Quy mô thị trường tản nhiệt toàn cầu năm 2026 là bao nhiêu và điều gì thúc đẩy nó?
Aug 28,2026

Quy mô thị trường tản nhiệt toàn cầu năm 2026 là bao nhiêu và điều gì thúc đẩy nó?

Thị trường tản nhiệt toàn cầu được dự báo sẽ đạt khoảng 8,9 tỷ USD vào năm 2026, với tốc độ tăng trưởng kép hàng năm (CAGR) là 6,2% tính từ năm 2024. Sự tăng trưởng này chủ yếu được thúc đẩy bởi ba lĩnh vực: trung tâm dữ liệu trí tuệ nhân tạo (AI) yêu cầu làm mát bằng chất lỏng hiệu suất cao, xe điện (EV) đòi hỏi quản lý nhiệt pin hiệu quả, và hạ tầng viễn thông 5G/6G cần làm mát thụ động cho các linh kiện RF mật độ cao. Đối với các kỹ sư thu mua, điều này đồng nghĩa với thời gian giao hàng chặt chẽ hơn, chi phí vật liệu đồng và nhôm cao hơn, và sự chuyển dịch sang các dạng cánh tản nhiệt tiên tiến và công nghệ buồng hơi.

Số Liệu Quy Mô Thị Trường Cụ Thể Cho Tản Nhiệt Năm 2026 Là Gì?

Định giá thị trường 8,9 tỷ USD cho năm 2026 dựa trên phân tích tổng hợp về phần cứng quản lý nhiệt, không bao gồm quạt làm mát chủ động và bơm làm mát bằng chất lỏng. Theo khu vực, Châu Á - Thái Bình Dương chiếm 54% thị phần, được thúc đẩy bởi sản lượng sản xuất của Trung Quốc và sản xuất xe điện nội địa, trong khi Bắc Mỹ chiếm 22% nhờ việc xây dựng các trung tâm dữ liệu quy mô lớn. Giá bán trung bình (ASP) cho một tản nhiệt nhôm đùn tiêu chuẩn đã tăng từ 3,80 USD vào năm 2021 lên 4,65 USD vào năm 2025, phản ánh mức tăng 10% hàng năm của chi phí nhôm thô. Đối với tản nhiệt đồng gia công chính xác dùng trong GPU AI cao cấp, ASP dao động từ 18 USD đến 45 USD mỗi đơn vị, tùy thuộc vào số lượng cánh tản nhiệt và xử lý bề mặt.

Quy mô thị trường tản nhiệt toàn cầu năm 2026 là bao nhiêu v

Điện Toán AI Thay Đổi Yêu Cầu Thiết Kế Tản Nhiệt Như Thế Nào?

Các bộ xử lý AI như GPU H100 và B200 của NVIDIA tạo ra công suất nhiệt từ 700W đến 1200W mỗi chip, cao gấp 3,5 lần so với CPU máy chủ truyền thống. Điều này buộc các thiết kế tản nhiệt phải chuyển từ nhôm đùn thông thường với điện trở nhiệt 0,25 K/W sang buồng hơi đồng với điện trở nhiệt dưới 0,08 K/W. Mật độ cánh tản nhiệt cho tản nhiệt cấp AI đã tăng lên 18 đến 24 cánh mỗi inch, với độ dày cánh tối thiểu là 0,25 mm, đòi hỏi dung sai gia công CNC là ±0,05 mm. Ngoài ra, 45% các trung tâm dữ liệu AI mới đang áp dụng tấm làm mát với các dãy kênh vi mô, trong đó chiều rộng kênh là 0,3 mm và độ sâu là 1,2 mm, yêu cầu phay chính xác cao mà BQUQ thực hiện trên các trung tâm CNC 5 trục.

Tại Sao Xe Điện Lại Là Động Lực Tăng Trưởng Chính Cho Tản Nhiệt?

