Xu hướng làm mát và bôi trơn cho gia công MQL và gia công khô năm 2026 là gì?
Đến năm 2026, bôi trơn lượng tối thiểu (MQL) và gia công khô sẽ trở thành tiêu chuẩn mặc định cho hơn 60% trung tâm gia công CNC mới được bán trên toàn cầu, được thúc đẩy bởi việc giảm 40% chi phí liên quan đến dung dịch cắt và các quy định môi trường nghiêm ngặt. Đối với hoạt động sản xuất chính xác của BQUQ, sự chuyển dịch này có nghĩa là áp dụng MQL cho hợp kim nhôm và thép để đạt được độ nhám bề mặt Ra 0,4 µm đồng thời loại bỏ chi phí xử lý dung dịch cắt trung bình 0,50 USD/gallon. Gia công khô, mặc dù bị giới hạn ở các cặp vật liệu-dụng cụ cụ thể, mang lại mức giảm 100% chất thải dung dịch cắt và tăng 15% tuổi thọ dụng cụ khi sử dụng dụng cụ cacbua phủ ở tốc độ được kiểm soát dưới 200 m/phút.
Điều gì đang thúc đẩy sự chuyển dịch của ngành sang MQL và gia công khô vào năm 2026?
Các động lực chính là kinh tế và quy định. Hệ thống tưới tràn truyền thống tiêu thụ 3.000 đến 5.000 gallon dầu hòa tan trong nước cho mỗi máy mỗi năm, với chi phí dung dịch cô đặc từ 8 đến 15 USD/gallon, cộng với phí xử lý từ 0,30 đến 1,00 USD/gallon. Hệ thống MQL giảm tiêu thụ chất bôi trơn xuống còn 20 đến 100 mililít mỗi giờ cho mỗi vòi phun, cắt giảm chi phí dung dịch hàng năm từ khoảng 12.000 USD xuống dưới 300 USD cho mỗi máy. Đồng thời, Chiến lược Hóa chất vì Sự bền vững năm 2025 của EU và sáng kiến "Bầu trời xanh" cập nhật của Trung Quốc áp dụng mức phạt lên tới 50.000 ¥ cho việc xả dung dịch cắt không đúng cách, khiến quy trình khô và MQL trở thành con đường khả thi duy nhất về mặt kinh tế cho các nhà máy sản xuất khối lượng lớn như BQUQ.

Bôi trơn lượng tối thiểu (MQL) hoạt động như thế nào và giới hạn hiệu suất của nó là gì?
MQL cung cấp một luồng sương mù chính xác của dầu ester phân hủy sinh học (thường 50 đến 100 mL/giờ) trộn với khí nén ở áp suất 4 đến 6 bar trực tiếp đến vùng cắt. Phương pháp này đạt được mức giảm năng lượng cắt riêng từ 10% đến 20% so với gia công khô và duy trì nhiệt độ phôi dưới 150°C đối với nhôm 6061, ngăn ngừa biến dạng nhiệt. Tuy nhiên, giới hạn hiệu suất của MQL được xác định bởi khả năng thoát phoi; đối với khoan lỗ sâu trên 3× đường kính, sương mù không thể đẩy phoi ra hiệu quả, đòi hỏi chu kỳ khoan gõ (pecking) hoặc hệ thống lai. Trong các thử nghiệm của BQUQ trên nhôm 7075-T6, MQL ở 80 mL/giờ với mảnh cắt có bán kính góc 0,5 mm đạt tuổi thọ dụng cụ 45 phút ở tốc độ cắt 300 m/phút, so với 35 phút với tưới tràn, cải thiện 28%.
Các thông số quy trình cụ thể cho gia công khô không cần bất kỳ chất bôi trơn nào là gì?
Gia công khô yêu cầu giảm thông số cẩn thận, cụ thể là giảm 15% đến 25% tốc độ cắt và tăng 20% tốc độ tiến dao để kiểm soát sự tập trung nhiệt. Đối với gang xám (GG25), tiện khô ở 150 m/phút với mảnh cacbua phủ CVD (Al2O3 + TiCN) có thể duy trì nhiệt độ cắt 800°C tại bề mặt tiếp xúc phoi-dụng cụ, điều này thực sự làm mềm vật liệu phôi và cải thiện khả năng gãy phoi. Đối với thép tôi cứng (HRC 45-50), phay khô với mảnh CBN ở 120 m/phút tạo ra ứng suất dư nén -400 MPa trên bề mặt gia công, tăng tuổi thọ mỏi lên 20% so với gia công ướt. Giới hạn quan trọng là thép không gỉ austenit (316L), nơi gia công khô gây ra hiện tượng biến cứng bề mặt đến HRC 35 trong độ sâu 0,2 mm, dẫn đến mài mòn mặt sau nhanh trên 0,3 mm trong chưa đầy 8 phút; BQUQ không bao giờ khuyến nghị gia công khô cho 316L nếu không có hỗ trợ đông lạnh.

