Hiện tượng giãn ứng suất trong lò xo là gì và nó ảnh hưởng đến hiệu suất như thế nào?
Giãn ứng suất là sự mất dần tải trọng hoặc lực trong lò xo khi bị giữ ở độ biến dạng không đổi theo thời gian, và đây là yếu tố ẩn quyết định liệu một bộ phận chính xác sẽ hỏng sau vài tháng hay hoạt động ổn định trong nhiều thập kỷ. Không giống như mỏi, gây gãy đột ngột do tải trọng chu kỳ, giãn ứng suất âm thầm làm giảm khả năng duy trì lực cần thiết của lò xo, dẫn đến mối ghép lỏng, rò rỉ gioăng, hoặc hỏng tiếp điểm điện. Đối với các kỹ sư khi lựa chọn lò xo cho các ứng dụng nhiệt độ cao hoặc tuổi thọ dài, việc tính đến giãn ứng suất không phải là tùy chọn—mà là một yêu cầu thiết kế bắt buộc quyết định lựa chọn vật liệu, quy trình sản xuất và giới hạn vận hành.
Giãn ứng suất trong lò xo là gì và được đo như thế nào?
Giãn ứng suất là sự giảm ứng suất phụ thuộc vào thời gian bên trong lò xo khi nó được giữ ở một biến dạng (độ nén) không đổi. Nó được định lượng bằng phần trăm tải trọng ban đầu bị mất trong một khoảng thời gian và nhiệt độ nhất định, thường được đo theo tiêu chuẩn ASTM E328, tiêu chuẩn này quy định các đồ gá thử nghiệm duy trì độ biến dạng cố định và ghi nhận sự suy giảm lực. Ví dụ, lò xo thép không gỉ 302 được giữ ở độ nén 20 phần trăm ở 200 độ C có thể mất từ 15 đến 25 phần trăm tải trọng ban đầu trong vòng 1.000 giờ, trong khi cùng loại lò xo ở nhiệt độ phòng có thể mất ít hơn 2 phần trăm trong 10.000 giờ. Kết quả đo được biểu thị dưới dạng đường cong giãn ứng suất, vẽ đồ thị ứng suất duy trì theo logarit của thời gian, cho phép các kỹ sư ngoại suy hành vi dài hạn bằng thông số Larson-Miller để dự đoán ở nhiệt độ cao.

Nhiệt độ thúc đẩy giãn ứng suất trong vật liệu lò xo như thế nào?
Nhiệt độ là yếu tố thúc đẩy giãn ứng suất mạnh mẽ nhất vì nó làm tăng sự khuếch tán nguyên tử và chuyển động của lệch mạng, cho phép vật liệu biến dạng vĩnh viễn và giải phóng ứng suất đàn hồi. Một quy tắc kỹ thuật chung là cứ mỗi lần tăng 25 đến 30 độ C nhiệt độ vận hành, tốc độ giãn ứng suất gần như tăng gấp đôi đối với hầu hết các loại thép lò xo. Ví dụ, dây đàn piano (ASTM A228) được đánh giá cho hoạt động liên tục lên đến 120 độ C, nhưng ở 150 độ C, nó có thể mất 30 phần trăm tải trọng chỉ trong 100 giờ; ngược lại, Inconel X-750 duy trì hơn 90 phần trăm tải trọng ở 540 độ C trong 1.000 giờ. Hàm ý thực tế là bất kỳ lò xo nào hoạt động trên 80 độ C phải được thiết kế với tải trọng ban đầu cao hơn hoặc sử dụng vật liệu được hợp kim hóa đặc biệt để chịu nhiệt độ cao, chẳng hạn như thép không gỉ 17-7 PH hoặc Elgiloy.
Vật liệu lò xo nào có khả năng chống giãn ứng suất cao nhất?
