Sự khác biệt giữa tiện CNC và phay CNC là gì? Hướng dẫn lựa chọn quy trình
Gia công tiện CNC và phay CNC là hai quy trình sản xuất trừ lùi phổ biến nhất, và sự khác biệt chính nằm ở động học: trong tiện, phôi quay so với dụng cụ cắt đứng yên, trong khi phay, dụng cụ cắt quay so với phôi đứng yên (hoặc chuyển động chậm). Sự khác biệt cơ bản này quyết định rằng tiện là tối ưu cho các chi tiết hình trụ, đối xứng (như trục và bạc lót) với dung sai xuống đến ±0,005 mm, trong khi phay vượt trội trong việc tạo ra các hình dạng lăng trụ, phức tạp (như giá đỡ và vỏ hộp) với dung sai ±0,01 mm. Đối với một kỹ sư nhà máy, việc lựa chọn không phải là quy trình nào "tốt hơn" mà là quy trình nào phù hợp với tính đối xứng xoay, độ phức tạp của đặc điểm và khối lượng sản xuất yêu cầu của chi tiết.
Cơ chế cắt khác nhau như thế nào giữa tiện và phay CNC?
Trong tiện CNC, phôi được kẹp vào trục chính và quay ở tốc độ vòng quay được kiểm soát (thường là 1.000 đến 6.000 RPM đối với nhôm), trong khi dụng cụ cắt một điểm di chuyển tuyến tính dọc theo hai trục (X và Z) để loại bỏ vật liệu. Hành động cắt liên tục này tạo ra một đường chạy dao xoắn ốc, mang lại bề mặt hoàn thiện tuyệt vời (Ra 0,4 đến 0,8 µm) và độ đồng tâm cao vì chi tiết được gia công trong một lần gá đặt mà không cần kẹp lại. Ngược lại, phay CNC sử dụng dao cắt quay nhiều điểm (dao phay ngón, dao phay mặt, hoặc mũi khoan) di chuyển trên phôi đứng yên dọc theo ba trục hoặc nhiều hơn (X, Y, Z, cộng với trục quay A và B tùy chọn). Việc cắt không liên tục, mỗi răng dao vào và ra khỏi vật liệu, tạo ra bề mặt hoàn thiện dạng vảy cá đặc trưng (thường là Ra 1,6 đến 3,2 µm) và tạo ra lực cắt lớn hơn, đòi hỏi đồ gá kẹp chặt cứng vững hơn.
Sự hình thành phoi cũng khác biệt đáng kể. Trong tiện, tốc độ cắt không đổi trên toàn bộ đường kính vì tốc độ bề mặt phôi liên quan trực tiếp đến RPM trục chính và bán kính chi tiết. Trong phay, độ dày phoi thay đổi từ không đến tối đa khi mỗi lưỡi cắt quay, điều này có thể gây ra hiện tượng biến cứng bề mặt trên thép không gỉ và đòi hỏi tính toán cẩn thận lượng ăn dao mỗi răng (thường là 0,05 đến 0,15 mm/răng đối với nhôm). Sự khác biệt về cơ chế này ảnh hưởng đến độ mòn của dụng cụ: mảnh dao tiện bền hơn (khoảng 30 đến 45 phút thời gian cắt mỗi lưỡi trên thép đã tôi cứng) do tản nhiệt liên tục, trong khi dao phay mòn không đều do chu kỳ nhiệt và tải trọng va đập.

Hình dạng nào phù hợp nhất cho tiện CNC so với phay?
Tiện CNC là lựa chọn rõ ràng cho bất kỳ chi tiết nào có tính đối xứng xoay, nghĩa là hình dạng giống hệt nhau quanh một trục trung tâm. Điều này bao gồm trục, chốt, con lăn, ròng rọc, bạc lót và ốc vít ren. Máy tiện CNC hiện đại với dao sống (live tooling) cũng có thể thực hiện khoan lệch tâm, phay và ta-rô trong một lần gá đặt, cho phép hoàn thành các chi tiết phức tạp như thân van thủy lực hoặc trục động cơ có rãnh then mà không cần chuyển sang máy thứ hai. Tuy nhiên, tiện không thể sản xuất hiệu quả các đặc điểm không trụ như túi vuông, rãnh sâu trên bề mặt phẳng hoặc khoang có đường viền 3D phức tạp.