Điện tử công suất xe điện, bao gồm bộ biến tần và bộ sạc trên xe, có tỷ lệ thâm nhập thị trường là 28% toàn cầu vào năm 2026, với mỗi xe chứa từ 8 đến 12 tản nhiệt riêng lẻ. Một tản nhiệt biến tần EV điển hình là tấm làm mát bằng chất lỏng bằng nhôm có kích thước 300 mm x 150 mm, với dung sai độ phẳng 0,02 mm và độ nhám bề mặt Ra 0,8 µm để đảm bảo tiếp xúc vật liệu giao diện nhiệt (TIM) thích hợp. Tải nhiệt trên mỗi mô-đun công suất EV đã tăng từ 150W lên 320W trong ba năm qua, thúc đẩy các nhà sản xuất sử dụng nhôm A6063-T5 hoặc đồng C1100. Giá cho một tản nhiệt EV khối lượng trung bình (5.000 đến 20.000 đơn vị mỗi năm) trung bình là 22 USD mỗi chiếc, bao gồm gia công CNC và anodizing với độ dày lớp phủ 15 µm. Đến năm 2026, lĩnh vực EV sẽ tiêu thụ 38.000 tấn nhôm cho tản nhiệt hàng năm, tăng 45% so với năm 2023.

Quy mô thị trường tản nhiệt toàn cầu năm 2026 là bao nhiêu v

Ứng Dụng Viễn Thông Nào Yêu Cầu Tản Nhiệt Tiên Tiến Nhất?

Ăng-ten MIMO quy mô lớn 5G và trạm gốc mmWave là các ứng dụng viễn thông đòi hỏi khắt khe nhất, với mỗi đơn vị chứa 64 đến 128 mô-đun khuếch đại công suất (PA). Nhiệt độ mối nối của các PA GaN (gallium nitride) này phải duy trì dưới 150°C, yêu cầu tản nhiệt có điện trở nhiệt 0,12 K/W ở mức tăng nhiệt độ môi trường 15°C. Tản nhiệt cho trạm gốc 5G thường là thân nhôm đúc khuôn với chiều cao cánh 40 mm và khoảng cách cánh 3,5 mm, được gia công sau để đạt độ phẳng 0,1 mm. Đối với lắp đặt ngoài trời, các tản nhiệt này yêu cầu vỏ bọc đạt chuẩn IP65 và lớp phủ chống ăn mòn, chẳng hạn như anodizing cứng với độ dày 25 µm, làm tăng 8% chi phí mỗi đơn vị. Phân khúc tản nhiệt viễn thông năm 2026 được định giá 1,7 tỷ USD, với CAGR là 5,8%, khi nghiên cứu 6G đẩy tần số lên trên 100 GHz, điều này sẽ yêu cầu mật độ cánh tản nhiệt cao hơn nữa.

Quy Trình Sản Xuất Nào Hiệu Quả Về Chi Phí Nhất Cho Tản Nhiệt Khối Lượng Lớn?

Đối với khối lượng sản xuất trên 50.000 đơn vị mỗi năm, đùn nhôm là quy trình hiệu quả nhất về chi phí, với chi phí khuôn từ 1.200 USD đến 3.500 USD và chi phí mỗi linh kiện từ 1,50 USD đến 4,00 USD. Đối với khối lượng từ 5.000 đến 50.000 đơn vị, gia công CNC từ phôi nhôm đặc trở nên cạnh tranh, cung cấp dung sai chặt chẽ hơn ±0,02 mm mà không cần các công đoạn thứ cấp. Đúc khuôn là tối ưu cho các hình dạng phức tạp có phần nhô ra, nhưng chi phí khuôn ban đầu là 10.000 USD đến 40.000 USD, và độ dày thành tối thiểu là 1,5 mm, điều này hạn chế hiệu suất nhiệt. Đối với tản nhiệt cánh phay hoặc cánh gấp, chi phí mỗi đơn vị có cánh là 5,50 USD, với bước cánh 1,5 mm, nhưng quy trình này chậm hơn 20% so với đùn. BQUQ khuyến nghị đùn cho các cấu hình đơn giản, gia công CNC cho các linh kiện AI và EV có dung sai cao, và phay cánh cho các ứng dụng diện tích bề mặt lớn nơi luồng khí bị hạn chế.

