Xu hướng vật liệu giao diện nhiệt mới và tăng trưởng thị trường cho năm 2026 là gì?
Thị trường Vật liệu Giao diện Nhiệt (TIM) toàn cầu được dự báo sẽ tăng từ 8,2 tỷ USD vào năm 2024 lên 12,5 tỷ USD vào năm 2026, với tốc độ tăng trưởng kép hàng năm (CAGR) là 23,5%. Sự tăng trưởng này được thúc đẩy chủ yếu bởi mật độ công suất tăng vọt trong pin xe điện (EV), trạm gốc 5G và trung tâm dữ liệu AI, nơi mà điện trở nhiệt từ điểm nối đến vỏ (junction-to-case) dưới 0,1 K·cm²/W hiện là bắt buộc. Đối với năm 2026, các thay đổi chính trong công thức là hướng tới hợp kim kim loại lỏng gali-indium-thiếc (GaInSn) và vật liệu chuyển pha (PCM) duy trì trở kháng nhiệt dưới 10 mm²·K/W ở áp suất dưới 10 psi.
Các Động Lực Tăng Trưởng Thị Trường Cụ Thể Cho TIM Trong Năm 2026 Là Gì?
Chất xúc tác chính là thị trường bộ tăng tốc AI, nơi GPU H200 và B200 của NVIDIA tiêu tán 700 W đến 1000 W mỗi chip, đòi hỏi điện trở nhiệt dưới 0,05 K/W giữa khuôn silicon và tấm làm mát. Việc áp dụng làm mát bằng chất lỏng trong trung tâm dữ liệu sẽ tăng từ 15% lên 38% số cơ sở mới vào năm 2026, trực tiếp làm tăng nhu cầu về mỡ nhiệt chống bơm ra (pump-out resistant) và vật liệu độn khe hở (gap filler) có độ dẫn nhiệt từ 8 đến 12 W/m·K. Bộ pin xe điện là động lực thứ hai, với thiết kế cell-to-pack (CTP) yêu cầu keo dán dẫn nhiệt có kiểm soát độ dày lớp keo (bond-line) trong khoảng ±0,05 mm để xử lý mật độ thông lượng nhiệt 300 W/m² trong quá trình sạc nhanh. Thứ ba, các mô-đun tiền khuếch đại (front-end) sóng milimet 5G hoạt động ở nhiệt độ môi trường 85°C, thúc đẩy nhu cầu về silicone có khả năng chịu được 2000 giờ chu kỳ nhiệt từ -40°C đến 150°C mà không bị bơm ra. Cuối cùng, xu hướng đóng gói chiplet ở các nút tiên tiến (3nm trở xuống) đã làm tăng nhu cầu về TIM gắn khuôn (die-attach) có mô đun đàn hồi dưới 10 MPa để giảm ứng suất lên các lớp điện môi low-k dễ vỡ.

Các Công Thức TIM Mới Khác Biệt Như Thế Nào So Với Các Sản Phẩm Gốc Silicone Truyền Thống?
Mỡ silicone truyền thống có độ dẫn nhiệt từ 1,5 đến 4,0 W/m·K nhưng bị bơm ra dưới chu kỳ nhiệt và hiện tượng dầu silicone di chuyển (oil migration) làm nhiễm bẩn các linh kiện quang học lân cận. Các công thức năm 2026 thay thế silicone bằng chất mang hydrocarbon hoặc perfluoropolyether (PFPE), giảm lượng khí thoát ra dễ bay hơi xuống dưới 0,1% trọng lượng ở 150°C. Đối với các ứng dụng hiệu suất cao, TIM kim loại lỏng dựa trên hợp kim gali-indium-thiếc đạt độ dẫn nhiệt từ 25 đến 40 W/m·K, tốt hơn 8 đến 10 lần so với mỡ truyền thống, nhưng yêu cầu lớp phủ chắn niken hoặc titan để ngăn chặn sự ăn mòn gali đối với tản nhiệt nhôm. Vật liệu chuyển pha (PCM) với nền parafin hoặc polyolefin hiện kết hợp chất độn nitride boron hoặc kim cương để đạt 6 đến 8 W/m·K trong khi vẫn duy trì điểm hóa mềm từ 45°C đến 60°C để dễ dàng ứng dụng. Công thức mới lạ nhất cho năm 2026 là "gel nhiệt" lai ghép, liên kết chéo thông qua phản ứng hóa học cộng hợp (addition-cure) ở nhiệt độ phòng, mang lại trở kháng nhiệt 0,02 K·cm²/W sau khi đóng rắn, có khả năng cạnh tranh với chất hàn nhưng có thể tái xử lý bằng dung môi tiêu chuẩn.