Phay CNC là bắt buộc đối với các chi tiết lăng trụ được xác định bởi bề mặt phẳng, góc vuông, túi, vai và đường viền tự do phức tạp. Ví dụ bao gồm vỏ hộp số, đế tản nhiệt, khung máy và lõi khuôn. Máy phay 3 trục có thể xử lý các chi tiết phẳng với đặc điểm 2.5D, trong khi phay 5 trục có thể tạo ra các phần cắt ngầm và bề mặt góc kép mà máy tiện không thể làm được. Nguyên tắc thực tế: nếu bạn có thể quay chi tiết trong mâm cặp và mọi đặc điểm đều đồng tâm với trục chính, hãy chọn tiện. Nếu chi tiết có nhiều mặt phẳng, lỗ trên các mặt phẳng khác nhau hoặc yêu cầu hình dạng chữ nhật, hãy chọn phay.
Quy trình nào đạt được dung sai và bề mặt hoàn thiện tốt hơn?
Tiện CNC thường đạt được dung sai chặt chẽ hơn và bề mặt hoàn thiện mịn hơn so với phay do hành động cắt liên tục và độ cứng vững vốn có của phôi quay so với dụng cụ cố định. Máy tiện CNC chính xác có thể giữ dung sai kích thước ±0,005 mm (0,0002 inch) trên đường kính và ±0,013 mm trên chiều dài, với bề mặt hoàn thiện Ra 0,2 µm có thể đạt được bằng mảnh dao cạo (wiper insert) và dung dịch trơn nguội phù hợp. Tiện cứng (vật liệu trên 45 HRC) có thể thay thế mài cho nhiều ứng dụng, giữ độ tròn trong phạm vi 0,002 mm.
Phay CNC, mặc dù vẫn chính xác, thường giữ dung sai từ ±0,013 mm đến ±0,025 mm (0,0005 đến 0,001 inch) trên các đặc điểm gia công, với bề mặt hoàn thiện Ra 0,8 µm đến 1,6 µm trong điều kiện tiêu chuẩn. Hạn chế này do độ võng của dụng cụ (dao phay ngón 10 mm có thể võng 0,02 mm dưới tải trọng hướng tâm 200 N) và bản chất cắt không liên tục gây ra rung động vi mô. Đối với phay nhôm độ chính xác cao, sử dụng trục chính tốc độ cao (20.000 RPM) và phay thuận có thể đạt Ra 0,4 µm, nhưng điều này đòi hỏi cân bằng dụng cụ cẩn thận và bôi trơn lượng tối thiểu. Bảng dưới đây tóm tắt các khả năng quy trình chính.
| Thông số quy trình | Tiện CNC | Phay CNC |
| Dung sai điển hình | ±0,005 mm | ±0,013 mm |
| Bề mặt hoàn thiện (Ra) | 0,2 đến 0,8 µm | 0,8 đến 3,2 µm |
| Phạm vi kích thước chi tiết | Ø1 mm đến Ø500 mm | 10 mm đến 2000 mm |
| Tốc độ trục chính | 1.000 đến 6.000 RPM | 8.000 đến 20.000 RPM |
| Chi phí dụng cụ mỗi chi tiết | Thấp (một mảnh dao) | Cao (nhiều dao cắt) |
| Thời gian gá đặt | 15 đến 30 phút | 30 đến 90 phút |
| Thời gian chu kỳ (chi tiết đơn giản) | 30 đến 90 giây | 2 đến 5 phút |

Lựa chọn vật liệu ảnh hưởng đến việc chọn tiện hay phay như thế nào?
Tính chất vật liệu ảnh hưởng đáng kể đến việc lựa chọn quy trình vì cách chúng tương tác với cơ chế cắt. Đối với tiện, vật liệu có chỉ số gia công tốt (như thép 1215, nhôm 6061-T6 và đồng thau cắt tự do) là lý tưởng vì dòng phoi liên tục giảm mài mòn dụng cụ và ngăn ngừa lẹo dao. Ví dụ, tiện nhôm 6061-T6 ở tốc độ bề mặt 180 m/phút tạo ra bề mặt gương với mảnh dao cacbua tiêu chuẩn và thời gian chu kỳ nhanh hơn 20% so với phay cùng vật liệu do tỷ lệ loại bỏ vật liệu cao hơn (lên đến 40 cm³/phút).
