Spring Set là gì và làm thế nào để ngăn ngừa nó trong thiết kế?
Bộ lò xo là sự mất mát vĩnh viễn về chiều dài tự do và khả năng chịu tải xảy ra khi một lò xo bị nén vượt quá giới hạn đàn hồi của nó, gây ra biến dạng dẻo của vật liệu dây. Theo nghĩa thực tế, một lò xo đã bị lún sẽ không còn trở lại kích thước ban đầu hoặc cung cấp lực theo yêu cầu, khiến nó mất chức năng đối với các ứng dụng chính xác. Hiện tượng này bị ảnh hưởng trực tiếp bởi ứng suất vận hành, độ bền chảy của vật liệu, nhiệt độ vận hành và tỷ lệ giữa chiều cao đặc và chiều dài tự do, và có thể được giảm thiểu thông qua việc lựa chọn vật liệu phù hợp, xử lý khử ứng suất và các thông số thiết kế an toàn.
Chính Xác Thì "Spring Set" (Sự Lún Của Lò Xo) Là Gì Về Mặt Cơ Khí?
Spring set, còn được gọi là sự giãn ứng suất hoặc biến dạng dẻo, là biến dạng dẻo còn lại trong dây lò xo sau khi tải trọng tác dụng được loại bỏ. Khi ứng suất cắt trong dây vượt quá độ bền chảy xoắn của vật liệu—thường khoảng 45-55% độ bền kéo tối đa đối với các loại thép lò xo thông dụng như dây nhạc ASTM A228—mạng tinh thể trượt một cách không thể đảo ngược. Ví dụ, một lò xo nén làm từ dây nhạc đường kính 2,0 mm với độ bền kéo tối đa 2.100 MPa sẽ bắt đầu bị lún khi ứng suất cắt vận hành vượt quá khoảng 950-1.150 MPa. Kết quả là chiều dài tự do giảm đi một cách đáng kể, thường là 2-8% khi quá tải nhẹ, nhưng vượt quá 15% trong các trường hợp nghiêm trọng khi lò xo bị nén đến chiều cao đặc.

Nhiệt Độ Vận Hành Đẩy Nhanh Sự Lún Của Lò Xo Như Thế Nào?
Nhiệt độ là một yếu tố thúc đẩy quan trọng vì nó làm giảm độ bền chảy của vật liệu và thúc đẩy hiện tượng từ biến phụ thuộc vào thời gian. Ở nhiệt độ phòng (20°C), lò xo thép chrome silicon đã tôi và ram (ASTM A401) có thể chịu được ứng suất cắt 850 MPa với độ lún tối thiểu trong 10 triệu chu kỳ. Tuy nhiên, ở 150°C, cùng vật liệu này mất khoảng 25% độ bền chảy, nghĩa là ứng suất vận hành an toàn giảm xuống còn khoảng 640 MPa. Ở 250°C, ứng suất cho phép giảm hơn nữa xuống khoảng 480 MPa, và một lò xo được thiết kế cho tải trọng ở nhiệt độ phòng sẽ bị lún trong vòng vài giờ. Đối với các loại thép không gỉ như 302 hoặc 17-7 PH, ngưỡng này thậm chí còn thấp hơn: 17-7 PH giữ được 90% tính chất ở nhiệt độ phòng lên đến 315°C, nhưng thép không gỉ 302 bắt đầu giãn ứng suất ở chỉ 120°C. Các nhà thiết kế phải giảm ứng suất cho phép từ 1,5-2,5% cho mỗi 10°C tăng trên 40°C đối với thép carbon.
Tại Sao Việc Nén Lò Xo Đến Chiều Cao Đặc Lại Gây Ra Sự Lún Vĩnh Viễn?
Khi một lò xo nén bị nén đến chiều cao đặc, các vòng xoắn liền kề chạm vào nhau và dây chịu ứng suất xoắn tối đa tại sợi bên trong của mỗi vòng xoắn. Hệ số tập trung ứng suất tại đường kính trong được tính là Kw = (4C - 1)/(4C - 4) + 0.615/C, trong đó C là chỉ số lò xo (D/d). Với chỉ số lò xo là 5, Kw bằng 1,31, nghĩa là ứng suất thực tế cao hơn 31% so với ứng suất danh nghĩa tính từ tải trọng. Nếu tải trọng thiết kế tạo ra ứng suất cắt danh nghĩa 700 MPa, sợi bên trong sẽ chịu 917 MPa, vượt quá độ bền chảy của nhiều loại thép đã tôi cứng. Việc nén đến chiều cao đặc thường tạo ra mức ứng suất 1.200-1.500 MPa, đảm bảo xảy ra chảy dẻo. Sự lún vĩnh viễn không đồng đều—nó tập trung tại các bề mặt vòng xoắn bên trong, gây ra các vết nứt tế vi làm giảm tuổi thọ mỏi lên đến 70% ngay cả khi độ lún nhỏ.