Loại TIM Nào Sẽ Thống Trị Các Ứng Dụng Cụ Thể Trong Năm 2026?
Đối với CPU và GPU máy chủ AI, TIM kim loại lỏng sẽ chiếm 22% thị phần nhờ độ dẫn nhiệt 40 W/m·K, nhưng chỉ khi kết hợp với tấm làm mát đồng mạ niken để ngăn ngừa hiện tượng giòn. Mỡ nhiệt có độ dẫn nhiệt cao (8-10 W/m·K) vẫn chiếm ưu thế với 45% thị phần cho điện tử tiêu dùng và ECU ô tô, nơi chi phí trên mỗi gram (0,50 đến 1,20 USD) và dễ dàng phân phối tự động là rất quan trọng. Vật liệu độn khe hở có độ dẫn nhiệt từ 5 đến 7 W/m·K và độ nén 30% sẽ thống trị các mô-đun pin xe điện, vì chúng có thể thích ứng với dung sai chiều cao tế bào ±0,3 mm trong khi duy trì áp suất tiếp xúc từ 10 đến 20 psi. Keo dán dẫn nhiệt (TCA) với 2,5 đến 4,0 W/m·K sẽ được sử dụng trong 65% các thiết kế điện thoại thông minh mới để gắn tấm chắn (shield can) vào bo mạch chính, loại bỏ các chốt cơ khí riêng biệt. Đối với bộ thu phát quang trong mạng 5G, miếng đệm khe hở không silicone với 3,5 W/m·K là bắt buộc, vì khí thoát ra từ silicone có thể làm mờ thấu kính laser trong vòng 500 giờ hoạt động.

Chi Phí Vật Liệu TIM Tiên Tiến So Với Các Lựa Chọn Thông Thường Là Bao Nhiêu?
Chi phí vật liệu trên mỗi gram là rào cản chính đối với việc áp dụng, và chênh lệch giá giữa TIM thông thường và TIM tiên tiến là đáng kể. Mỡ silicone thông thường (1,5 W/m·K) có giá 0,05 đến 0,10 USD mỗi gram, trong khi mỡ hiệu suất cao (8 W/m·K) với chất độn alumina và oxit kẽm có giá 0,30 đến 0,60 USD mỗi gram. TIM kim loại lỏng là đắt nhất ở mức 5,00 đến 8,00 USD mỗi gram, nhưng chi phí ứng dụng trên mỗi watt tiêu tán lại ưu ái chúng cho các mô-đun công suất cao vì một lớp kim loại lỏng 0,05 mm hoạt động tốt hơn 300% so với lớp mỡ 0,2 mm. Vật liệu chuyển pha có giá 0,80 đến 1,50 USD mỗi gram, được biện minh bởi tỷ lệ hỏng hóc do bơm ra bằng không sau 5000 chu kỳ nhiệt. Đối với các ứng dụng ô tô khối lượng lớn, tổng chi phí ứng dụng (bao gồm khấu hao thiết bị phân phối) phải duy trì dưới 2,00 USD cho mỗi mô-đun pin, thúc đẩy các nhà sản xuất sử dụng miếng đệm cắt sẵn thay vì phân phối dạng lỏng.
Tại Sao Trở Kháng Nhiệt Quan Trọng Hơn Độ Dẫn Nhiệt Cho Các Thiết Kế Năm 2026?
Các kỹ sư thường chỉ định độ dẫn nhiệt (giá trị k) một cách riêng lẻ, nhưng chỉ số hiệu suất thực tế là trở kháng nhiệt, được định nghĩa là mức tăng nhiệt độ trên mỗi đơn vị thông lượng nhiệt qua toàn bộ bề mặt giao diện. Một TIM có độ dẫn nhiệt 10 W/m·K nhưng độ dày lớp keo 0,2 mm có trở kháng nhiệt là 20 mm²·K/W, trong khi PCM 5 W/m·K với độ dày lớp keo 0,05 mm đạt được 10 mm²·K/W, hoạt động tốt hơn vật liệu có độ dẫn nhiệt cao hơn tới 50%. Các công thức năm 2026 tập trung vào việc giảm độ dày lớp keo thông qua kiểm soát phân phối và làm ướt bề mặt, thay vì chỉ tăng lượng chất độn. Ví dụ, TIM "màng mỏng" mới với độ dày đóng rắn trước 25 micron đạt được trở kháng 5 mm²·K/W, điều này rất quan trọng cho bộ nhớ xếp chồng 3D nơi đường dẫn nhiệt theo chiều dọc chỉ là 50 micron. Hơn nữa, điện trở nhiệt của bề mặt giao diện TIM-với-đế chiếm ưu thế ở áp suất kẹp cao; do đó, các công thức mới sử dụng chất ghép nối silane phản ứng để giảm điện trở tiếp xúc 15% ở 50 psi.