Đối với phay, độ cứng và xu hướng biến cứng khi gia công của vật liệu là rất quan trọng. Thép không gỉ (304/316) gây khó khăn trong phay vì chúng biến cứng nhanh, gây ra lẹo dao và hỏng dụng cụ sớm; đây là lý do chúng tôi khuyên nên tiện thép không gỉ 316 với mảnh dao có bán kính mũi 0,8 mm thay vì phay, trừ khi có máy 5 trục với dung dịch trơn nguội áp suất cao. Titan (Ti-6Al-4V) là một trường hợp khác: phay đòi hỏi tốc độ thấp (30 đến 50 m/phút) và lượng ăn dao cao để tránh hỏng dụng cụ do nhiệt, trong khi tiện có thể chạy nhanh hơn một chút do tản nhiệt tốt hơn vào phoi. Đối với vật liệu trên 45 HRC (như thép làm khuôn đã tôi cứng), phay đòi hỏi mảnh dao gốm hoặc CBN ở tốc độ cao, trong khi tiện có thể sử dụng mảnh dao cạo CBN để đạt được bề mặt hoàn thiện cấp độ mài trực tiếp.
Khi nào bạn nên chọn tiện CNC thay vì phay CNC để tiết kiệm chi phí?
Bạn nên chọn tiện CNC khi hình dạng chi tiết có tỷ lệ chiều dài trên đường kính dưới 10:1 và yêu cầu sản xuất khối lượng lớn, vì máy tiện CNC có thể sản xuất một bạc lót đơn giản trong 45 giây so với 3 phút trên máy phay, tương đương với giảm 75% thời gian chu kỳ. Đối với lô 1.000 chi tiết, chênh lệch chi phí mỗi chi tiết là đáng kể: tiện một chốt thép Ø20 mm tốn khoảng $0,35 mỗi chi tiết bao gồm dụng cụ, trong khi phay cùng chốt đó từ thanh vuông tốn $1,20 mỗi chi tiết do thời gian chu kỳ dài hơn và tiêu thụ dụng cụ cao hơn. Ngoài ra, tiện tạo ra phoi liên tục dễ tái chế hơn và máy sử dụng ít điện năng hơn (khoảng 7,5 kW cho chi tiết Ø50 mm so với 15 kW cho phay) vì việc loại bỏ vật liệu hiệu quả hơn.
Tuy nhiên, tiện trở nên kém kinh tế hơn khi chi tiết yêu cầu các thao tác phụ (như lỗ ngang hoặc mặt phẳng) mà dao sống không thể thực hiện được. Trong trường hợp đó, chi phí cho một lần gá đặt thứ hai trên máy phay thêm $8 đến $15 mỗi chi tiết cho nhân công và thời gian chuyển. Khuyến nghị kỹ thuật của chúng tôi là sử dụng trung tâm tiện-phay (máy tiện có khả năng phay) cho các chi tiết có đến 80% tính đối xứng xoay, vì điều này giảm tổng chi phí 30% so với hai máy riêng biệt. Đối với các chi tiết hoàn toàn lăng trụ, phay luôn là lựa chọn tiết kiệm chi phí nhất vì một thao tác 3 trục duy nhất có thể hoàn thành chi tiết mà không cần máy tiện.

Tại sao khối lượng chi tiết ảnh hưởng đến việc lựa chọn tiện hay phay?
Khối lượng chi tiết quyết định liệu chi phí dụng cụ và lập trình ban đầu có được bù đắp hay không. Tiện CNC có chi phí gá đặt thấp hơn (thường là $150 đến $300 cho ống kẹp và mảnh dao tiêu chuẩn) và lập trình nhanh hơn cho các chi tiết trụ đơn giản, làm cho nó lý tưởng cho nguyên mẫu khối lượng thấp (10 đến 50 chi tiết) khi chi phí mỗi đơn vị vẫn dưới $5. Đối với sản xuất khối lượng lớn (trên 5.000 chi tiết), tiện với bộ cấp phôi thanh có thể chạy không cần giám sát, đạt thời gian chu kỳ 20 giây mỗi chi tiết, điều này rất quan trọng cho ốc vít ô tô hoặc vỏ đầu nối.