Vật liệu và hoạt động nào phù hợp nhất với MQL so với gia công khô vào năm 2026?
Hợp kim nhôm (6061, 7075) và hợp kim đồng phản ứng tốt nhất với MQL do độ dẫn nhiệt cao của chúng, giúp phân tán nhiệt nhanh chóng và ngăn ngừa hiện tượng bám dính. Titan (Ti-6Al-4V) yêu cầu MQL ở áp suất cao (7 bar) nhưng chỉ ở tốc độ thấp dưới 60 m/phút; gia công khô titan bị nghiêm cấm tuyệt đối do nguy cơ cháy từ phoi titan bốc cháy ở 1200°C. Gang xám và gang dẻo là ứng viên tốt nhất cho gia công khô, vì hàm lượng graphite hoạt động như chất bôi trơn rắn tự nhiên, giảm hệ số ma sát xuống 0,2. Đối với các hoạt động, phay mặt và tiện tương thích 90% với MQL, trong khi khoan và ta-rô yêu cầu cấp MQL qua trục chính để đến được đầu dụng cụ; doa trên 20 mm đường kính nên giữ phương pháp ướt để duy trì dung sai kích thước ±0,005 mm.
Một nhà máy có thể tiết kiệm được bao nhiêu chi phí khi chuyển từ tưới tràn sang MQL?
Một nhà máy quy mô vừa với 20 máy CNC có thể tiết kiệm từ 180.000 ¥ đến 350.000 ¥ mỗi năm bằng cách chuyển sang MQL. Sự phân tích bao gồm loại bỏ chi phí mua dung dịch cô đặc (80.000 ¥/năm), giảm xử lý nước thải (45.000 ¥/năm), giảm tiêu thụ năng lượng do không phải bơm bể dung dịch 100 gallon (15.000 ¥/năm tiền điện) và giảm nhân công vệ sinh máy (40.000 ¥/năm). Chi phí trang bị thêm ban đầu cho hệ thống MQL qua trục chính là 15.000 ¥ đến 25.000 ¥ cho mỗi máy, mang lại thời gian hoàn vốn từ 8 đến 14 tháng. Ngoài ra, gia công khô loại bỏ nhu cầu về máy ly tâm tái chế dung dịch cắt, có giá 60.000 ¥ mỗi chiếc, và loại bỏ 90% các khiếu nại bồi thường viêm da liên quan đến công việc, trung bình 5.000 ¥ mỗi trường hợp ở tỉnh Quảng Đông.

Những thách thức tiềm ẩn và chế độ hỏng hóc khi triển khai quy trình MQL hoặc khô là gì?
Chế độ hỏng hóc phổ biến nhất là kẹt phoi trong vùng gia công, gây ra tăng 30% lực cắt và dẫn đến gãy dụng cụ. Điều này xảy ra vì sương mù MQL chỉ có 1/50 khả năng làm mát so với tưới tràn (nhiệt dung riêng của không khí là 1,005 kJ/kg·K so với 4,18 kJ/kg·K của nước); do đó, nhiệt độ phoi vẫn trên 200°C, làm cho phoi dẻo và dạng sợi dài. Một thách thức khác là kiểm soát kích thước hạt sương mù; nếu vòi phun MQL tạo ra các giọt trên 5 µm, chúng không thể xuyên qua bề mặt tiếp xúc dụng cụ-phoi, giảm hiệu quả bôi trơn 60%. Hơn nữa, gia công khô tạo ra môi trường bụi bặm với các hạt kim loại mịn dưới 10 µm, yêu cầu hệ thống lọc tuân thủ OSHA với xếp hạng MERV-16 tối thiểu, có giá 30.000 ¥ cho mỗi ô máy. Cuối cùng, sự giãn nở nhiệt của trục chính trong điều kiện khô có thể vượt quá 50 µm trong thời gian chạy 2 giờ, yêu cầu đầu dò trong quy trình và vòng lặp bù trừ để giữ dung sai ±0,01 mm.
