Điều gì đang thúc đẩy tăng trưởng TDP trung tâm dữ liệu và triển vọng thị trường nhiệt năm 2026?
Thị trường quản lý nhiệt trung tâm dữ liệu được dự báo sẽ tăng trưởng từ khoảng 18,2 tỷ USD vào năm 2024 lên 27,5 tỷ USD vào năm 2026, với tốc độ tăng trưởng kép hàng năm (CAGR) là 22,8%, khi công suất thiết kế nhiệt (TDP) của chip tăng từ giới hạn 350W làm mát bằng không khí lên yêu cầu 1000W+ làm mát bằng chất lỏng. Câu trả lời trực tiếp là sự tăng trưởng TDP—cụ thể là quá trình chuyển đổi từ 350W lên 700W+ trên mỗi socket CPU/GPU—đang buộc thị trường chuyển dịch từ làm mát bằng không khí truyền thống sang làm mát bằng chất lỏng trực tiếp đến chip và làm mát ngâm, với các giải pháp làm mát bằng chất lỏng dự kiến sẽ chiếm 45% các triển khai hyperscale mới vào năm 2026. Bài viết này định lượng quỹ đạo TDP, các ngưỡng công nghệ làm mát tương ứng và tác động thị trường đối với các kỹ sư và nhà quản lý mua hàng.
Các Ngưỡng TDP Cụ Thể Nào Đang Thúc Đẩy Thị Trường Làm Mát Năm 2026?
Điểm thiết kế nhiệt của các bộ vi xử lý tiên tiến trước đây thường tăng gấp đôi sau mỗi 3,5 năm, nhưng sự bùng nổ của bộ tăng tốc AI đã rút ngắn chu kỳ này. Năm 2020, TDP điển hình của CPU cao cấp là 280W; đến năm 2024, GPU H100 của NVIDIA đạt 700W và GPU B200 (phát hành cuối năm 2024) đã đẩy lên 1000W. Dòng AMD EPYC Turin đạt 500W mỗi socket, trong khi dòng Intel Xeon 6900P cũng đạt 500W. Ngưỡng kỹ thuật quan trọng là 400W: trên mức này, các tản nhiệt làm mát bằng không khí tiêu chuẩn (với điện trở nhiệt 0,08-0,12 °C/W) yêu cầu lưu lượng gió vượt quá 30 CFM mỗi socket, tạo ra mức tiếng ồn không thể chấp nhận trên 75 dBA trong các cơ sở hyperscale. Đến năm 2026, các dự báo từ các nhà thiết kế chip lớn cho thấy bộ tăng tốc AI sẽ đạt TDP 1500W và mật độ công suất ở cấp rack sẽ vượt quá 120kW mỗi rack, so với mức 15-20kW điển hình của các rack làm mát bằng không khí năm 2020. Điều này buộc phải chuyển đổi vì hệ số truyền nhiệt thể tích của không khí (0,03 W/cm²·°C) về cơ bản không đủ cho mật độ nhiệt trên 50 W/cm², trong khi làm mát bằng chất lỏng đạt 1,0 W/cm²·°C.

Doanh Thu Dự Kiến Tăng Trưởng Bao Nhiêu Trong Thị Trường Quản Lý Nhiệt?
Các con số quy mô thị trường là cụ thể và được phân khúc theo công nghệ. Theo phân tích ngành từ Dell'Oro Group và dữ liệu chuỗi cung ứng nội bộ của BQUQ, thị trường quản lý nhiệt (bao gồm tản nhiệt, tấm làm mát, bộ phân phối chất lỏng CDU và bể ngâm) sẽ tăng từ 18,2 tỷ USD năm 2024 lên 27,5 tỷ USD năm 2026. Sự phân bổ như sau: phần cứng làm mát bằng không khí (tản nhiệt, quạt) sẽ giữ nguyên ở mức 7,8 tỷ USD, trong khi các linh kiện làm mát bằng chất lỏng (tấm làm mát, ống góp, khớp nối nhanh) sẽ tăng từ 4,1 tỷ USD lên 9,8 tỷ USD trong cùng kỳ. Làm mát ngâm (một pha và hai pha) sẽ tăng từ 1,2 tỷ USD lên 3,4 tỷ USD. Doanh thu còn lại được chia cho hệ thống điều khiển, vật liệu tiếp xúc nhiệt (TIM) và dịch vụ lắp đặt. Điều này thể hiện mức giảm 35% thị phần của làm mát bằng không khí, từ 61% năm 2024 xuống 41% năm 2026. Đối với các nhà sản xuất chính xác như BQUQ, điều này báo hiệu nhu cầu tái trang bị cho sản xuất tấm làm mát bằng chất lỏng, đòi hỏi dung sai hàn đồng-niken ±0,05mm.
