Quy trình rèn tản nhiệt là gì và hiệu suất của nó như thế nào?
Forged heat sinks (tản nhiệt rèn) được sản xuất bằng cách áp dụng áp suất cao lên một phôi kim loại dẻo, thường là hợp kim nhôm 6063 hoặc 6061, ép nó vào một khoang khuôn thép được gia công chính xác để tạo ra cấu trúc cánh tản nhiệt gần với hình dạng cuối cùng với dòng chảy hạt liên tục, không bị đứt gãy. Quy trình này tạo ra các tản nhiệt có độ bền cơ học và tính dẫn nhiệt vượt trội so với các lựa chọn đúc khuôn hoặc cạo/bào, đạt được độ dày cánh tản nhiệt xuống tới 0,8 mm và tỷ lệ khung hình (aspect ratio) lên tới 15:1. Đối với các đợt sản xuất khối lượng lớn trên 5.000 chiếc, rèn mang lại sự cân bằng tốt nhất giữa hiệu suất nhiệt, tính toàn vẹn cấu trúc và chi phí đơn vị, thường mang lại giá trị điện trở nhiệt thấp hơn 10-20% so với các thiết kế ép đùn tương đương.
Quy Trình Rèn Tản Nhiệt Là Gì và Các Bước Chính Của Nó?
Quy trình rèn tản nhiệt bao gồm bốn giai đoạn quan trọng: chuẩn bị phôi, gia nhiệt khuôn, rèn và cắt bavia. Đầu tiên, một phôi nhôm (thường là 6063-T5 hoặc 6061-T6) được cắt theo thể tích đã tính toán và được gia nhiệt sơ bộ đến 400-480°C (752-896°F) trong lò. Phôi đã được gia nhiệt sau đó được đặt vào bộ khuôn được lắp trên máy ép cơ khí hoặc thủy lực, với khuôn được gia nhiệt trước đến 200-300°C để giảm sốc nhiệt. Máy ép tác dụng lực từ 500 đến 2.500 tấn, tùy thuộc vào diện tích chiếu của tản nhiệt, làm cho nhôm chảy vào các khoang khuôn với tốc độ 50-150 mm/s. Sau thời gian lưu giữ từ 3-10 giây để cho phép điền đầy khuôn hoàn toàn, chi tiết được đẩy ra, tôi nguội trong nước hoặc khí cưỡng bức để đạt được trạng thái tôi T5 hoặc T6, sau đó được cắt bavia để loại bỏ phần thừa. Các công đoạn cuối cùng bao gồm nắn thẳng, xử lý bề mặt (phun bi hoặc anodizing), và kiểm tra kích thước 100% bằng máy đo tọa độ CMM.

Rèn So Với Ép Đùn và Đúc Khuôn Trong Sản Xuất Tản Nhiệt Như Thế Nào?
Rèn vượt trội hơn ép đùn và đúc khuôn về tính toàn vẹn cấu trúc và hiệu suất nhiệt, nhưng nó có chi phí khuôn mẫu cao hơn. Tản nhiệt ép đùn, bị giới hạn ở các cấu hình 2D, có tỷ lệ khung hình cánh tối đa khoảng 8:1 và yêu cầu gia công thứ cấp cho bất kỳ đặc điểm 3D nào, điều này có thể làm tăng gấp đôi chi phí đơn vị. Tản nhiệt đúc khuôn, mặc dù cung cấp các hình dạng 3D phức tạp, nhưng bị ảnh hưởng bởi độ xốp (1-3% theo thể tích) làm giảm độ dẫn nhiệt hiệu quả tới 20% và giới hạn độ dày cánh tản nhiệt ở mức tối thiểu 1,5 mm. Tản nhiệt rèn đạt được độ xốp bằng không, cấu trúc hạt liên tục được định hướng theo hướng cánh tản nhiệt, và độ dày cánh từ 0,8-2,0 mm. Bảng dưới đây cho thấy sự so sánh định lượng cho một tấm đế tản nhiệt điển hình 100 mm x 100 mm x 40 mm với 10 cánh:
| Thông số | Rèn (6063-T5) | Ép đùn (6063-T5) | Đúc khuôn (A380) |
| Độ dày cánh (mm) | 0.8 - 2.0 | 1.0 - 3.0 | 1.5 - 4.0 |
| Tỷ lệ khung hình tối đa (chiều cao/độ dày) | 15:1 | 8:1 | 6:1 |
| Độ xốp (%) | 0 | 0 | 1 - 3 |
| Độ bền kéo tối đa (MPa) | 205 | 165 | 160 |
| Độ dẫn nhiệt (W/m·K) | 209 | 201 | 96 |
| Chi phí khuôn mẫu (USD) | 15.000 - 40.000 | 3.000 - 8.000 | 8.000 - 20.000 |
| Chi phí đơn vị tại 10.000 chiếc (USD) | 4.50 - 7.00 | 3.00 - 5.00 (cộng gia công) | 2.50 - 4.00 |
| Thời gian giao hàng cho sản phẩm đầu tiên (tuần) | 6 - 8 | 2 - 4 | 4 - 6 |
Tại Sao Rèn Cải Thiện Hiệu Suất Nhiệt So Với Các Phương Pháp Khác?
