Các hình dạng tiêu chuẩn và tùy chọn tùy chỉnh cho profile tản nhiệt ép đùn là gì?
Thanh nhôm tản nhiệt ép đùn được phân loại chủ yếu thành các dạng tiêu chuẩn—tấm phẳng, một cánh, hai cánh và cánh pin—và các dạng hình học hoàn toàn tùy chỉnh, với việc lựa chọn phụ thuộc vào tải nhiệt, hướng luồng khí và không gian cho phép. Các dạng tiêu chuẩn có chi phí khuôn mẫu thấp hơn (500–2.000 USD) và thời gian giao hàng nhanh hơn (2–3 tuần), trong khi các dạng tùy chỉnh yêu cầu khuôn riêng (1.500–5.000 USD) nhưng có thể cải thiện hiệu suất nhiệt từ 15–30% thông qua mật độ cánh và tỷ lệ khung hình được tối ưu hóa. Kích thước ép đùn thực tế tối đa cho nhôm 6063-T5 là đường kính vòng tròn ngoại tiếp 200 mm, với tỷ lệ chiều cao cánh trên khoảng cách lên tới 8:1 đối với cánh thẳng đứng và 6:1 đối với cánh nằm ngang.
Các Dạng Hình Ép Đùn Tản Nhiệt Tiêu Chuẩn Là Gì?
Các dạng hình tiêu chuẩn được xác định bởi Hội đồng Nhôm Ép đùn (AEC) và bao phủ khoảng 80% các ứng dụng làm mát thông dụng. Dạng tấm phẳng (không có cánh) được sử dụng để tản nhiệt đơn giản và có dung sai ±0,15 mm về độ dày và ±0,30 mm về chiều rộng. Dạng một cánh có các cánh thẳng đứng song song ở một mặt, với độ dày cánh điển hình là 1,2–2,5 mm, bước cánh 4–8 mm và chiều cao cánh 10–40 mm. Dạng hai cánh có cánh ở cả hai mặt, tăng diện tích bề mặt lên 60–80% so với dạng một cánh ở cùng diện tích chân đế và thường được sử dụng trong làm mát vỏ máy bằng đối lưu cưỡng bức. Dạng cánh pin sử dụng các chốt hình trụ hoặc hình vuông (đường kính 2–5 mm) thay vì các cánh liên tục, giúp cải thiện hiệu suất trong luồng khí đa hướng nhưng làm tăng độ phức tạp khi ép đùn và mài mòn khuôn.
Bảng dưới đây tóm tắt các thông số kỹ thuật chính cho các dạng ép đùn tiêu chuẩn:
| Loại Dạng | Độ Dày Cánh (mm) | Bước Cánh (mm) | Chiều Cao Cánh Tối Đa (mm) | Mức Tăng Diện Tích Bề Mặt Điển Hình so với Tấm Phẳng | Chi Phí Khuôn (USD) | Thời Gian Giao Hàng (tuần) |
| Tấm Phẳng | N/A | N/A | N/A | 0% | 500–800 | 2 |
| Một Cánh | 1,2–2,5 | 4–8 | 40 | 300–500% | 800–1.200 | 2–3 |
| Hai Cánh | 1,0–2,0 | 4–7 | 35 (mỗi mặt) | 500–800% | 1.000–1.500 | 2–3 |
| Cánh Pin | 2–5 (đường kính pin) | 5–10 | 20 | 400–600% | 1.500–2.000 | 3–4 |

Các Dạng Ép Đùn Tùy Chỉnh Khác Biệt Như Thế Nào So Với Các Thiết Kế Tiêu Chuẩn?
Các dạng tùy chỉnh được thiết kế dựa trên một ngân sách nhiệt cụ thể, đường đi của luồng khí và giao diện cơ khí, thay vì chọn từ danh mục có sẵn. Sự khác biệt chính là khuôn tùy chỉnh được gia công từ thép dụng cụ H13 bằng phương pháp EDM dây, cho phép độ dày cánh xuống tới 0,8 mm (so với 1,2 mm tiêu chuẩn) và bước cánh xuống tới 2,5 mm (so với 4,0 mm tiêu chuẩn). Hình học mịn hơn này tăng diện tích bề mặt lên tới 40% so với dạng tiêu chuẩn có cùng kích thước chân đế, nhưng đòi hỏi dung sai máy ép đùn chặt chẽ hơn là ±0,05 mm về độ dày cánh và ±0,10 mm về bước cánh. Các dạng tùy chỉnh cũng có thể tích hợp các tính năng lắp đặt—như rãnh đuôi én, lỗ ren hoặc kẹp lò xo—trực tiếp vào thanh ép đùn, loại bỏ các thao tác gia công thứ cấp và giảm chi phí lắp ráp từ 20–35%.