| Loại TIM | Độ dẫn nhiệt (W/m·K) | Trở kháng nhiệt (mm²·K/W) | Chi phí điển hình (USD/g) | Nhiệt độ hoạt động tối đa (°C) | Ứng dụng chính |
| Mỡ Silicone | 1,5 - 4,0 | 30 - 60 | 0,05 - 0,10 | 150 | Điện tử tiêu dùng |
| Mỡ độ dẫn nhiệt cao (High-k) | 8,0 - 10,0 | 10 - 15 | 0,30 - 0,60 | 180 | GPU AI, Máy chủ |
| Kim loại lỏng (GaInSn) | 25 - 40 | 2 - 5 | 5,00 - 8,00 | 200 | CPU hiệu suất cao |
| Vật liệu chuyển pha | 6,0 - 8,0 | 8 - 12 | 0,80 - 1,50 | 125 | ECU ô tô |
| Tấm đệm độn khe hở | 5,0 - 7,0 | 20 - 40 (ở biến dạng 30%) | 0,20 - 0,40 | 150 | Mô-đun pin xe điện |
| Keo dán dẫn nhiệt | 2,5 - 4,0 | 15 - 25 | 0,15 - 0,25 | 130 | Điện thoại thông minh, Thiết bị đeo |
| Tấm đệm khe hở không silicone | 3,0 - 3,5 | 35 - 50 | 0,25 - 0,35 | 125 | Bộ thu phát quang 5G |

Các Tiêu Chuẩn Kiểm Tra Độ Tin Cậy Chính Cho Các Công Thức TIM Mới Là Gì?
Các công thức năm 2026 phải vượt qua các tiêu chuẩn khắt khe của ô tô và viễn thông, vượt xa việc đo độ dẫn nhiệt đơn thuần. Thử nghiệm chiếm ưu thế là ASTM D5470 cho trở kháng nhiệt, nhưng với các điều kiện sửa đổi: áp suất 50 psi, độ dày lớp keo 0,1 mm và nhiệt độ trung bình 75°C. Chu kỳ nhiệt theo JEDEC JESD22-A104 yêu cầu 1000 chu kỳ từ -40°C đến 125°C với thời gian lưu 15 phút, và TIM phải cho thấy mức suy giảm hiệu suất nhiệt dưới 10%. Đối với TIM kim loại lỏng, thử nghiệm quan trọng là khả năng chống ăn mòn điện hóa theo ASTM G85, trong đó vật liệu phải cho thấy mức mất khối lượng dưới 0,5 mg/cm² trên nhôm sau 500 giờ phun muối. Thử nghiệm bơm ra, mô phỏng rung động và giãn nở nhiệt trong thực tế, yêu cầu mức giảm trọng lượng mỡ dưới 5% sau 2000 giờ rung động trạm gốc 5G ở 10 G RMS. Mới cho năm 2026 là thử nghiệm "khô cứng" (dry-out) cho các ứng dụng xe điện, trong đó TIM phải duy trì hiệu suất nhiệt sau 1000 giờ ở 125°C mà không tiếp xúc với độ ẩm, mô phỏng môi trường pin kín.
Các Kỹ Sư Nên Lựa Chọn Công Thức TIM Phù Hợp Cho Sản Phẩm Mới Như Thế Nào?
Việc lựa chọn nên bắt đầu với ngân sách nhiệt độ điểm nối tối đa, không phải từ bảng dữ liệu vật liệu. Xác định nhiệt độ điểm nối tối đa cho phép (thường là 105°C cho silicon, 85°C cho GaN) và nhiệt độ môi trường hoạt động, sau đó tính toán tổng điện trở nhiệt cho phép. Tiếp theo, xác định độ dày lớp keo tối đa có thể đạt được với quy trình lắp ráp của bạn; nếu bạn có thể kiểm soát nó trong khoảng ±0,02 mm, kim loại lỏng hoặc PCM là khả thi, nhưng nếu dung sai của bạn là ±0,1 mm, vật liệu độn khe hở có độ nén cao sẽ an toàn hơn. Xem xét phạm vi chu kỳ nhiệt: nếu sản phẩm trải qua biến động lớn (>100°C), tránh keo đóng rắn cứng và chọn gel hoặc mỡ có thể hấp thụ ứng suất cắt. Đối với các sản phẩm tiêu dùng nhạy cảm về chi phí, mỡ có độ dẫn nhiệt cao 6 W/m·K là điểm tối ưu, nhưng đối với bộ biến tần công nghiệp hoạt động ở nhiệt độ điểm nối 200°C, chỉ có chất hàn hoặc kim loại lỏng mới có thể đáp ứng. Cuối cùng, xác minh rằng TIM được chọn tương thích với bề mặt hoàn thiện của đế; ví dụ, kim loại lỏng yêu cầu mạ niken hoặc vàng, làm tăng chi phí 0,50 USD cho mỗi linh kiện vào chi phí tản nhiệt.