Rèn cải thiện hiệu suất nhiệt chủ yếu bằng cách loại bỏ độ xốp và tạo ra dòng chảy hạt liên tục, không bị đứt gãy theo hình dạng của tản nhiệt. Trong đúc khuôn, không khí bị giữ lại tạo thành các lỗ rỗng hoạt động như chất cách nhiệt, làm giảm độ dẫn hiệu quả từ 96 W/m·K xuống thấp tới 77 W/m·K trong thực tế. Nhôm rèn 6063-T5 duy trì ổn định 209 W/m·K trong toàn bộ chi tiết. Ngoài ra, quá trình rèn làm cứng nguội vật liệu, tăng mật độ tại bề mặt và cải thiện truyền nhiệt tại bề mặt tiếp xúc giữa cánh và không khí. Khả năng rèn các cánh mỏng hơn (0,8 mm so với tối thiểu 1,5 mm của đúc khuôn) làm tăng diện tích bề mặt lên tới 30% cho cùng một kích thước tổng thể, trực tiếp tăng cường khả năng tản nhiệt đối lưu. Đối với một ứng dụng điện tử công suất điển hình tản nhiệt 150 W, một tản nhiệt rèn có thể duy trì điện trở nhiệt từ điểm nối đến môi trường là 0,45°C/W, so với 0,58°C/W của sản phẩm đúc khuôn tương đương, cải thiện 22%.

Dung Sai Nào Có Thể Đạt Được Với Tản Nhiệt Rèn?
Tản nhiệt rèn đạt được dung sai chặt chẽ hơn so với đúc khuôn nhưng yêu cầu gia công thứ cấp cho độ chính xác cao nhất. Kích thước sau khi rèn có thể giữ dung sai ±0,3 mm đối với độ dày cánh và ±0,5 mm đối với chiều dài và chiều rộng tổng thể, với góc thoát khuôn từ 0,5-1,0 độ cần thiết để tháo khuôn. Độ phẳng của tấm đế sau khi rèn thường là 0,1 mm trên 100 mm, phù hợp cho hầu hết các ứng dụng lắp đặt. Tuy nhiên, các bề mặt lắp đặt quan trọng, chẳng hạn như mặt dưới của tấm đế tiếp xúc với nguồn nhiệt, yêu cầu một hoạt động phay hoặc mài thứ cấp để đạt được độ phẳng 0,05 mm và độ nhám bề mặt Ra 0,8 µm. Bảng dưới đây tóm tắt các dung sai có thể đạt được cho các đặc điểm rèn tiêu chuẩn:
| Đặc điểm | Dung sai sau khi rèn (mm) | Sau gia công thứ cấp (mm) |
| Độ dày cánh | ±0.3 | ±0.1 |
| Độ dày tấm đế | ±0.4 | ±0.05 |
| Chiều dài/chiều rộng tổng thể | ±0.5 | ±0.1 |
| Độ phẳng tấm đế | 0.1 trên 100 mm | 0.05 trên 100 mm |
| Độ nhám bề mặt (Ra) | 3.2 µm | 0.8 µm |
| Vị trí lỗ (để lắp đặt) | Không áp dụng | ±0.05 |
Hợp Kim Nhôm Nào Tốt Nhất Cho Tản Nhiệt Rèn?