Nên Chọn Hợp Kim Nhôm Nào Cho Tản Nhiệt Ép Đùn?
Nhôm 6063-T5 là lựa chọn mặc định cho tản nhiệt vì nó có độ dẫn nhiệt 200 W/m·K, khả năng ép đùn tốt và độ bền chảy 145 MPa. Đối với hiệu suất nhiệt cao hơn, 6061-T6 cung cấp 167 W/m·K nhưng khó ép đùn hơn, giới hạn tỷ lệ khung hình cánh ở mức 5:1 và tăng độ mài mòn khuôn lên 30%. Đối với các ứng dụng nhạy cảm về chi phí, 6060-T5 có độ dẫn nhiệt 190 W/m·K và rẻ hơn 10–15% so với 6063, nhưng độ bền thấp hơn (độ bền chảy 120 MPa), khiến nó không phù hợp cho các dạng có cánh công xôn trên 30 mm. Trong các môi trường nhiệt độ cao hiếm gặp (trên 150°C liên tục), có thể chỉ định 6063-T6, nhưng nó làm giảm độ dẫn nhiệt xuống 180 W/m·K và tăng thời gian giao hàng thêm 1 tuần do quá trình hóa già bổ sung.

Chi Phí Khuôn Ép Đùn Tùy Chỉnh Là Bao Nhiêu và Thời Gian Hoàn Vốn Là Bao Lâu?
Chi phí khuôn ép đùn tùy chỉnh dao động từ 1.500 USD cho một khuôn đơn giản một khoang đến 5.000 USD cho khuôn nhiều khoang với các tính năng bên trong phức tạp. Chi phí khuôn được phân bổ trên số lượng sản xuất—ở 1.000 sản phẩm, khuôn thêm 1,50–5,00 USD mỗi sản phẩm, trong khi ở 10.000 sản phẩm, con số này giảm xuống còn 0,15–0,50 USD mỗi sản phẩm. Việc tính toán hoàn vốn phải so sánh cải thiện nhiệt so với phương án thay thế là sử dụng dạng tiêu chuẩn cộng với quạt lớn hơn hoặc luồng khí cao hơn. Ví dụ, nếu một dạng tùy chỉnh giảm điện trở nhiệt từ 0,50°C/W xuống 0,35°C/W, nó có thể cho phép sử dụng quạt nhỏ hơn 20%, tiết kiệm 2,00 USD mỗi đơn vị chi phí quạt—ở 5.000 đơn vị, đó là khoản tiết kiệm 10.000 USD so với khoản đầu tư khuôn 3.000 USD, mang lại lợi nhuận gấp 3,3 lần.
Kích Thước Thực Tế Tối Đa và Tỷ Lệ Khung Hình Cho Các Dạng Ép Đùn Là Gì?
Đường kính vòng tròn ngoại tiếp tối đa cho một thanh ép đùn là 200 mm trên máy ép tiêu chuẩn 1.800 tấn, với chiều dài tối đa 4.000 mm. Tỷ lệ khung hình cánh (chiều cao trên khoảng cách) là giới hạn quan trọng: đối với cánh thẳng đứng, tối đa là 8:1, nghĩa là chiều cao cánh 40 mm đòi hỏi khoảng cách tối thiểu 5 mm giữa các cánh. Đối với cánh nằm ngang (được sử dụng trong đối lưu tự nhiên), tối đa là 6:1 vì kim loại phải chảy vào khoang khuôn chống lại trọng lực. Vượt quá các tỷ lệ này gây ra hiện tượng điền đầy không hoàn toàn, mép cánh mỏng (dưới 0,6 mm) và tỷ lệ phế phẩm tăng 50%. Nếu thiết kế của bạn yêu cầu tỷ lệ khung hình cao hơn, hãy cân nhắc cụm lắp ráp hai mảnh—ép đùn chân đế và cánh riêng biệt, sau đó liên kết bằng epoxy hoặc ốc vít cơ khí—có thể đạt tỷ lệ khung hình lên tới 12:1.