Công Nghệ Làm Mát Nào Sẽ Thống Trị Vào Năm 2026?
Làm mát bằng chất lỏng trực tiếp đến chip bằng tấm làm mát sẽ thống trị các triển khai hyperscale mới, nhưng làm mát ngâm sẽ tăng trưởng nhanh nhất tại các cơ sở edge và colocation. Làm mát trực tiếp đến chip, trong đó một tấm làm mát bằng đồng với các cánh tản nhiệt vi kênh (rộng 0,2mm) được gắn trực tiếp lên bộ vi xử lý, xử lý mật độ nhiệt lên đến 150 W/cm² và là giải pháp chính cho chip TDP 700W-1000W. Công nghệ này sử dụng chất làm mát (thường là hỗn hợp 25% propylene glycol/nước) ở nhiệt độ đầu vào 25-35°C, đạt điện trở nhiệt 0,02 °C/W, tốt hơn 5 lần so với làm mát bằng không khí. Làm mát ngâm hai pha, trong đó máy chủ được ngâm trong chất lỏng điện môi (ví dụ: 3M Novec hoặc chất lỏng kỹ thuật có điểm sôi 50-60°C), sẽ chiếm 12% thị trường vào năm 2026 vì không cần bơm hoặc tấm làm mát, nhưng việc áp dụng bị chậm lại do chi phí chất lỏng (200-300 USD mỗi lít) và trọng lượng hệ thống (một bể 48U nặng 3.500 kg khi đầy). Làm mát bằng không khí sẽ không biến mất; nó sẽ vẫn được sử dụng cho cơ sở hạ tầng cũ và các switch mạng công suất thấp (dưới 200W), nhưng các cơ sở mới trên 30kW mỗi rack sẽ chỉ định làm mát bằng chất lỏng làm tiêu chuẩn.

Tại Sao Tăng Trưởng TDP Năm 2026 Là Không Thể Tránh Khỏi Đối Với Khối Lượng Công Việc AI?
Sự tăng trưởng TDP được thúc đẩy bởi vật lý của quá trình huấn luyện mô hình AI, không phải bởi tiếp thị. Các mô hình dựa trên Transformer tăng gấp đôi yêu cầu tính toán mỗi 6 tháng và các LLM mới nhất (ví dụ: lớp GPT-4) yêu cầu 10.000+ GPU chạy ở tải tối đa trong 90 ngày để huấn luyện. Mỗi GPU ở 700W tỏa nhiệt dưới dạng nhiệt và tổng tải nhiệt của một trung tâm dữ liệu AI 100MW bằng 100MW điện đầu vào, tất cả phải được thải ra khí quyển. Giải pháp thay thế cho TDP cao hơn là nhiều chip hơn, điều này làm tăng độ trễ giao tiếp giữa các chip (giới hạn băng thông NVLink) và tăng tổng chi phí sở hữu. Ví dụ, sử dụng H100 700W thay vì A100 350W giảm 50% số lượng máy chủ cần thiết cho cùng FLOPS, cắt giảm 30% chi phí vốn mặc dù chi phí làm mát cao hơn. Hơn nữa, làm mát bằng không khí không thể mở rộng: một sảnh dữ liệu làm mát bằng không khí 1MW yêu cầu 250 tấn thiết bị làm mát (các đơn vị CRAC) và 1.200 m² diện tích sàn, trong khi một sảnh làm mát bằng chất lỏng chỉ yêu cầu 50 m² cho một skid CDU và 800 m² không gian máy chủ. Kết quả là đến năm 2026, bất kỳ trung tâm dữ liệu mới nào trên 50kW mỗi rack sẽ có thời gian hoàn vốn dưới 18 tháng cho cơ sở hạ tầng làm mát bằng chất lỏng, dựa trên tiết kiệm điện 30% từ việc loại bỏ làm mát dựa trên máy nén.
Chi Phí Quản Lý Nhiệt Tăng Như Thế Nào Theo TDP?