Các hợp kim tốt nhất cho tản nhiệt rèn là 6063-T5 và 6061-T6, mỗi loại phục vụ các ưu tiên hiệu suất khác nhau. Hợp kim 6063 cung cấp độ dẫn nhiệt cao nhất (209 W/m·K) và khả năng chống ăn mòn tuyệt vời, làm cho nó trở thành lựa chọn mặc định cho hầu hết các ứng dụng điện tử thương mại và tiêu dùng nơi hiệu quả nhiệt là tối quan trọng. Hợp kim 6061 cung cấp độ bền cơ học cao hơn (độ bền kéo tối đa 310 MPa so với 205 MPa của 6063) và khả năng gia công tốt hơn, làm cho nó phù hợp cho các ứng dụng chịu rung động hoặc sốc cơ học, chẳng hạn như mô-đun công suất ô tô và thiết bị điện tử hàng không vũ trụ. Đối với các môi trường nhiệt độ cao khắc nghiệt trên 200°C, hợp kim 6061 với trạng thái tôi T6 duy trì độ bền tốt hơn so với 6063-T5, bắt đầu mềm đi trên 150°C. Đối với các ứng dụng chuyên dụng yêu cầu giảm trọng lượng tối đa, có thể chỉ định rèn đồng-vonfram hoặc rèn lai nhôm-đồng, nhưng chi phí vật liệu tăng 300-500%.

Khi Nào Kỹ Sư Nên Chỉ Định Tản Nhiệt Rèn Thay Vì Các Lựa Chọn Khác?
Các kỹ sư nên chỉ định tản nhiệt rèn khi khối lượng sản xuất vượt quá 5.000 chiếc mỗi năm và thiết kế yêu cầu mật độ cánh cao hoặc hình dạng 3D không thể ép đùn. Điểm hòa vốn so với ép đùn thường là 8.000-10.000 chiếc khi tính đến chi phí gia công thứ cấp cần thiết cho các cấu hình ép đùn có đặc điểm 3D. Rèn cũng là lựa chọn ưu tiên khi ứng dụng yêu cầu độ xốp bằng không cho các cụm lắp ráp hàn chân không hoặc khi tản nhiệt phải chịu tải trọng cơ học cao, chẳng hạn như trong bộ chuyển đổi kéo đường sắt nơi mức độ rung động đạt 5 g RMS. Ngược lại, cho các nguyên mẫu khối lượng thấp (dưới 500 chiếc) hoặc các hình dạng cánh phẳng đơn giản, ép đùn hoặc cạo/bào hiệu quả hơn về chi phí, với chi phí khuôn mẫu chỉ 3.000-8.000 USD so với 15.000-40.000 USD cho khuôn rèn.
Sản Xuất Khuôn Mẫu và Phê Duyệt Sản Phẩm Đầu Tiên Cho Tản Nhiệt Rèn Mất Bao Lâu?
Khuôn mẫu cho tản nhiệt rèn mất 4-6 tuần để thiết kế và sản xuất, cộng thêm 2-3 tuần cho việc phê duyệt sản phẩm đầu tiên (FAI). Bộ khuôn, thường được làm từ thép làm khuôn nóng H13, được gia công CNC, xử lý nhiệt đến 45-52 HRC, và sau đó được đánh bóng đến độ nhám bề mặt Ra 0,4 µm để đảm bảo dòng chảy kim loại mịn và dễ dàng đẩy chi tiết ra. Quy trình FAI bao gồm kiểm tra kích thước 100%, phân tích luyện kim để xác minh dòng chảy hạt, và kiểm tra hiệu suất nhiệt bằng cách sử dụng đường hầm gió hoặc thiết bị kiểm tra nhiệt. Tổng thời gian giao hàng từ đơn đặt hàng đến các bộ phận sẵn sàng sản xuất là 7-9 tuần cho lô đầu tiên, với các đợt sản xuất tiếp theo từ 5.000-10.000 chiếc thường hoàn thành trong 3-4 tuần. Đối với các yêu cầu khẩn cấp, BQUQ cung cấp dịch vụ làm khuôn nhanh với phụ phí 20%, giảm thời gian sản xuất khuôn xuống còn 3 tuần.
Tản Nhiệt Rèn Có Thể Được Anodizing Hoặc Xử Lý Bề Mặt Khác Không?