Làm Thế Nào Để Tối Ưu Hóa Hình Học Cánh Cho Đối Lưu Tự Nhiên So Với Đối Lưu Cưỡng Bức?
Đối với đối lưu tự nhiên (không có quạt), bước cánh tối ưu là 8–12 mm, chiều cao cánh là 25–50 mm và độ dày cánh là 2,0–3,0 mm, vì lớp biên dày và khoảng cách rộng hơn cho phép không khí bốc lên tự do. Đối với đối lưu cưỡng bức có quạt, bước cánh tối ưu là 3–6 mm, chiều cao cánh là 10–25 mm và độ dày cánh là 1,0–1,8 mm, vì lớp biên mỏng hơn cho phép mật độ dày hơn và nhiều diện tích bề mặt hơn trên mỗi đơn vị thể tích. Một sai lầm phổ biến là sử dụng hình học đối lưu cưỡng bức trong ứng dụng đối lưu tự nhiên, làm giảm hiệu suất 30–40% do luồng khí bị nghẽn. Đối với hoạt động kép (tự nhiên và cưỡng bức), hãy sử dụng bước cánh 6–8 mm như một sự dung hòa, chấp nhận giảm 10–15% hiệu suất đối lưu cưỡng bức đỉnh.
Khi Nào Nên Chỉ Định Dạng Tùy Chỉnh Thay Vì Dạng Tiêu Chuẩn?
Chỉ định dạng tùy chỉnh khi yêu cầu điện trở nhiệt thấp hơn mức mà các dạng tiêu chuẩn có thể đạt được, khi giao diện lắp đặt không tiêu chuẩn hoặc khi các ràng buộc về không gian đòi hỏi một không gian bao không phải hình chữ nhật. Về mặt định lượng, nếu điện trở nhiệt mục tiêu của bạn trên 0,40°C/W cho chân đế 100 mm x 100 mm, một dạng hai cánh tiêu chuẩn sẽ đủ. Nếu mục tiêu dưới 0,30°C/W, bạn cần một dạng tùy chỉnh với cánh mịn hơn hoặc chiều cao lớn hơn. Ngoài ra, các dạng tùy chỉnh được biện minh khi khối lượng sản xuất vượt quá 2.000 sản phẩm mỗi năm, vì chi phí khấu hao khuôn trở nên không đáng kể và khi thiết kế phải vượt qua thử nghiệm rung (MIL-STD-810G) đòi hỏi các vấu lắp đặt tích hợp thay vì giá đỡ dán keo.
Câu Hỏi Thường Gặp
Dung Sai Tiêu Chuẩn Cho Các Dạng Ép Đùn Tản Nhiệt Là Gì?
Dung sai ép đùn tiêu chuẩn tuân theo hướng dẫn của AEC: ±0,15 mm về độ dày, ±0,30 mm về chiều rộng và ±0,50 mm về chiều dài cho các dạng lên tới 200 mm. Dung sai độ dày cánh chặt chẽ hơn ở mức ±0,10 mm cho các thiết kế tiêu chuẩn và ±0,05 mm cho khuôn tùy chỉnh. Các dung sai này có thể đạt được mà không cần gia công sau, nhưng nếu bạn cần ±0,02 mm trên các bề mặt quan trọng, hãy chỉ định gia công CNC sau khi ép đùn.
Khuôn Ép Đùn Tùy Chỉnh Có Tuổi Thọ Bao Lâu?
Một khuôn thép dụng cụ H13 thường tạo ra 50.000–100.000 mét tuyến tính thanh ép đùn trước khi cần mài lại. Đối với các dạng tản nhiệt có cánh mịn (dưới 1,5 mm), tuổi thọ khuôn giảm xuống còn 30.000–50.000 mét do độ mài mòn tăng ở mép cánh. Việc mài lại khuôn tốn 30–40% giá khuôn ban đầu và khôi phục đầy đủ khả năng dung sai.
Các Dạng Ép Đùn Có Thể Được Uốn Hoặc Tạo Hình Sau Khi Ép Đùn Không?