Quy mô thị trường tản nhiệt toàn cầu năm 2026 là bao nhiêu v

Giá Nguyên Vật Liệu Ảnh Hưởng Đến Chi Phí Tản Nhiệt Năm 2026 Như Thế Nào?

Vật liệuGiá 2026 (USD/kg)Độ dẫn nhiệt (W/m·K)Ứng dụng điển hìnhTác động chi phí mỗi tản nhiệt
Nhôm A6063-T53,10 USD201Cánh đùn, tấm làm mát EV+15% so với 2023
Đồng C11009,80 USD398Buồng hơi AI, CPU cao cấp+22% so với 2023
Nhôm ADC12 (đúc khuôn)2,85 USD96Trạm gốc viễn thông+10% so với 2023
Hợp kim đồng C17200 (beryllium)28,50 USD110Kẹp lò xo và phần cứng lắp đặt+18% so với 2023
TIM (keo tản nhiệt, 1g)0,85 USD8,5Giao diện giữa chip và tản nhiệtỔn định

Sự biến động giá đồng, dao động từ 8,50 USD đến 10,50 USD mỗi kg trên sàn giao dịch kim loại London (LME), là rủi ro chính cho việc thu mua tản nhiệt vào năm 2026. Để giảm thiểu điều này, các kỹ sư nên chỉ định nhôm khi có thể, vì nó mang lại mức giảm chi phí 68% trên mỗi đơn vị hiệu suất nhiệt cho các ứng dụng không quan trọng. Đối với các hệ thống AI công suất cao, việc sử dụng đồng là không thể tránh khỏi, nhưng tối ưu hóa thiết kế có thể giảm 15% khối lượng vật liệu thông qua tấm đế mỏng hơn và tích hợp buồng hơi. BQUQ khuyên nên ký hợp đồng vật liệu theo quý với các nhà cung cấp để tránh biến động giá giao ngay, điều này trong lịch sử đã làm tăng 8% đến 12% tổng chi phí dự án.

Khi Nào Các Kỹ Sư Nên Chuyển Từ Tản Nhiệt Thụ Động Sang Làm Mát Bằng Chất Lỏng?

Các kỹ sư nên chuyển từ tản nhiệt làm mát bằng không khí thụ động sang làm mát bằng chất lỏng khi công suất thiết kế nhiệt (TDP) vượt quá 400W mỗi linh kiện hoặc khi nhiệt độ vỏ tối đa cho phép dưới 70°C. Đối với GPU AI 500W, một tản nhiệt thụ động sẽ yêu cầu diện tích bề mặt cánh là 4500 cm² và luồng khí 150 CFM, điều này không thực tế trong một khung máy chủ 1U tiêu chuẩn. Một tấm làm mát bằng chất lỏng, với tốc độ dòng chảy 1,5 L/phút và độ giảm áp 0,4 bar, có thể tiêu tán 500W với điện trở nhiệt 0,03 K/W, tốt hơn 6 lần so với làm mát bằng không khí. Điểm giao nhau về chi phí là ở 350W: dưới mức này, một tản nhiệt thụ động có giá 12 USD đến 18 USD, trong khi trên mức này, một vòng làm mát bằng chất lỏng có giá 35 USD đến 60 USD mỗi nút. Đối với tủ viễn thông ngoài trời, làm mát thụ động vẫn được ưa chuộng dưới 200W do lo ngại về độ tin cậy của bơm, nhưng đối với bộ biến tần EV, làm mát bằng chất lỏng là bắt buộc trên 320W.

BQUQ Đảm Bảo Chất Lượng Cho Tản Nhiệt Hiệu Suất Cao Như Thế Nào?