Làm Thế Nào Các Nhà Thiết Kế Có Thể Ngăn Ngừa Sự Lún Của Lò Xo Thông Qua Việc Lựa Chọn Vật Liệu?
Lựa chọn vật liệu là tuyến phòng thủ đầu tiên, và sự lựa chọn phụ thuộc vào ứng suất vận hành và ngân sách nhiệt độ. Đối với các ứng dụng thông thường dưới 120°C, thép chrome silicon tôi dầu (ASTM A401) mang lại tỷ lệ độ bền/chi phí tốt nhất, với ứng suất thiết kế tối đa 900 MPa ở nhiệt độ phòng. Đối với dịch vụ nhiệt độ cao lên đến 250°C, thép không gỉ hóa bền kết tủa 17-7 PH (ASTM A313) được khuyến nghị, duy trì ứng suất cho phép 750 MPa ở 200°C. Đối với môi trường ăn mòn kết hợp với nhiệt độ vừa phải, Inconel X-750 cung cấp độ bền chảy 800 MPa ở 540°C, nhưng với chi phí cao hơn 8-12 lần so với dây nhạc. Dưới đây là bảng so sánh cho các vật liệu lò xo phổ biến:
| Vật Liệu | Nhiệt Độ Làm Việc Tối Đa (°C) | Ứng Suất Cắt Cho Phép ở 20°C (MPa) | Ứng Suất Cắt Cho Phép ở 150°C (MPa) | Hệ Số Chi Phí Tương Đối |
| Dây Nhạc ASTM A228 | 120 | 850 | 600 | 1.0 |
| Thép Chrome Silicon Tôi Dầu ASTM A401 | 175 | 900 | 640 | 1.3 |
| Thép Không Gỉ 302 ASTM A313 | 120 | 650 | 450 | 2.2 |
| Thép Không Gỉ 17-7 PH ASTM A313 | 315 | 780 | 700 | 3.5 |
| Inconel X-750 | 540 | 800 | 750 | 9.0 |
Quy Trình Sản Xuất Nào Làm Giảm Nguy Cơ Lún Của Lò Xo?
Phun bi là quy trình sản xuất hiệu quả nhất để ngăn ngừa sự lún của lò xo, vì nó tạo ra ứng suất dư nén từ 600-900 MPa trên bề mặt dây, giúp chống lại các ứng suất kéo gây ra chảy dẻo. Một lò xo được phun bi đúng cách có thể chịu được tải trọng động cao hơn 20-30% mà không bị lún, và cải thiện tuổi thọ mỏi lên hệ số 3-5. Quy trình này được xác định bằng cường độ Almen, thường là 0,15-0,30 A đối với đường kính dây dưới 3 mm, với độ phủ toàn bộ được xác nhận bằng kiểm tra độ phóng đại 100x. Ngoài ra, xử lý nhiệt khử ứng suất sau khi cuộn là bắt buộc: đối với thép carbon, nung ở 260-315°C trong 20-30 phút; đối với chrome silicon, nung ở 370-425°C trong 30 phút. Xử lý này loại bỏ ứng suất dư từ quá trình cuộn và phục hồi các tính chất đàn hồi bị mất trong quá trình tạo hình nguội. Định hình trước, hay còn gọi là scragging, là một quy trình khác trong đó lò xo được nén đến chiều cao đặc 3-5 lần tại nhà máy, cố ý tạo ra sự lún để chiều dài tự do cuối cùng ổn định và có thể dự đoán được trong quá trình sử dụng.

Khi Nào Các Nhà Thiết Kế Nên Chỉ Định Lò Xo Định Hình Trước (Preset) Hoặc Scragged?