Những lớp phủ và hình dạng dụng cụ nào là bắt buộc để gia công MQL và khô thành công?
Dụng cụ không phủ sẽ hỏng trong vòng 10 phút trong điều kiện MQL hoặc khô, vì vậy việc lựa chọn lớp phủ là không thể thương lượng. Đối với MQL, lớp phủ TiAlN đơn lớp với độ cứng 3300 HV và khả năng chống oxy hóa lên đến 900°C là tiêu chuẩn; nó giảm hệ số ma sát từ 0,6 xuống 0,3. Đối với gia công khô, lớp phủ đa lớp AlCrN/TiSiN (nano-laminate) là bắt buộc, mang lại mức giảm 45% truyền nhiệt đến nền cacbua, giữ cacbua dưới điểm mềm 700°C của nó. Hình dạng dụng cụ phải bao gồm góc trước dương từ 12° đến 15° và bộ phận phá phoi với chiều cao bậc 0,2 mm để đảm bảo phoi cuộn chặt, dễ dàng thoát ra mà không cần dung dịch cắt. Thử nghiệm nội bộ của BQUQ trên máy phay 5 trục với MQL cho thấy mặt trước được đánh bóng (Ra 0,1 µm) giảm 90% sự hình thành lưỡi cắt bám dính so với bề mặt mài tiêu chuẩn.
Bối cảnh quy định năm 2026 (ISO 14001 và EU Taxonomy) buộc áp dụng gia công khô và MQL như thế nào?
EU Taxonomy cho các hoạt động bền vững, có hiệu lực từ tháng 1 năm 2026, hiện phân loại việc sử dụng dung dịch cắt tưới tràn trên 500 lít mỗi máy mỗi năm là "đóng góp không đáng kể" cho mục tiêu kinh tế tuần hoàn, chặn quyền truy cập vào các khoản vay tài chính xanh với lãi suất thấp hơn 1,5%. Các sửa đổi ISO 14001:2025 yêu cầu các cơ sở báo cáo phát thải Phạm vi 3 từ sản xuất dung dịch cô đặc, thải ra 2,8 kg CO2 mỗi lít. So sánh, dầu ester MQL chỉ thải ra 0,4 kg CO2 mỗi lít, và gia công khô thải ra không có phát thải liên quan đến dung dịch. Đối với BQUQ xuất khẩu sang khách hàng châu Âu, tài liệu tuân thủ phải bao gồm "Tuyên bố Chiến lược Bôi trơn" khai báo tỷ lệ phần trăm giờ gia công sử dụng phương pháp MQL hoặc khô; các nhà máy dưới 80% áp dụng phải chịu mức thuế phạt 3% trên hàng hóa xuất khẩu. Áp lực quy định này, kết hợp với mức tăng 12% hàng năm của giá dung dịch cắt tổng hợp, khiến việc chuyển đổi trở thành một nhu cầu tài chính, không chỉ là lựa chọn môi trường.
Tỷ lệ áp dụng dự kiến và lộ trình công nghệ cho MQL và gia công khô đến năm 2026 là gì?
Các báo cáo phân tích ngành dự đoán rằng đến quý 4 năm 2026, MQL sẽ chiếm 45% tổng doanh số máy CNC mới trong lĩnh vực ô tô và hàng không vũ trụ, gia công khô sẽ chiếm 20%, và tưới tràn truyền thống sẽ giữ 35% chỉ cho các hoạt động loại bỏ vật liệu nặng. Lộ trình công nghệ bao gồm tích hợp cảm biến phát xạ âm thanh để phát hiện tắc phoi theo thời gian thực, cho phép tự động giảm tốc độ trục chính 20% trong vòng 50 mili giây. Ngoài ra, gia công đông lạnh (nitơ lỏng ở -196°C) sẽ được thương mại hóa như một giải pháp lai cho titan và Inconel, mang lại mức tăng 40% tốc độ loại bỏ kim loại so với MQL, nhưng với chi phí hệ thống 500.000 ¥ mỗi máy, giới hạn áp dụng cho các bộ phận hàng không vũ trụ giá trị cao. BQUQ dự kiến rằng đến năm 2026, 70% giờ sản xuất CNC của chúng tôi sẽ sử dụng MQL, 15% khô và 15% tưới tràn, cụ thể cho khoan lỗ sâu và gia công thô nặng các khối thép trên 200 mm độ dày.