BQUQ, với 20 năm kinh nghiệm sản xuất chính xác tại Đông Quản, áp dụng kiểm soát quy trình thống kê (SPC) cho mọi lô tản nhiệt, duy trì chỉ số Cpk từ 1,67 trở lên cho các kích thước quan trọng. Các trung tâm gia công CNC của chúng tôi đạt độ chính xác định vị ±0,005 mm và độ lặp lại ±0,003 mm, điều này rất cần thiết cho các tấm làm mát kênh vi mô. Chúng tôi thực hiện kiểm tra kích thước 100% bằng máy đo tọa độ (CMM) cho độ phẳng và độ song song, và chúng tôi xác minh hiệu suất nhiệt bằng thiết bị thử nghiệm tùy chỉnh đo thông lượng nhiệt lên đến 250 W/cm². Đối với tản nhiệt nhôm, chúng tôi cung cấp dây chuyền anodizing tiêu chuẩn với độ dày 10 đến 25 µm, và đối với đồng, chúng tôi cung cấp mạ niken 3 đến 5 µm để chống oxy hóa. Thời gian giao hàng cho một nguyên mẫu là 3 đến 5 ngày, và cho các đợt sản xuất 10.000 chiếc là 15 đến 20 ngày, nhanh hơn 30% so với mức trung bình của ngành.

Các Chế Độ Hỏng Hóc Phổ Biến Trong Thiết Kế Tản Nhiệt Là Gì Và Cách Tránh Chúng?

Chế độ hỏng hóc phổ biến nhất là mỏi nhiệt tại giao diện giữa đế tản nhiệt và nguồn nhiệt, gây ra bởi sự không khớp hệ số giãn nở nhiệt (CTE) giữa nhôm (23 ppm/K) và silicon (3 ppm/K). Điều này dẫn đến các vết nứt vi mô trong lớp TIM, làm tăng điện trở nhiệt lên 20% sau 1000 chu kỳ nhiệt. Chế độ hỏng hóc thứ hai là rung động cánh và cộng hưởng ở tốc độ luồng khí cao trên 3 m/s, có thể gây nứt cánh tại gốc nếu độ dày cánh dưới 0,4 mm. Để tránh những vấn đề này, các kỹ sư nên sử dụng vật liệu khớp CTE như hợp kim đồng-molypden cho tấm đế, hoặc kết hợp các tính năng giảm ứng suất như đế có rãnh. Đối với rung động cánh, nên thêm thanh giằng giữa nhịp hoặc tăng độ dày cánh lên 0,6 mm. BQUQ cũng khuyến nghị tối thiểu 500 bài kiểm tra sốc nhiệt, từ -40°C đến +125°C, trước khi phê duyệt thiết kế tản nhiệt cho sản xuất.

Câu Hỏi Thường Gặp

Thời Gian Giao Hàng Trung Bình Cho Tản Nhiệt Tùy Chỉnh Là Bao Lâu?

Đối với một tản nhiệt nhôm đùn cơ bản, thời gian giao hàng là 2 đến 3 tuần cho một đơn hàng sản xuất 5.000 đơn vị, bao gồm chế tạo khuôn mất 7 đến 10 ngày. Đối với một tấm làm mát bằng đồng gia công CNC, thời gian giao hàng kéo dài đến 4 đến 5 tuần do độ phức tạp của việc phay kênh vi mô và hoàn thiện bề mặt. BQUQ cung cấp dịch vụ tạo nguyên mẫu nhanh với thời gian hoàn thành 48 giờ cho một chiếc, tùy thuộc vào tình trạng sẵn có của vật liệu.

Vật Liệu Tản Nhiệt Nào Mang Lại Hiệu Suất Tốt Nhất Trên Mỗi Đô La?

Nhôm A6063-T5 mang lại hiệu suất nhiệt tốt nhất trên mỗi đô la, với chi phí 3,10 USD mỗi kg và độ dẫn nhiệt 201 W/m·K. Đồng đắt hơn 3 lần nhưng chỉ cung cấp độ dẫn nhiệt gấp 2 lần, khiến nó chỉ khả thi về mặt kinh tế cho các ứng dụng mật độ công suất cao trên 300W. Đối với hầu hết các thiết bị điện tử tiêu dùng và công nghiệp dưới 200W, nhôm là lựa chọn được khuyến nghị.

Tản Nhiệt Có Thể Được Tái Chế Sau Khi Hết Vòng Đời Không?

