150 đến 400 đô la Mỹ mỗi bộ phận, giới hạn ở các ứng dụng hiệu suất cao thích hợp. Một xu hướng khác là sử dụng TIM tăng cường graphene với độ dẫn nhiệt từ 50 đến 80 W/m·K, cải thiện hiệu suất 20% so với TIM gốc silicone tiêu chuẩn (5 đến 10 W/m·K) nhưng có chi phí cao gấp 5 đến 10 lần.
Làm Thế Nào Để Chọn Đúng Nhà Sản Xuất Tản Nhiệt?
Việc lựa chọn nhà sản xuất đòi hỏi phải xác minh ba năng lực: chuyên môn mô phỏng nhiệt, gia công chính xác (CNC và đúc áp lực) và thử nghiệm môi trường. Nhà sản xuất phải chứng minh kinh nghiệm với vỏ thiết bị cấp viễn thông, bao gồm bịt kín IP67 và tuân thủ thử nghiệm phun muối. Một câu hỏi quan trọng là liệu họ có thể thực hiện thử nghiệm nhiệt nội bộ bằng đường hầm gió và xác nhận bằng cặp nhiệt điện hay không, vì điều này giảm 40% số chu kỳ lặp. Độ tin cậy về thời gian giao hàng cũng là yếu tố then chốt: đối với việc triển khai 5G, sự chậm trễ trong giao hàng tản nhiệt có thể làm trì hoãn toàn bộ quá trình lắp đặt trạm. BQUQ, với 20 năm kinh nghiệm trong gia công CNC, dập kim loại, lò xo và tản nhiệt, cung cấp quy trình hoàn chỉnh nội bộ từ mô phỏng đến anodizing, đảm bảo trách nhiệm giải trình duy nhất về chất lượng và tiến độ.
Kết Luận và Bước Tiếp Theo Được Khuyến Nghị Là Gì?
Các giải pháp tản nhiệt mật độ cao cho thiết bị 5G và viễn thông đòi hỏi một cách tiếp cận hệ thống cân bằng giữa điện trở nhiệt, trọng lượng, bịt kín môi trường và chi phí sản xuất. Giải pháp tối ưu cho hầu hết các ứng dụng là thân nhôm với ống dẫn nhiệt đồng ép chặt, đạt được điện trở 0,1 đến 0,3 °C/W với chi phí 25 đến 60 đô la Mỹ mỗi đơn vị. Đối với mật độ dòng nhiệt cự
Bài Viết Liên Quan
- Tản nhiệt IGBT cho xe năng lượng mới, kỹ thuật độ tin cậy của tản nhiệt, tản nhiệt tích hợp ống nhiệt và tấm cân bằng nhiệt, xử lý bề mặt và tăng cường bức xạ nhiệt: anodizing, lớp phủ màu đen và cấu trúc vi nano, graphene / in 3D / quản lý nhiệt thông minh: lộ trình công nghệ tản nhiệt năm 2030
- Tản nhiệt AAU ngoài trời của trạm gốc 5G: Thách thức thích ứng với khí hậu của thiết kế thụ động không quạt
- Cấu hình lại bộ tản nhiệt phần cứng dưới sự thâm nhập làm mát bằng chất lỏng của máy chủ AI: tấm lạnh, kênh vi mô và dòng chảy hai pha