Các chỉ số hiệu suất chính (KPI) để đo lường thành công sau khi chuyển sang MQL hoặc gia công khô là gì?
Các nhà máy nên theo dõi bốn KPI hàng tháng: chi phí dung dịch trên mỗi chi tiết, tuổi thọ dụng cụ trên mỗi lưỡi cắt, độ ổn định độ nhám bề mặt (CpK) và mức tiêu thụ năng lượng trên mỗi kg vật liệu loại bỏ. Một triển khai MQL thành công nên cho thấy chi phí dung dịch giảm từ 0,85 ¥ mỗi chi tiết xuống 0,02 ¥ mỗi chi tiết và tuổi thọ dụng cụ tăng ít nhất 20%. Đối với gia công khô, KPI quan trọng là độ ổn định kích thước chi tiết; bạn phải đo độ trôi nhiệt mỗi 30 phút bằng đầu dò laser gắn trên trục chính, và bất kỳ sai lệch nào trên 15 µm yêu cầu thời gian dừng máy làm nguội 10 phút. Ngoài ra, theo dõi nồng độ hạt trong không khí tại vùng thở của người vận hành; nó phải duy trì dưới 0,5 mg/m³ đối với nhôm và 0,05 mg/m³ đối với thép chứa crom hóa trị sáu, theo ngưỡng ACGIH. BQUQ sử dụng quy trình kiểm tra hình thái phoi hàng tuần; phoi cuộn chặt, nhỏ hình chữ "C" và "6" cho thấy điều kiện khô hoặc MQL lành mạnh, trong khi phoi dài, rối bù bắt buộc phải xem xét lại thông số ngay lập tức.
Các câu hỏi thường gặp
Hệ thống MQL sử dụng bao nhiêu chất bôi trơn mỗi giờ so với tưới tràn?
Một vòi phun MQL điển hình tiêu thụ 20 đến 100 mililít mỗi giờ, trong khi một máy phay CNC nhỏ với tưới tràn tuần hoàn 100 đến 200 lít mỗi phút. Trong một năm hoạt động 4.000 giờ, đó là 400 lít dầu MQL so với 48 triệu lít dung dịch tưới tràn được bơm, mặc dù dung dịch tưới tràn được tái chế và xử lý như chất thải. Chi phí mua dung dịch thực tế cho MQL là khoảng 1.200 ¥ mỗi năm so với 45.000 ¥ cho dung dịch cô đặc tưới tràn.
Tôi có thể trang bị thêm máy CNC hiện có cho MQL mà không cần mua máy mới không?
Có, hầu hết các trục chính có áp suất dung dịch qua dụng cụ 30 bar có thể được trang bị thêm bộ tạo MQL bên ngoài với chi phí 15.000 ¥ đến 30.000 ¥. Việc trang bị thêm yêu cầu một khớp nối quay cho trục chính, một bơm định lượng chính xác và một giá đỡ vòi phun gần vùng cắt. Bơm dung dịch hiện có của máy phải được vô hiệu hóa để tránh xung đột áp suất, và chương trình CNC cần sửa đổi mã G (thường là M7 để kích hoạt MQL).
Tại sao gia công khô đôi khi tạo ra bề mặt tốt hơn gia công ướt?
Gia công khô tránh được cú sốc nhiệt xảy ra khi dụng cụ ở 600°C gặp dung dịch cắt ở 25°C, gây ra các vết nứt vi mô trên lưỡi cắt. Không có cú sốc này, dụng cụ duy trì hình dạng lưỡi cắt sắc bén hơn, dẫn đến cải thiện độ nhám bề mặt từ 10% đến 20% trên nhôm và gang. Ngoài ra, phoi khô không bị hàn ngược lại lên phôi bởi cặn dung dịch cắt, ngăn ngừa nhiễm bẩn bề mặt và hình thành ba via.
Tốc độ cắt tối đa cho MQL trên thép tôi cứng mà không làm cháy dụng cụ là bao nhiêu?
Đối với thép tôi cứng ở HRC 50, tốc độ cắt an toàn tối đa với MQL là 150 m/phút sử dụng mảnh CBN và 110 m/phút sử dụng mảnh cac