Chi phí làm mát trên mỗi watt giảm khi TDP tăng, nhưng chi phí hệ thống tuyệt đối tăng đáng kể. Đối với máy chủ làm mát bằng không khí 300W, chi phí tản nhiệt là 15-25 USD (nhôm, 300g, dập hoặc cạo), và tổng chi phí làm mát mỗi rack là 3.500 USD cho quạt và các đơn vị CRAC. Đối với máy chủ làm mát bằng chất lỏng 700W, chi phí tấm làm mát là 45-70 USD (đồng, 500g, với cánh hàn), khớp nối nhanh có giá 30 USD mỗi cặp và CDU cấp rack có giá 25.000-40.000 USD. Đến năm 2026, đối với chip TDP 1500W, tấm làm mát sẽ yêu cầu các kênh vi gia công (0,1mm) với chi phí 120-180 USD mỗi đơn vị và chi phí làm mát rack sẽ đạt 60.000 USD. Bảng dưới đây tóm tắt dữ liệu chi phí và hiệu suất trên các phân khúc TDP.
| Dải TDP | Phương Pháp Làm Mát | Chi Phí Linh Kiện mỗi Máy Chủ | Hiệu Suất Hệ Thống (PUE) | Mật Độ Rack | Thời Gian Giao Hàng Điển Hình |
| 200-350W | Không khí (tản nhiệt đùn) | 15-25 USD | 1,4-1,6 | 15-20 kW | 2-3 tuần |
| 350-500W | Không khí (buồng hơi + quạt CFM cao) | 35-50 USD | 1,3-1,5 | 25-35 kW | 4-6 tuần |
| 500-750W | Chất lỏng trực tiếp đến chip (tấm làm mát đồng) | 45-70 USD | 1,15-1,25 | 60-80 kW | 6-8 tuần |
| 750-1000W | Chất lỏng trực tiếp đến chip (vi kênh) | 80-120 USD | 1,10-1,15 | 80-100 kW | 8-10 tuần |
| 1000-1500W | Ngâm hai pha hoặc chất lỏng lưu lượng cao | 150-250 USD | 1,05-1,10 | 120-150 kW | 12-16 tuần |

Dung Sai Sản Xuất Nào Được Yêu Cầu Cho Các Linh Kiện Nhiệt Năm 2026?
Các tiêu chuẩn sản xuất chính xác đang trở nên nghiêm ngặt hơn khi TDP tăng. Đối với tản nhiệt làm mát bằng không khí được sử dụng dưới 400W, các cánh nhôm dập yêu cầu dung sai độ phẳng ±0,15mm và độ nhám bề mặt Ra 1,6µm. Đối với tấm làm mát bằng chất lỏng được sử dụng ở 700W+, BQUQ và các đối thủ phải giữ độ phẳng đế ±0,05mm trên bề mặt 100mm x 100mm để đảm bảo đường liên kết 0,05mm với vật liệu tiếp xúc nhiệt (TIM). Các cánh vi kênh (rộng 0,2mm, sâu 1,0mm) yêu cầu gia công CNC với dung sai ±0,02mm để duy trì dòng chất làm mát ổn định mà không bị tắc. Quá trình hàn cho các mối nối đồng-niken phải đạt tỷ lệ rỗng dưới 2% (được xác minh bằng kiểm tra X-quang) để ngăn ngừa các điểm nóng. Đối với bể làm mát ngâm, cấu trúc nhôm hàn hoặc thép không gỉ phải chịu được áp suất 1,5 bar với tỷ lệ rò rỉ dưới 1 x 10⁻⁶ mbar·L/s. Các dung sai này chặt hơn 2-3 lần so với các linh kiện làm mát bằng không khí năm 2020, đó là lý do tại sao nhiều nhà máy dập truyền thống không có khả năng CNC chính xác không thể tham gia thị trường này. 20 năm kinh nghiệm kết hợp dập và CNC của BQUQ tạo điều kiện để đáp ứng các thông số kỹ thuật này, với kiểm tra CMM nội bộ cho mỗi lô sản xuất.
Ngành Nào Đang Áp Dụng Làm Mát Bằng Chất Lỏng Đầu Tiên?
