Các loại móc và định mức tải trọng chính của lò xo kéo là gì?
Móc của lò xo kéo và định mức tải trọng là hai thông số thiết kế quan trọng nhất quyết định tuổi thọ mỏi, độ võng tối đa và hệ số an toàn tổng thể. Đối với hầu hết các ứng dụng công nghiệp, móc máy tiêu chuẩn hoặc móc chéo với định mức tải trọng ở mức 80% giới hạn kéo của lò xo được khuyến nghị, trong khi móc vòng kín và móc kéo dài được dành cho tải trọng nhẹ hơn dưới 50 N. Móc gần như luôn là điểm hỏng đầu tiên, vì vậy việc chọn đúng hình dạng và tính toán chính xác hệ số tập trung ứng suất là điều bắt buộc để có một thiết kế đáng tin cậy.
Các Loại Móc Ảnh Hưởng Đến Khả Năng Chịu Tải Tối Đa Của Lò Xo Như Thế Nào?
Hình dạng móc trực tiếp làm thay đổi sự phân bố ứng suất dọc theo thân lò xo. Móc máy tiêu chuẩn (được đóng kín ở đầu) tạo ra sự tập trung ứng suất uốn tại bán kính cong bên trong, thường làm giảm khả năng chịu tải tĩnh của lò xo từ 25% đến 35% so với thân lò xo đơn thuần. Ngược lại, móc chéo, nơi mặt phẳng móc vuông góc với trục cuộn, mang lại sự căn chỉnh dọc trục tốt hơn nhưng đòi hỏi đường kính trục gá lớn hơn, làm tăng nguy cơ va chạm giữa các vòng xoắn ở độ võng cao. Đối với các ứng dụng động vượt quá 10.000 chu kỳ, móc vòng kín (nơi vòng móc khép lại vào thân lò xo) được ưa chuộng vì nó phân bố ứng suất trên một cung dài hơn, nhưng nó làm giảm số vòng xoắn hoạt động hữu ích đi một vòng xoắn đầy đủ, làm giảm độ cứng của lò xo xấp xỉ bằng phần đóng góp của một vòng xoắn.

Loại Móc Nào Phù Hợp Cho Các Ứng Dụng Mỏi Chu Kỳ Cao?
Đối với mỏi chu kỳ cao (trên 100.000 chu kỳ), các loại móc được khuyến nghị duy nhất là móc vòng kín và móc kéo dài có bán kính được gia cố. Móc máy tiêu chuẩn có hệ số tập trung ứng suất lý thuyết (Kt) từ 1,8 đến 2,2 tại điểm uốn bên trong, làm giảm đáng kể giới hạn mỏi. Dữ liệu từ thử nghiệm mỏi của BQUQ trên lò xo thép không gỉ 302 cho thấy móc máy hỏng ở trung bình 45.000 chu kỳ ở 70% tải trọng tối đa, trong khi móc vòng kín vượt quá 200.000 chu kỳ trong điều kiện giống hệt nhau. Nếu bạn phải sử dụng móc chéo do hạn chế về không gian, hãy chỉ định bán kính trong được phun bi và bán kính uốn tối thiểu bằng 1,5 lần đường kính dây để đẩy giới hạn mỏi lên trên 100.000 chu kỳ.
Công Thức Tính Định Mức Tải Trọng Của Lò Xo Kéo Là Gì?
Định mức tải trọng được tính bằng công thức ứng suất xoắn: τ = (8 · F · D) / (π · d³) · Kw, trong đó F là tải trọng tác dụng tính bằng Newton, D là đường kính trung bình của cuộn xoắn tính bằng mm, d là đường kính dây tính bằng mm, và Kw là hệ số hiệu chỉnh Wahl (Kw = (4C – 1)/(4C – 4) + 0,615/C, với C = D/d). Đối với bản thân móc, công thức ứng suất uốn được áp dụng: σ = (32 · F · R) / (π · d³), trong đó R là bán kính uốn của móc. Tải trọng an toàn tối đa sau đó là giá trị nhỏ hơn giữa khả năng chịu xoắn của thân lò xo và khả năng chịu uốn của móc, chia cho hệ số an toàn là 1,5 đối với tải trọng tĩnh và 2,5 đối với tải trọng động. Ví dụ, một lò xo có D = 10 mm, d = 1,2 mm và C = 8,33 cho Kw = 1,18. Ở ứng suất cắt cho phép tối đa là 620 MPa đối với dây đàn piano, giới hạn tải trọng của thân lò xo là F = (620 · π · 1,2³) / (8 · 10 · 1,18) = 35,6 N, nhưng móc có R = 1,8 mm hỏng ở F = (620 · π · 1,2³) / (32 · 1,8) = 58,4 N, vì vậy thân lò xo là yếu tố giới hạn.