Phay, mặt khác, có chi phí gá đặt cao hơn ($300 đến $800 cho ê tô, đồ gá kẹp và nhiều dao phay ngón) và thời gian lập trình (2 đến 4 giờ cho một chi tiết phức tạp), nhưng chi phí mỗi chi tiết giảm đáng kể theo khối lượng vì dụng cụ được khấu hao. Đối với lô 500 chi tiết, phay một giá đỡ phức tạp tốn $4,50 mỗi chi tiết, nhưng đối với 5.000 chi tiết, chi phí giảm xuống $1,80 mỗi chi tiết do đường chạy dao được tối ưu hóa và chiết khấu vật liệu số lượng lớn. Điểm giao nhau thường là khoảng 100 đến 200 chi tiết: dưới mức này, tiện rẻ hơn cho các chi tiết trụ; trên mức này, thời gian chu kỳ nhanh hơn của các quy trình chuyên dụng chiếm ưu thế. Đối với hình dạng hỗn hợp, chúng tôi khuyên nên phân tích chi phí bằng công thức: Tổng chi phí = Chi phí gá đặt + (Thời gian chu kỳ × Tỷ lệ giờ) + Chi phí dụng cụ mỗi chi tiết, trong đó tỷ lệ giờ của chúng tôi là $75 cho tiện và $95 cho phay tại Đông Quản.
Câu hỏi thường gặp
Trung tâm tiện CNC có thể thực hiện các thao tác phay không?
Có, các trung tâm tiện CNC hiện đại với dao sống (còn gọi là máy tiện-phay) có thể thực hiện các thao tác phay, khoan và ta-rô trên chi tiết đang quay. Trục chính dao sống chạy ở tốc độ lên đến 6.000 RPM và có thể gia công mặt phẳng, hình lục giác và lỗ ngang trong cùng một lần gá đặt, giảm tổng thời gian chu kỳ và loại bỏ sai số do kẹp lại.
Quy trình nào nhanh hơn để sản xuất một trục đơn giản?
Tiện CNC nhanh hơn đáng kể cho một trục đơn giản, với thời gian chu kỳ 30 đến 60 giây bao gồm xoay mặt đầu, tiện và cắt đứt, so với 2 đến 4 phút trên máy phay. Hành động cắt liên tục và một lần gá đặt trên máy tiện cũng cải thiện độ đồng tâm và giảm nguy cơ sai lệch kích thước.
Kích thước chi tiết tối đa cho tiện CNC là bao nhiêu?
Máy tiện CNC của chúng tôi có thể xử lý các chi tiết lên đến Ø500 mm đường kính và 1000 mm chiều dài, với độ vung qua băng máy tối đa là 550 mm. Đối với đường kính lớn hơn 500 mm, chúng tôi khuyên sử dụng trung tâm tiện đứng (VTL) hoặc chuyển sang phay, có thể chứa các chi tiết lên đến 2000 mm trong một lần gá đặt.
Làm thế nào để quyết định giữa tiện và phay cho một chi tiết có rãnh then?
Nếu rãnh then nằm trên đường kính ngoài của trục, hãy sử dụng trung tâm tiện-phay với dao sống để gia công rãnh then trong cùng một lần gá đặt với tiện, điều này duy trì độ đồng tâm. Nếu rãnh then nằm trên lỗ bên trong, phay là bắt buộc vì máy tiện không thể tiếp cận bề mặt bên trong bằng dao cắt quay.
Quy trình nào tạo ra ít chất thải vật liệu hơn?
Tiện CNC tạo ra ít chất thải hơn cho các chi tiết trụ vì phôi ban đầu là thanh có đường kính gần với đường kính cuối cùng của chi tiết, và phoi đồng nhất dễ tái chế. Phay từ khối hình chữ nhật có thể lãng phí đến 60% vật liệu, đặc biệt là đối với các túi phức tạp, trừ khi bạn sử dụng đúc hoặc rèn gần hình dạng cuối cùng.
Cả hai quy trình có thể đạt được cùng một bề mặt hoàn thiện không?
Không, tiện thường đạt được bề mặt hoàn thiện mịn hơn (Ra 0,2 µm) so với phay (Ra 0,8 µm tối thiểu trong thực hành tiêu chuẩn) do hành động cắt liên tục và việc sử dụng mảnh dao cạo. Đối với bề mặt gương dưới Ra 0,1 µm, tiện sau đó đánh bóng nhẹ đáng tin cậy hơn so với phay, vốn để lại dấu vảy cá.
Thời gian giao hàng điển hình cho một nguyên mẫu trong cả hai quy trình là bao lâu?
Đối với một nguyên mẫu trụ đơn giản, tiện CNC