Thứ hạng về khả năng chống giãn ứng suất tuân theo điểm nóng chảy của vật liệu và khả năng chống leo biến dạng của lệch mạng, trong đó các hợp kim gia công nguội và hóa bền kết tủa hoạt động tốt hơn đáng kể so với thép cacbon tiêu chuẩn. Dưới đây là bảng so sánh dựa trên tải trọng duy trì điển hình sau 1.000 giờ ở độ nén 20 phần trăm:
| Vật liệu | Nhiệt độ liên tục tối đa | Tải trọng duy trì ở 200°C | Tải trọng duy trì ở 350°C | Chỉ số chi phí tương đối |
| Dây đàn piano (A228) | 120°C | 55% (không khuyến nghị) | N/A | 1.0 |
| Chrome Silicon (A401) | 200°C | 75% | N/A | 1.3 |
| Thép không gỉ 302 | 230°C | 65% | N/A | 2.1 |
| Thép không gỉ 17-7 PH | 320°C | 92% | 70% | 3.5 |
| Inconel X-750 | 540°C | 98% | 93% | 8.0 |
| Elgiloy | 400°C | 96% | 88% | 9.5 |
Chrome silicon và 17-7 PH là những lựa chọn thực tế nhất cho các ứng dụng ô tô và công nghiệp vì chúng cân bằng giữa chi phí và tải trọng duy trì cao. Đối với các thiết bị hàng không vũ trụ hoặc y tế nơi sự cố là thảm họa, Inconel X-750 là vật liệu được chỉ định, vì nó duy trì tính toàn vẹn cấu trúc ngay cả dưới ứng suất kết hợp và môi trường ăn mòn.

Mức ứng suất ban đầu ảnh hưởng đến tốc độ giãn ứng suất như thế nào?
Ứng suất ban đầu càng cao (tính theo phần trăm độ bền kéo của vật liệu), tốc độ giãn ứng suất càng nhanh, vì động lực cho sự sắp xếp lại nguyên tử lớn hơn tương ứng. Nếu một lò xo được thiết kế ở 80 phần trăm độ bền chảy xoắn, nó có thể giãn ứng suất nhanh gấp đôi so với lò xo được thiết kế ở 50 phần trăm độ bền chảy, ngay cả ở cùng nhiệt độ. Ví dụ, một lò xo chrome silicon bị nén đến 700 MPa sẽ mất khoảng 12 phần trăm tải trọng trong 1.000 giờ ở 150 độ C, trong khi cùng loại lò xo ở 500 MPa sẽ chỉ mất 5 phần trăm. Đây là lý do tại sao các nhà sản xuất lò xo chính xác khuyến nghị thiết kế với ứng suất ban đầu tối đa từ 45 đến 55 phần trăm độ bền kéo cho các ứng dụng có tuổi thọ dài, hy sinh một phần lực ban đầu để đạt được sự ổn định lâu dài. Ngoài ra, việc định hình lò xo (nén nó đến chiều cao đặc trong quá trình sản xuất) có thể tăng khả năng chống giãn ứng suất lên 10 đến 15 phần trăm vì nó tạo ra ứng suất nén dư có lợi trên bề mặt.
Tại sao xử lý bề mặt và quy trình sản xuất ảnh hưởng đến giãn ứng suất?
Phun bi và định hình trước là hai quy trình sản xuất trực tiếp giảm thiểu giãn ứng suất bằng cách tạo ra ứng suất nén dư trên bề mặt lò xo, giúp chống lại các ứng suất kéo thúc đẩy giãn ứng suất. Phun bi bằng bi thép với cường độ 0,2 đến 0,4 mmA có thể cải thiện khả năng chống giãn ứng suất lên 20 đến 30 phần trăm ở thép cường độ cao, được đo bằng khả năng duy trì tải trọng ở nhiệt độ cao. Định hình trước, hoặc nén đến chiều cao đặc, phân phối lại ứng suất và làm biến cứng vật liệu, giảm ứng suất hiệu dụng trong quá trình hoạt động; quy trình này là tiêu chuẩn cho tất cả các lò xo nén được đánh giá trên 60 phần trăm độ bền chảy. Ngược lại, mài các đầu lò xo mà không khử ứng suất sau đó có thể để lại các vết nứt tế vi và các vùng ứng suất kéo cục bộ làm tăng tốc độ giãn ứng suất lên đến 25 phần trăm, khiến việc khử ứng suất sau mài ở 200 đến 300 độ C là bắt buộc đối với lò xo chính xác.

Sự khác biệt giữa giãn ứng suất và mỏi trong sự cố lò xo là gì?