Chi Phí Dụng Cụ Hoặc Thiết Lập Cho Lò Xo Kéo Tùy Chỉnh Là Bao Nhiêu?
Dụng cụ cho lò xo kéo là tối thiểu so với dập, nhưng chi phí thiết lập và tạo hình móc là có thực. Đối với một lò xo kéo tùy chỉnh có đường kính dây từ 0,3 mm đến 3,0 mm, phí thiết lập máy cuộn CNC tiêu chuẩn dao động từ $150 đến $400 cho mỗi thiết kế lò xo, với thời gian giao hàng từ 2 đến 5 ngày làm việc. Dụng cụ tạo hình móc (cho móc chéo hoặc móc kéo dài) thêm $200 đến $600 cho mỗi loại móc. Giá mỗi chiếc giảm đáng kể theo số lượng: ở 100 chiếc, dự kiến $1,50 đến $4,00 mỗi lò xo; ở 10.000 chiếc, giá giảm xuống còn $0,15 đến $0,60 mỗi lò xo. Đối với số lượng nguyên mẫu dưới 50 chiếc, BQUQ cung cấp phí tạo nguyên mẫu cố định là $120, bao gồm vật liệu (thép không gỉ 302 hoặc dây đàn piano) và cấu hình móc máy tiêu chuẩn.
Tại Sao Tỷ Lệ Hỏng Hóc Của Móc Tăng Ở Nhiệt Độ Cao?
Nhiệt độ cao làm giảm độ bền kéo và mô đun đàn hồi của vật liệu lò xo, ảnh hưởng không tương xứng đến vùng tập trung ứng suất của móc. Đối với dây đàn piano (ASTM A228), nhiệt độ làm việc tối đa là 120°C, trên mức đó vật liệu mất 10% độ bền định mức cho mỗi 20°C tăng thêm. Ở 150°C, một móc dây đàn piano được định mức 35 N sẽ hỏng ở 28 N do giãn ứng suất và giảm độ bền chảy. Đối với nhiệt độ lên đến 250°C, thép không gỉ 302 được khuyến nghị, nhưng định mức tải trọng của móc phải được giảm xuống từ 15% đến 20%. Inconel X-750 giữ lại 90% độ bền ở nhiệt độ phòng tại 540°C, nhưng chi phí mỗi kg cao gấp 12 lần dây đàn piano, làm cho nó chỉ khả thi cho hàng không vũ trụ hoặc môi trường công nghiệp nhiệt độ cao.

Khi Nào Bạn Nên Chỉ Định Móc Chéo Thay Vì Móc Máy Tiêu Chuẩn?
Chỉ định móc chéo khi lò xo phải vừa với một không gian xuyên tâm hẹp, thường dưới 1,2 lần đường kính trung bình của cuộn xoắn, hoặc khi tải trọng phải được tác dụng dọc theo trục dọc chính xác của lò xo để ngăn chặn mô men uốn. Móc chéo làm giảm chiều dài hiệu dụng của lò xo đi 1,5 đường kính cuộn xoắn, làm thay đổi độ cứng của lò xo khoảng 8% đến 12% so với phiên bản móc máy. Tuy nhiên, hệ số tập trung ứng suất của móc chéo cao hơn 1,5 lần so với móc vòng kín, vì vậy nó không phù hợp cho tải trọng động trên 50 N. Đối với một cơ cấu chốt ô tô điển hình yêu cầu tải trọng 20 N trên độ võng 10 mm, móc chéo với đường kính dây 1,0 mm và đường kính trung bình cuộn xoắn 8 mm sẽ cung cấp tuổi thọ mỏi lý thuyết là 85.000 chu kỳ, so với 140.000 chu kỳ cho móc vòng kín có cùng kích thước.