Lò xo định hình trước nên được chỉ định bất cứ khi nào ứng suất vận hành vượt quá 85% độ bền chảy của vật liệu, hoặc khi lò xo được yêu cầu hoạt động trong dung sai tải trọng chặt chẽ ±5%. Scragging đặc biệt có giá trị đối với lò xo van trong động cơ đốt trong, nơi tải trọng tại một chiều cao nén cụ thể phải không đổi qua hàng triệu chu kỳ. Quy trình này tốn thêm $0,02-0,05 cho mỗi lò xo trong sản xuất khối lượng lớn (10.000+ chiếc), không đáng kể so với chi phí của các sự cố tại hiện trường. Ví dụ, trong một lò xo van ô tô điển hình, việc định hình trước làm giảm sai lệch chiều dài tự do ban đầu từ ±1,5% xuống ±0,3%, và loại bỏ sự mất chiều cao ban đầu 3-5% mà nếu không sẽ xảy ra trong 1.000 chu kỳ vận hành đầu tiên. Tuy nhiên, lò xo định hình trước không nên được sử dụng trong các ứng dụng mà lò xo phải hoạt động ở độ võng rất thấp, vì quá trình định hình trước làm cứng nguội dây và có thể làm giảm độ dẻo lên đến 15%.
Các Công Thức Thiết Kế Để Tính Toán Rủi Ro Lún Của Lò Xo Là Gì?
Kiểm tra thiết kế chính là tỷ lệ ứng suất trên độ bền chảy, được tính là τ_max / τ_yield, trong đó τ_max là ứng suất cắt vận hành tối đa và τ_yield là độ bền chảy xoắn. Ứng suất cắt cho phép tối đa cho các ứng dụng tĩnh được đưa ra bởi τ_max = 0,45 × UTS đối với thép carbon, và 0,35 × UTS đối với thép không gỉ để tính đến giới hạn tỷ lệ thấp hơn của chúng. Đối với các ứng dụng động, biểu đồ Goodman phải được sử dụng: τ_alt / τ_endurance + τ_mean / τ_yield ≤ 1/SF, trong đó SF là hệ số an toàn, thường là 1,3-1,5. Sự giảm chiều dài tự do do lún có thể được ước tính bằng ΔL = (τ_max - τ_yield) × D × N_a / (G × d), trong đó D là đường kính trung bình của cuộn dây, N_a là số vòng xoắn hoạt động, G là mô đun cắt (79,3 GPa đối với thép), và d là đường kính dây. Đối với một lò xo có D=20 mm, d=2 mm, N_a=8, và ứng suất vượt quá 100 MPa, độ lún dự đoán là ΔL = 100 × 20 × 8 / (79.300 × 2) = 1,0 mm, tức là mất 2% chiều dài tự do—không thể chấp nhận được đối với hầu hết các ứng dụng chính xác.
Sự Lún Của Lò Xo Ảnh Hưởng Đến Tuổi Thọ Mỏi Và Hiệu Suất Lâu Dài Như Thế Nào?
Sự lún của lò xo không chỉ là vấn đề kích thước; nó là tiền đề trực tiếp dẫn đến sự phá hủy do mỏi. Khi một lò xo bị lún, bước xoắn giữa các vòng giảm xuống, khiến các vòng liền kề tiếp xúc sớm hơn trong hành trình nén. Sự tiếp xúc này tạo ra mài mòn cục bộ và hiện tượng ăn mòn tiếp xúc, hoạt động như một điểm tập trung ứng suất. Dữ liệu từ phòng thí nghiệm thử nghiệm của BQUQ cho thấy một lò xo bị lún 5% có tuổi thọ mỏi giảm 40% so với một lò xo giống hệt không bị lún, khi được thử nghiệm ở cùng biên độ võng. Hơn nữa, sự sụt giảm tải trọng liên quan đến độ lún—thường là 10-20% tải trọng ban đầu—có thể khiến các cơ cấu trục trặc: một lò xo ly hợp mất 15% lực của nó không thể ăn khớp đúng cách, và một lò xo van an toàn bị lún có thể mở sớm. Đối với các ứng dụng yêu cầu lực ổn định trong 100.000 chu kỳ trở lên, thiết kế phải bao gồm một khoảng dự phòng cho độ lún: chỉ định chiều dài tự do dài hơn 2-4% so với yêu cầu danh nghĩa, hoặc chỉ định định hình trước trong quá trình sản xuất để ổn định kích thước trước khi lò xo được đưa vào sử dụng.
Phần Câu Hỏi Thường Gặp
Sự Khác Biệt Giữa Spring Set (Sự Lún Của Lò Xo) Và Sự Giãn Ứng Suất Là Gì?