Giãn ứng suất là sự mất lực tĩnh, phụ thuộc vào thời gian dưới độ biến dạng không đổi, trong khi mỏi là sự cố động do tải trọng chu kỳ gây ra dẫn đến hình thành vết nứt và gãy. Một lò xo có thể hỏng chỉ do giãn ứng suất, khi nó đơn giản là không còn tạo đủ lực để hoạt động, mặc dù nó vẫn nguyên vẹn về mặt vật lý; điều này phổ biến ở các tiếp điểm điện, lò xo van và kẹp. Mỏi, mặt khác, được đặc trưng bởi sự gãy đột ngột sau một số chu kỳ nhất định, thường để lại các vết sóng biển nhìn thấy được trên bề mặt gãy. Trong thực tế, cả hai cơ chế hoạt động đồng thời: giãn ứng suất làm giảm tải trước, có thể làm tăng biên độ ứng suất chu kỳ và thúc đẩy mỏi, tạo ra một chế độ sự cố kết hợp khó dự đoán nếu không có thử nghiệm kết hợp.
Làm thế nào các kỹ sư có thể dự đoán giãn ứng suất cho một tuổi thọ thiết kế nhất định?
Các kỹ sư có thể dự đoán giãn ứng suất bằng thông số Larson-Miller (LMP = T (C + log t)) để tương quan dữ liệu nhiệt độ và thời gian từ các thử nghiệm tăng tốc với điều kiện vận hành thực tế. Đối với một vật liệu nhất định, một đường cong chính về phần trăm giãn ứng suất so với LMP được tạo ra từ các thử nghiệm ở nhiều nhiệt độ; nhà thiết kế sau đó tính LMP cho nhiệt độ vận hành và tuổi thọ yêu cầu của họ, và đọc trực tiếp phần trăm giãn ứng suất dự kiến. Ví dụ, nếu một lò xo thép không gỉ 302 hoạt động ở 150 độ C trong 10 năm (87.600 giờ), LMP là khoảng 20.000, tương ứng với mức giãn ứng suất 30 phần trăm dựa trên dữ liệu đã công bố; điều này có nghĩa là lò xo phải được thiết kế với tải trọng ban đầu cao hơn 30 phần trăm so với tải trọng chức năng tối thiểu. Phương pháp này chính xác trong khoảng cộng trừ 5 phần trăm đối với các vật liệu tiêu chuẩn khi sử dụng dữ liệu thử nghiệm được chứng nhận, nhưng đòi hỏi phải xác nhận cẩn thận đối với các hợp kim mới hoặc xử lý bề mặt bất thường.
Các phương pháp thiết kế tốt nhất để giảm thiểu giãn ứng suất là gì?
Các phương pháp thiết kế tốt nhất là giảm nhiệt độ vận hành, giảm ứng suất ban đầu và chọn vật liệu có điểm nóng chảy cao hơn và cấu trúc gia công nguội. Cụ thể, giữ ứng suất xoắn ban đầu dưới 50 phần trăm độ bền kéo, tránh nhiệt độ liên tục trên giới hạn định mức của vật liệu, và chỉ định phun bi và định hình trước cho bất kỳ lò xo nào dự kiến hoạt động hơn 10.000 giờ. Ngoài ra, sử dụng đường kính dây lớn hơn để giảm số vòng hoạt động cần thiết cho cùng một độ cứng lò xo, vì tiết diện dây lớn hơn có tỷ lệ bề mặt trên thể tích thấp hơn và giãn ứng suất chậm hơn do giảm tập trung ứng suất bề mặt. Cuối cùng, thử nghiệm lò xo mẫu dưới điều kiện tải trọng và nhiệt độ thực tế trong ít nhất 100 giờ và ngoại suy đến tuổi thọ mục tiêu, thay vì chỉ dựa vào các giá trị trong sổ tay, vì điều kiện bề mặt thực tế và sự biến thiên sản xuất có thể làm thay đổi giãn ứng suất từ 10 đến 15 phần trăm.
Câu hỏi thường gặp
Tốc độ giãn ứng suất điển hình của dây đàn piano ở nhiệt độ phòng là bao nhiêu?
Ở nhiệt độ phòng (20 đến 25 độ C), lò xo dây đàn piano thường mất từ 1 đến 3 phần trăm tải trọng ban đầu trong 10.000 giờ ở mức ứng suất vừa phải. Điều này là không đáng kể đối với hầu hết các sản phẩm tiêu dùng, nhưng có thể đáng kể đối với các dụng cụ chính xác hoặc cơ chế an toàn quan trọng. Đối với bất kỳ ứng dụng nào yêu cầu độ trôi dưới 1 phần trăm, hãy chọn 17-7 PH hoặc hợp kim niken.
Giãn ứng suất có thể được đảo ngược bằng cách nén lại lò xo không?