Dung Sai Tiêu Chuẩn Cho Móc Lò Xo Kéo Và Định Mức Tải Trọng Là Gì?
| Thông số | Dung sai tiêu chuẩn | Dung sai chính xác | Tiêu chuẩn đo lường |
| Đường kính dây (d) | ±0,03 mm cho d ≤ 1,0 mm | ±0,01 mm | ASTM A228 / A313 |
| Đường kính trung bình cuộn xoắn (D) | ±0,15 mm | ±0,05 mm | JIS B 2709 |
| Chiều dài tự do (L0) | ±1,0% hoặc ±0,5 mm | ±0,3% hoặc ±0,2 mm | ISO 10243 |
| Bán kính trong của móc (R) | ±0,25 mm | ±0,10 mm | Đồ gá kiểm tra tùy chỉnh |
| Tải trọng tại chiều dài xác định | ±10% của danh nghĩa | ±5% của danh nghĩa | DIN 2095 |
| Tổng số vòng xoắn (Nt) | ±0,5 vòng | ±0,25 vòng | Đếm bằng mắt / quang học |
| Lực căng ban đầu | ±15% của danh nghĩa | ±8% của danh nghĩa | Đồng hồ đo lực tại L0 |
Lựa Chọn Vật Liệu Ảnh Hưởng Đến Định Mức Tải Trọng Và Độ Bền Của Móc Như Thế Nào?
Độ bền kéo và độ dẻo của vật liệu quyết định mức độ chặt của bán kính uốn móc mà không bị nứt. Dây đàn piano (ASTM A228) cung cấp độ bền kéo cao nhất (2.300 MPa ở đường kính 1,0 mm) nhưng chỉ có độ giãn dài khi đứt là 2%, giới hạn bán kính uốn móc ở mức tối thiểu 2,0 lần đường kính dây. Thép chrome silicon tôi dầu (ASTM A401) cung cấp độ bền kéo 1.900 MPa với độ giãn dài 5%, cho phép bán kính uốn chặt hơn ở mức 1,2 lần đường kính dây, lý tưởng cho các móc nhỏ gọn. Thép không gỉ 302 (ASTM A313) có độ bền thấp nhất (1.500 MPa) nhưng khả năng chống ăn mòn tuyệt vời và độ giãn dài 40%, cho phép bán kính móc chặt nhất ở mức 1,0 lần đường kính dây. Đối với mỗi vật liệu, định mức tải trọng phải được tính bằng mô đun cắt cụ thể của vật liệu: 79,3 GPa cho dây đàn piano, 77,2 GPa cho chrome silicon và 73,5 GPa cho thép không gỉ 302.
Các Lỗi Thường Gặp Trong Thiết Kế Móc Lò Xo Kéo Là Gì?
Lỗi thường gặp nhất là chỉ định bán kính uốn móc nhỏ hơn đường kính dây, tạo ra điểm tập trung ứng suất gây nứt dưới lực căng ban đầu. Một lỗi phổ biến khác là bỏ qua lực căng ban đầu (tải trước) trong thân lò xo; một lò xo kéo có lực căng ban đầu cao (ví dụ, 15% tải trọng tối đa) sẽ làm giảm phạm vi võng hiệu dụng và có thể khiến móc mở sớm. Các kỹ sư cũng thường quên tính đến phần đóng góp của móc vào tổng chiều dài tự do, làm thay đổi chiều cao lắp đặt và có thể dẫn đến va chạm với các bộ phận liền kề. Cuối cùng, sử dụng giới hạn ứng suất cắt của thân lò xo mà không áp dụng hệ số Wahl cho ứng suất uốn của móc sẽ đánh giá thấp rủi ro hỏng hóc thực tế từ 30% đến 40%.
Câu Hỏi Thường Gặp
Tải Trọng An Toàn Tối Đa Cho Móc Máy Tiêu Chuẩn Là Bao Nhiêu?
Tải trọng an toàn tối đa cho móc máy tiêu chuẩn thường là 60% đến 70% khả năng chịu xoắn tính toán của thân lò xo, do sự tập trung ứng suất tại điểm uốn bên trong. Đối với một lò xo được định mức 50 N ở thân, móc không nên chịu tải quá 35 N cho các ứng dụng tĩnh. Đối với tải trọng động, giảm xuống còn 50% định mức của thân lò xo.
Móc Vòng Kín Có Thể Chịu Tải Cao Hơn Móc Chéo Không?
Có, móc vòng kín có thể chịu tải cao hơn từ 15% đến 25% so với móc chéo có cùng đường kính dây vì ứng suất được phân bố trên một cung dài hơn. Hình dạng vòng kín cũng làm giảm hệ số tập trung ứng suất từ 2,0 xuống khoảng 1,4. Tuy nhiên, móc vòng kín yêu cầu thêm một vòng xoắn, làm tăng chiều dài tự do của lò xo thêm một đường kính dây.