Spring set đề cập đến biến dạng dẻo tức thời xảy ra ngay khi tải trọng vượt quá độ bền chảy, trong khi sự giãn ứng suất là sự mất tải trọng phụ thuộc vào thời gian xảy ra ở độ võng không đổi, ngay cả ở ứng suất dưới độ bền chảy. Sự giãn ứng suất rõ rệt hơn ở nhiệt độ cao và có thể khiến lò xo mất 10-30% lực ban đầu theo thời gian mà không có bất kỳ thay đổi nào về chiều dài tự do. Cả hai hiện tượng đều là các dạng hành vi không đàn hồi, nhưng spring set là tức thời và do tải trọng gây ra, trong khi sự giãn ứng suất là dần dần và do thời gian gây ra.
Sự Lún Của Lò Xo Có Thể Bị Đảo Ngược Bằng Xử Lý Nhiệt Không?
Không, sự lún của lò xo không thể bị đảo ngược bằng xử lý nhiệt sau khi dây đã biến dạng dẻo, vì cấu trúc tinh thể đã trượt vĩnh viễn và kích thước ban đầu của vật liệu đã bị mất. Xử lý nhiệt sau khi lún chỉ có thể làm giảm các ứng suất bên trong còn lại, không thể khôi phục chiều dài tự do hoặc khả năng chịu tải ban đầu. Hành động khắc phục duy nhất là thay thế lò xo hoặc thiết kế lại với ứng suất vận hành thấp hơn.
Ứng Suất Vận Hành Tối Đa Cho Một Lò Xo Để Tránh Bị Lún Là Bao Nhiêu?
Đối với thép lò xo carbon ở nhiệt độ phòng, ứng suất cắt vận hành tối đa được khuyến nghị là 45% độ bền kéo tối đa của vật liệu, tương ứng với hệ số an toàn khoảng 1,5 so với độ bền chảy. Đối với thép không gỉ, giới hạn là 35% UTS do giới hạn tỷ lệ thấp hơn của chúng. Đối với các ứng dụng động, thành phần ứng suất thay đổi phải được giảm thêm xuống 25-30% UTS để đảm bảo tuổi thọ mỏi vô hạn.
Làm Sao Tôi Biết Lò Xo Của Tôi Đã Bị Lún?
Đo chiều dài tự do của lò xo ở trạng thái không tải và so sánh với chiều dài tự do được chỉ định. Sự giảm hơn 1% so với thông số kỹ thuật ban đầu cho thấy sự lún đã xảy ra. Ngoài ra, đo tải trọng tại một chiều cao nén cụ thể bằng máy thử lò xo; sự sụt giảm tải trọng hơn 5% so với giá trị ban đầu xác nhận rằng lò xo đã bị lún và nên được thay thế.
Vật Liệu Lò Xo Nào Chống Lại Sự Lún Tốt Nhất?
Inconel X-750 và thép không gỉ 17-7 PH là những vật liệu chống lại sự lún tốt nhất, đặc biệt là ở nhiệt độ cao. Inconel X-750 duy trì các tính chất đàn hồi của nó lên đến 540°C, trong khi 17-7 PH phù hợp lên đến 315°C. Đối với nhiệt độ thấp hơn, thép chrome silicon tôi dầu cung cấp khả năng chống lún tuyệt vời lên đến 175°C với chi phí thấp hơn nhiều so với các hợp kim gốc niken.
Sự Lún Có Nhiều Khả Năng Xảy Ra Ở Lò Xo Nén Hay Lò Xo Kéo?
Lò xo nén dễ bị lún hơn vì chúng thường bị nén đến chiều cao đặc trong quá trình lắp đặt hoặc vận hành, điều này tạo ra ứng suất cao nhất có thể. Lò xo kéo thường hỏng do mỏi ở các móc trước khi độ lún trở thành vấn đề, vì sự tập trung ứng
Bài Viết Liên Quan
- Phân tích thất bại mệt mỏi và kỹ thuật dự đoán tuổi thọ của lò xo phần cứng
- Phân tích độ sâu công nghệ và quy trình của ngành công nghiệp lò xo phần cứng năm 2026: Giải thích toàn diện về ứng suất cao, tích hợp chức năng và chứng nhận kỹ thuật
- Từ "bộ phận tiêu chuẩn" đến "bộ phận chức năng": 2026 Xu hướng công nghệ và hướng kỹ thuật đổi mới chức năng của ngành công nghiệp lò xo phần cứng