Kết Luận
Thị trường TIM năm 2026 được xác định bởi một sự đánh đổi rõ ràng: hiệu suất nhiệt cao hơn đòi hỏi chi phí vật liệu cao hơn và dung sai lắp ráp chặt chẽ hơn. Xu hướng chuyển dịch sang các công thức giảm thiểu trở kháng nhiệt thông qua các lớp keo mỏng hơn và khả năng làm ướt bề mặt tốt hơn, thay vì chỉ đơn giản là nhồi nhiều chất độn hơn vào mỡ. Đối với các nhóm kỹ thuật, con đường thực tế phía trước là dự trù chi phí vật liệu TIM ở mức 3-5% tổng chi phí nguyên vật liệu (BOM) cho các thiết bị điện tử công suất cao, và đưa các thử nghiệm chu kỳ nhiệt và bơm ra vào kế hoạch phê duyệt ban đầu. Dữ liệu cho thấy kim loại lỏng và PCM tiên tiến sẽ không thay thế hoàn toàn mỡ nhiệt, nhưng chúng sẽ thống trị 10% các ứng dụng có mật độ công suất cao nhất, nơi các vật liệu truyền thống không đáp ứng được.
Độ Dày TIM Ảnh Hưởng Đến Hiệu Suất Nhiệt Như Thế Nào?
Trở kháng nhiệt của TIM tỷ lệ thuận với độ dày của nó; tăng gấp đôi độ dày lớp keo sẽ làm tăng gấp đôi điện trở nhiệt. Vì lý do này, các công thức năm 2026 nhắm đến độ dày lớp keo từ 0,025 đến 0,05 mm, đòi hỏi bề mặt phẳng với độ phẳng 0,02 mm trên mỗi 25 mm. TIM màng mỏng đạt được điều này bằng cách đóng rắn trước đến độ dày được kiểm soát, trong khi mỡ dựa vào áp suất kẹp cao để ép lượng vật liệu thừa ra ngoài.
TIM Kim Loại Lỏng Có Thể Được Sử Dụng Với Tản Nhiệt Nhôm Không?
Không, gali trong hợp kim kim loại lỏng ăn mòn nhôm nghiêm trọng, gây ra hiện tượng giòn giữa các hạt và hỏng hóc trong vòng 100 giờ ở 80°C. Bạn phải sử dụng tản nhiệt đồng mạ niken hoặc nhôm mạ niken với độ dày lớp mạ ít nhất 3 micron. Ngoài ra, có thể áp dụng một lớp phủ chắn như lớp titan nitride (TiN) lên bề mặt nhôm để ngăn chặn sự khuếch tán gali.
Nhiệt Độ Hoạt Động Tối Đa Cho TIM Chuyển Pha Là Bao Nhiêu?
PCM gốc parafin tiêu chuẩn hóa mềm ở 45°C đến 60°C và không nên sử dụng trên 125°C, vì độ nhớt giảm và nguy cơ bơm ra tăng. Đối với các ứng dụng nhiệt độ cao hơn lên đến 150°C, có sẵn PCM gốc polyolefin mới có trọng lượng phân tử cao hơn, nhưng chúng yêu cầu áp suất lắp ráp cao hơn (50 psi) để đạt được độ làm ướt thích hợp. Luôn xác minh điểm hóa mềm phù hợp với nhiệt độ hoạt động tối đa của bạn.
TIM Không Silicone Có Bắt Buộc Cho Tất Cả Các Ứng Dụng Quang Học Không?
Có, đối với bất kỳ ứng dụng nào có đường dẫn quang học kín, chẳng hạn như LiDAR hoặc bộ
Bài Viết Liên Quan
- Chiến tranh bí mật bằng sáng chế: Mô hình sở hữu trí tuệ và rủi ro của công nghệ tản nhiệt phần cứng toàn cầu
- Mô phỏng AI và sản xuất thông minh: Ngành công nghiệp tản nhiệt đã đi từ "thử mẫu" đến "làm đúng một lần"
- Theo dõi quản lý nhiệt xe hơi: Làm thế nào phần cứng tản nhiệt chinh phục 800V với buồng lái thông minh