Loại Móc Nào Tốt Nhất Cho Lò Xo Kéo Có Đường Kính Dây 0,5 mm?
Đối với đường kính dây 0,5 mm, móc máy tiêu chuẩn là lựa chọn thực tế nhất vì các cỡ dây nhỏ hơn dễ bị gấp khúc trong quá trình tạo hình móc chéo hoặc móc vòng kín. Bán kính uốn tối thiểu được khuyến nghị cho dây đàn piano 0,5 mm là 1,0 mm, có thể đạt được với móc máy. Khả năng chịu tải dự kiến ở đường kính này là tối đa 3 đến 5 N.
Làm Thế Nào Để Đo Lực Căng Ban Đầu Của Lò Xo Kéo?
Lực căng ban đầu được đo bằng cách treo lò xo theo phương thẳng đứng và thêm trọng lượng cho đến khi các vòng xoắn bắt đầu tách rời nhau. Tải trọng tại đó khe hở nhìn thấy đầu tiên xuất hiện giữa các vòng xoắn liền kề được ghi lại là lực căng ban đầu. Để đo chính xác, sử dụng đồng hồ đo lực có độ chính xác ±0,1 N và đồng hồ so cho độ võng.
Thời Gian Giao Hàng Cho Nguyên Mẫu Lò Xo Kéo Tùy Chỉnh Là Bao Lâu?
Một nguyên mẫu tiêu chuẩn với móc máy và dây đàn piano hoặc thép không gỉ 302 thường được giao trong 3 đến 5 ngày làm việc kể từ khi phê duyệt bản vẽ. Các hình dạng móc tùy chỉnh như móc chéo hoặc móc kéo dài thêm 2 đến 3 ngày cho việc thiết lập dụng cụ. BQUQ cung cấp báo giá nhanh trong 12 giờ cho bất kỳ thông số kỹ thuật lò xo kéo nào, với việc vận chuyển nguyên mẫu qua DHL hoặc FedEx.
Lò Xo Kéo Có Thể Được Sử Dụng Trong Các Ứng Dụng Kéo Và Nén Không?
Không, lò xo kéo được thiết kế chỉ cho tải trọng kéo, và việc áp dụng lực nén sẽ gây ra sự mất ổn định của cuộn xoắn và biến dạng vĩnh viễn. Nếu ứng dụng của bạn yêu cầu cả kéo và nén, hãy sử dụng lò xo nén hoặc cụm lò xo kết hợp. Hình dạng móc không được thiết kế để chịu lực nén và sẽ biến dạng vĩnh viễn.
Hệ Số An Toàn Khuyến Nghị Cho Lò Xo Kéo Trong Thiết Bị Y Tế Là Bao Nhiêu?
Đối với thiết bị y tế, sử dụng hệ số an toàn là 3,0 cho tải trọng tĩnh và 4,0 cho tải trọng động, dựa trên tính toán ứng suất uốn của móc. Điều này tính đến các chu kỳ tiệt trùng (có thể làm giảm độ bền vật liệu từ 5% đến 10%) và mức độ nghiêm trọng của sự cố. Luôn xác nhận bằng thử nghiệm chứng minh 100% ở 1,5 lần tải trọng làm việc tối đa.
Đối với một thiết kế lò xo kéo sẵn sàng sản xuất, đội ngũ kỹ thuật của BQUQ có thể xem xét loại móc, định mức tải trọng và lựa chọn vật liệu của bạn trong vòng 12 giờ. Gửi bản vẽ 2D hoặc mô hình 3D của bạn đến sc@bquq.com, hoặc liên hệ với chúng tôi qua WhatsApp tại +86 13713157787 để được tư vấ
Bài Viết Liên Quan
- Mua Lò Xo Kim Loại Tùy Chỉnh Trực Tuyến: 7 Nhà Cung Cấp Hàng Đầu
- Năng lượng mới và thiết kế nhẹ của lò xo khung xe và nâng cấp vật liệu
- Phân tích độ sâu công nghệ và quy trình của ngành công nghiệp lò xo phần cứng năm 2026: Giải thích toàn diện về ứng suất cao, tích hợp chức năng và chứng nhận kỹ thuật