Các nhà cung cấp dịch vụ đám mây hyperscale (AWS, Microsoft, Google) là những người áp dụng nhanh nhất, chiếm 70% nhu cầu làm mát bằng chất lỏng vào năm 2025, nhưng sự tăng trưởng năm 2026 sẽ đến từ các nhà cung cấp colocation và các phòng thí nghiệm AI doanh nghiệp. Các công ty dịch vụ tài chính chạy các mô hình phát hiện gian lận thời gian thực đang trang bị thêm bộ trao đổi nhiệt cửa sau (làm mát 60% tải mà không thay đổi bên trong máy chủ) cho các sảnh dữ liệu làm mát bằng không khí hiện có như một giải pháp tạm thời. Các trung tâm dữ liệu edge cho xe tự lái (yêu cầu 5-10kW mỗi rack với độ trễ 50ms) đang áp dụng ngâm một pha vì không yêu cầu đường ống phía cơ sở. Bản thân các nhà máy bán dẫn là một thị trường thứ cấp: các sàn thử nghiệm cho GPU 1000W sử dụng socket thử nghiệm làm mát bằng chất lỏng để xác nhận chip trước khi xuất xưởng, tạo ra nhu cầu cho các tấm làm mát chính xác cao với khớp nối nhanh được đánh giá cho 10.000 chu kỳ kết nối. Các tổng đài viễn thông, bị giới hạn bởi nguồn điện 48V DC và không gian sàn hạn chế, đang chuyển sang làm mát bằng chất lỏng cho các máy chủ lõi mạng 5G, sẽ đạt TDP 400W vào năm 2026. Điểm chung là bất kỳ ứng dụng nào vượt quá 30kW mỗi rack, bất kể ngành nào, hiện đang chỉ định làm mát bằng chất lỏng ở giai đoạn RFQ.
Các Kỹ Sư Nên Lên Kế Hoạch Như Thế Nào Cho Quá Trình Chuyển Đổi Nhiệt Năm 2026?
Các kỹ sư phải thiết kế cho tương lai TDP 1500W trong khi vẫn duy trì khả năng tương thích ngược với các rack làm mát bằng không khí 350W. Khuyến nghị thực tế là áp dụng kiến trúc "sẵn sàng cho chất lỏng": lắp đặt các ống góp cấp rack và một CDU (Bộ phân phối chất làm mát) với công suất 100kW, ngay cả khi máy chủ ban đầu được làm mát bằng không khí. Điều này giảm 60% chi phí trang bị thêm sau này. Thứ hai, chọn tấm làm mát có mẫu lỗ lắp tiêu chuẩn (ví dụ: 80mm x 80mm, vít M4) phù hợp với nhiều thế hệ CPU, vì chi phí gia công lại tấm làm mát là 5.000-10.000 USD cho dụng cụ. Thứ ba, chỉ định đồng (C11000) thay vì nhôm cho tấm làm mát trên 500W, vì độ dẫn nhiệt của đồng (401 W/m·K so với 237 W/m·K của nhôm) cung cấp điện trở nhiệt thấp hơn 30%, tương đương với nhiệt độ mối nối thấp hơn 5-7°C, kéo dài tuổi thọ chip thêm 20%. Thứ tư, yêu cầu nhà cung cấp cung cấp dữ liệu thử nghiệm nhiệt (không chỉ mô phỏng) tại điểm vận hành thực tế, như BQUQ làm, với thử nghiệm đốt nóng 100 giờ ở nhiệt độ đầu vào chất làm mát 85°C. Cuối cùng, dự trù chi phí làm mát cao hơn 15% vào năm 2026 so với năm 2024, nhưng bù đắp bằng cách kỳ vọng giảm 25% số lượng máy chủ cho cùng hiệu suất tính toán AI.
Thời Gian Hoàn Vốn Cho Việc Nâng Cấp Lên Làm Mát Bằng Chất Lỏng Là Bao Lâu?
Thời gian hoàn vốn cho việc trang bị thêm làm mát bằng chất lỏng là 1,5 đến 2,5 năm, tùy thuộc vào giá điện và mức sử dụng. Một sảnh dữ liệu làm mát bằng không khí 1MW hoạt động ở 50% tải tiêu thụ 4.380 MWh mỗi năm cho CNTT và 1.752 MWh cho làm mát (PUE 1,4). Với giá điện công nghiệp 0,08 USD/kWh, chi phí làm mát hàng năm là 140.000 USD. Chuyển đổi sang làm mát bằng chất lỏng giảm PUE xuống 1,15, cắt giảm năng lượng làm mát xuống 657 MWh và tiết kiệm 87.600 USD mỗi năm. Chi phí trang bị thêm cho một sảnh 1MW (bao gồm CDU, ống góp, tấm làm m
Bài Viết Liên Quan
- Chiến tranh bí mật bằng sáng chế: Mô hình sở hữu trí tuệ và rủi ro của công nghệ tản nhiệt phần cứng toàn cầu
- Mô phỏng AI và sản xuất thông minh: Ngành công nghiệp tản nhiệt đã đi từ "thử mẫu" đến "làm đúng một lần"
- Theo dõi quản lý nhiệt xe hơi: Làm thế nào phần cứng tản nhiệt chinh phục 800V với buồng lái thông minh