Có, tản nhiệt rèn có thể được anodizing loại II (axit sulfuric) hoặc loại III (lớp phủ cứng), với kết quả tuyệt vời nhờ bề mặt dày đặc, không xốp. Anodizing loại II với độ dày 8-12 µm làm tăng độ phát xạ bề mặt từ 0,1 lên 0,8, cải thiện truyền nhiệt bức xạ lên tới 15% trong các ứng dụng đối lưu tự nhiên. Anodizing đen là lớp hoàn thiện phổ biến nhất, cung cấp cả hiệu suất nhiệt được cải thiện và tính thẩm mỹ đồng nhất. Anodizing cứng loại III với độ dày 25-50 µm được chỉ định cho các ứng dụng yêu cầu khả năng chống mài mòn, nhưng nó làm giảm độ dẫn nhiệt khoảng 5% do lớp gốm cách điện. Các phương pháp xử lý bề mặt khả thi khác bao gồm lớp phủ chuyển hóa cromat (để tiếp đất điện) và sơn tĩnh điện (cho môi trường khắc nghiệt), mặc dù sơn tĩnh điện chỉ nên được áp dụng cho các bề mặt không phải cánh tản nhiệt để tránh làm giảm hiệu quả nhiệt của cánh.
Câu Hỏi Thường Gặp
Chi Phí Điển Hình Cho Mỗi Đơn Vị Tản Nhiệt Rèn Tại 10.000 Chiếc Là Bao Nhiêu?
Tại 10.000 chiếc, một tản nhiệt nhôm rèn tiêu chuẩn (100 mm x 100 mm x 40 mm) có giá từ 4,50 đến 7,00 USD mỗi đơn vị, bao gồm vật liệu, rèn, cắt bavia và kiểm tra cơ bản. Giá này giả định khấu hao khuôn mẫu từ 15.000-40.000 USD trên số lượng đặt hàng. Chi phí đơn vị giảm xuống còn 3,50-5,50 USD tại 50.000 chiếc khi chi phí khuôn mẫu được khấu hao hoàn toàn.
Rèn Ảnh Hưởng Đến Khả Năng Tỷ Lệ Khung Hình Cánh Như Thế Nào?
Rèn có thể đạt được tỷ lệ khung hình cánh lên tới 15:1, nghĩa là một cánh có chiều cao 12 mm có thể mỏng tới 0,8 mm. Điều này tốt hơn đáng kể so với ép đùn (8:1) và đúc khuôn (6:1). Tỷ lệ khung hình cao hơn trực tiếp làm tăng diện tích bề mặt để tản nhiệt mà không làm tăng kích thước tổng thể của tản nhiệt.
Giới Hạn Kích Thước Tối Đa Cho Một Tản Nhiệt Rèn Là Bao Nhiêu?
Kích thước thực tế tối đa cho một tản nhiệt rèn bị giới hạn bởi công suất máy ép, thường là 400 mm x 400 mm về diện tích mặt bằng và 150 mm về chiều cao cho máy ép 2.500 tấn. Các bộ phận lớn hơn có thể được rèn trên các máy ép chuyên dụng lên tới 5.000 tấn, nhưng chi phí khuôn mẫu tăng theo cấp số nhân. Đối với kích thước trên 500 mm về chiều dài, nên sử dụng cụm lắp ráp nhiều mảnh hoặc các quy trình thay thế.
Tản Nhiệt Rèn Có Phù Hợp Cho Điện Tử Tiêu Dùng Khối Lượng Lớn Không?
Có, tản nhiệt rèn là lý tưởng cho điện tử tiêu dùng khối lượng lớn khi thiết kế yêu cầu cánh mỏng hoặc hình dạng 3D phức tạp. Ở khối lượng 100.000 chiếc mỗi năm, chi phí đơn vị có thể giảm xuống dưới 2,00 USD, làm cho rèn cạnh tranh với đúc khuôn trong khi cung cấp hiệu suất nhiệt vượt trội. Đặc tính không xốp cũng đảm bảo chất lượng nhất quán qua hàng triệu chu kỳ.
Độ Dẫn Nhiệt Của Tản Nhiệt Rèn 6063-T5 Là Bao Nhiêu?
Một tản nhiệt rèn 6063-T5 có độ dẫn nhiệt khối là 209 W/m·K, được duy trì hiệu quả trong toàn bộ chi tiết nhờ độ xốp bằng không. Điều này cao hơn 118% so với nhôm đúc khuôn A380 (96 W/m·K). Trong thực tế, điều này có nghĩa là một tản nhiệt rèn có thể tản cùng một lượng nhiệt với diện tích bề mặt nhỏ hơn 15-20% so với sản phẩm đúc khuôn tương đương.
Lực Ép Của Máy Ép Ảnh Hưởng Đến Chất Lượng Tản Nhiệt Rèn Như Thế Nào?
Lực ép của máy ép phải được khớp với diện tích chiếu của tản nhiệt