Có, nhôm 6063-T5 có thể được uốn sau khi ép đùn, nhưng chỉ dọc theo trục chiều dài (không uốn ngang hướng cánh) với bán kính uốn tối thiểu bằng 5 lần độ dày của dạng. Uốn sau khi ép đùn yêu cầu trạng thái tôi T5 hoặc T6; nếu bạn uốn ở trạng thái T4, bạn phải hóa già lại về T5, thêm 3–5 ngày vào thời gian giao hàng. Đối với tản nhiệt, việc uốn hiếm khi được sử dụng vì nó làm xáo trộn hình học cánh; hãy cân nhắc khuôn tùy chỉnh nếu bạn cần một dạng cong.
Các Bề Mặt Hoàn Thiện Nào Có Sẵn Cho Tản Nhiệt Ép Đùn?
Bề mặt hoàn thiện tiêu chuẩn là bề mặt nhà máy (như khi ép đùn) với độ nhám bề mặt Ra 1,6–3,2 μm. Để cải thiện độ phát xạ trong đối lưu tự nhiên, hãy chỉ định anod hóa đen (theo MIL-A-8625 Loại II), làm tăng độ phát xạ từ 0,1 lên 0,85 và tốn 2,50–4,00 USD mỗi mét vuông. Để chống ăn mòn, anod hóa trong suốt (độ dày 5–10 μm) được khuyến nghị, thêm 1,50–2,50 USD mỗi mét vuông.
Làm Thế Nào Để Tính Điện Trở Nhiệt Của Một Dạng Ép Đùn?
Điện trở nhiệt được tính theo công thức R = L / (k x A), trong đó L là chiều dài đường truyền nhiệt (độ dày chân đế cộng một nửa chiều cao cánh), k là độ dẫn nhiệt (200 W/m·K cho 6063-T5) và A là tổng diện tích bề mặt tiếp xúc. Đối với một dạng hai cánh tiêu chuẩn có chiều rộng 100 mm, chiều dài 100 mm, chiều cao cánh 20 mm và bước cánh 5 mm, tổng diện tích bề mặt xấp xỉ 0,12 m², cho điện trở 0,42°C/W. Sử dụng phần mềm CFD (ví dụ: Flotherm hoặc Icepak) để dự đoán chính xác cho tải nhiệt trên 50 W.
Dạng Ép Đùn Nào Tốt Nhất Cho Tản Nhiệt Đèn LED?
Đối với đèn LED, dạng tốt nhất là dạng ép đùn hình trụ hoặc hình chữ D tùy chỉnh với các cánh tỏa tròn, vì nó cho phép tản nhiệt đều xung quanh mô-đun LED và đối lưu tự nhiên ở mọi hướng. Các dạng phẳng tiêu chuẩn không tối ưu vì chúng tạo ra các điểm nóng trên đế LED. Một dạng LED điển hình có đường kính ngoài 40–60 mm, 8–12 cánh tỏa tròn và độ dày thành 2–3 mm, đạt 0,20–0,30°C/W cho đèn LED 20 W.
Số Lượng Đặt Hàng Tối Thiểu Cho Các Dạng Ép Đùn Tùy Chỉnh Là Bao Nhiêu?
Số lượng đặt hàng tối thiểu cho một dạng ép đùn tùy chỉnh thường là 300 kg hoặc 500 mét, tùy theo giá trị nào lớn hơn, do chiều dài chạy tối thiểu trên máy ép đùn. Đối với một dạng tản nhiệt điển hình nặng 1,5 kg/m, điều này tương đương với khoảng 200 sản phẩm. Nếu bạn cần ít sản phẩm hơn, hãy cân nhắc dạng tiêu chuẩn với gia công thứ cấp hoặc nguyên mẫu kim loại in 3D (SLS) cho số lượng dưới 50 sản phẩm.
Kết Luận
Việc lựa chọn giữa dạng ép đùn tản nhiệt tiêu chuẩn và tùy chỉnh là một sự đánh đổi giữa chi phí và hiệu suất, phụ thuộc vào mục tiêu điện trở nhiệt, khối lượng sản xuất và các ràng buộc về không gian. Các dạng tiêu chuẩn mang lại mức tăng diện tích bề mặt 300–800% với chi phí khuôn dưới 2.000 USD, trong khi các dạng tùy chỉnh có thể đẩy mật độ cánh và tỷ lệ khung hình đến giới hạn vật lý của nhôm ép đùn, cải thiện hiệu suất lên tới 30% với chi phí khuôn 1.500–5.000 USD. Nguyên tắc kỹ thuật rất đơn giản: sử dụng dạng tiêu chuẩn cho điện trở nhiệt trên 0,40°C/W và khối lượng d