Không, giãn ứng suất là một thay đổi luyện kim vĩnh viễn không thể đảo ngược bằng cách nén cơ học hoặc chu kỳ lặp lại. Một khi vật liệu đã leo biến dạng và phân phối lại ứng suất bên trong, tải trọng ban đầu không thể được khôi phục nếu không xử lý nhiệt lại và định hình lại lò xo. Giải pháp duy nhất là thay thế bằng một lò xo được thiết kế với tải trọng ban đầu cao hơn hoặc vật liệu tốt hơn.
Giãn ứng suất có xảy ra ở tất cả các loại lò xo bao gồm lò xo xoắn và lò xo kéo không?
Có, giãn ứng suất xảy ra ở tất cả các loại lò xo—lò xo nén, lò xo kéo, lò xo xoắn và lò xo lá—vì đây là tính chất vật liệu, không phải hiện tượng đặc thù theo hình dạng. Tuy nhiên, lò xo xoắn thường cho thấy giãn ứng suất biểu kiến cao hơn vì ứng suất của chúng tập trung tại phần uốn của vòng xoắn, trong khi lò xo kéo có lực căng ban đầu giãn ứng suất nhanh hơn do ứng suất trước của dây. Mỗi loại đòi hỏi các cân nhắc thiết kế tương tự về nhiệt độ và ứng suất ban đầu.
Nhiệt độ vận hành tối đa cho lò xo chrome silicon là bao nhiêu?
Lò xo chrome silicon (ASTM A401) có thể hoạt động liên tục lên đến 200 độ C, với nhiệt độ gián đoạn tối đa là 230 độ C. Trên nhiệt độ này, vật liệu bắt đầu mất độ cứng và giãn ứng suất tăng tốc nhanh chóng, vượt quá 25 phần trăm mất tải trọng trong vòng 1.000 giờ ở 250 độ C. Đối với nhiệt độ trên 200 độ C, hãy chuyển sang 17-7 PH hoặc Inconel.
Phun bi cải thiện khả năng chống giãn ứng suất như thế nào?
Phun bi tạo ra ứng suất nén dư trên bề mặt lò xo đến độ sâu 0,1 đến 0,3 milimét, ứng suất này phải được khắc phục trước khi cơ chế giãn ứng suất kéo có thể bắt đầu. Điều này làm giảm ứng suất kéo thực trên bề mặt từ 30 đến 50 phần trăm, làm chậm tốc độ giãn ứng suất một cách tương ứng. Nó hiệu quả nhất trên thép cường độ cao và ít hiệu quả hơn trên các hợp kim mềm hơn như đồng phốt pho.
Sự khác biệt về chi phí giữa lò xo dây đàn piano và lò xo Inconel X-750 là bao nhiêu?
Đối với cùng một hình dạng và độ cứng lò xo, một lò xo Inconel X-750 có chi phí cao hơn khoảng 8 đến 10 lần so với lò xo dây đàn piano, chủ yếu do chi phí nguyên liệu thô và nhiệt độ xử lý cao hơn. Sự chênh lệch giá này chỉ hợp lý khi nhiệt độ vận hành vượt quá 230 độ C hoặc khi sự cố sẽ gây ra tổn thất hệ thống thảm khốc. Đối với các ứng dụng công nghiệp tiêu chuẩn, chrome silicon cung cấp sự cân bằng chi phí-hiệu suất tốt nhất.
Khi nào tôi nên chỉ định thử nghiệm giãn ứng suất cho đơn hàng lò xo của mình?
Bạn nên chỉ định thử nghiệm giãn ứng suất bất cứ khi nào lò xo hoạt động trên 100 độ C, yêu cầu tuổi thọ sử dụng lớn hơn 5 năm, hoặc duy trì chức năng bịt kín hoặc tiếp điểm điện quan trọng. Thử nghiệm nên tuân theo ASTM E328 với tối thiểu 200 giờ ở nhiệt độ vận hành tối đa, và tiêu chí chấp nhận nên là mất tải trọng tối đa 5 phần trăm. BQUQ có thể bao gồm thử nghiệm này trong lô sản xuất với chi phí bổ sung danh nghĩa từ 3 đến 5 phần trăm cho mỗi đơn hàng.
Kết luận
Giãn ứng suất là một hiện tượng tất định, phụ thuộc vào thời gian và nhiệt độ, phải được