Có, tản nhiệt nhôm và đồng có thể tái chế 100%, và quá trình tái chế chỉ tiêu thụ 5% năng lượng cần thiết cho sản xuất sơ cấp. Giá trị phế liệu của nhôm khoảng 60% giá vật liệu nguyên chất, trong khi phế liệu đồng giữ lại 85% giá trị của nó. BQUQ thiết kế tản nhiệt không có vật liệu khác loại liên kết để tạo điều kiện tách và tái chế dễ dàng.

Khoảng Cách Cánh Ảnh Hưởng Đến Hiệu Suất Tản Nhiệt Như Thế Nào?

Khoảng cách cánh ảnh hưởng trực tiếp đến lực cản luồng khí và truyền nhiệt đối lưu; khoảng cách điển hình 2,0 mm là tối ưu cho đối lưu tự nhiên, trong khi 1,5 mm tốt hơn cho luồng khí cưỡng bức trên 2 m/s. Giảm khoảng cách cánh từ 2,5 mm xuống 1,5 mm làm tăng diện tích bề mặt lên 40% nhưng cũng làm tăng độ giảm áp lên 60%. Bước cánh tối ưu cho cánh cao 40 mm được tính toán dựa trên số Rayleigh cho đối lưu tự nhiên hoặc số Reynolds cho đối lưu cưỡng bức.

Yêu Cầu Bề Mặt Cho Tấm Đế Tản Nhiệt Là Gì?

Độ nhám bề mặt của tấm đế phải là Ra 0,8 µm hoặc tốt hơn để đảm bảo tiếp xúc đầy đủ với vật liệu giao diện nhiệt và bề mặt chip. Độ nhám thô hơn Ra 3,2 µm làm tăng điện trở tiếp xúc nhiệt lên 15% do các khe hở không

Bài Viết Liên Quan



Liên hệ với chúng tôi để báo giá
Nhận báo giá
Chúng tôi sử dụng < a href = javascript: void (0); class = openccookie > cookie để cải thiện trải nghiệm trực tuyến của bạn. Bằng cách tiếp tục duyệt trang web này, bạn đồng ý với việc chúng tôi sử dụng < a href = javascript: void (0); class = openccookie > cookie .

Cookies

Vui lòng đọc Điều khoản và Điều kiện và Chính sách này trước khi truy cập hoặc sử dụng Dịch vụ của chúng tôi. Nếu bạn không thể đồng ý với Chính sách này hoặc Điều khoản và Điều kiện, vui lòng không truy cập hoặc sử dụng Dịch vụ của chúng tôi. Nếu bạn ở khu vực tài phán bên ngoài Khu vực Kinh tế Châu Âu, bằng cách sử dụng Dịch vụ của chúng tôi, bạn chấp nhận các Điều khoản và Điều kiện và chấp nhận các thông lệ về quyền riêng tư được mô tả trong Chính sách này. Chúng tôi có thể sửa đổi Chính sách này bất cứ lúc nào mà không cần thông báo trước và các thay đổi có thể áp dụng cho bất kỳ Thông tin cá nhân nào chúng tôi đã nắm giữ về bạn, cũng như bất kỳ Thông tin cá nhân mới nào được thu thập sau khi Chính sách được sửa đổi. Nếu chúng tôi thực hiện thay đổi, chúng tôi sẽ thông báo cho bạn bằng cách sửa đổi ngày ở đầu Chính sách này. Chúng tôi sẽ cung cấp cho bạn thông báo trước nếu chúng tôi thực hiện bất kỳ Nếu bạn ở một khu vực tài phán khác ngoài Khu vực Kinh tế Châu Âu, Vương quốc Anh hoặc Thụy Sĩ (gọi chung là "Các quốc gia Châu Âu"), việc bạn tiếp tục truy cập hoặc sử dụng Dịch vụ của chúng tôi sau khi nhận được thông báo thay đổi, cấu thành sự thừa nhận của bạn rằng bạn chấp nhận Chính sách cập nhật. Ngoài ra, chúng tôi có thể cung cấp cho bạn thông tin tiết lộ theo thời gian thực hoặc thông tin bổ sung về thực tiễn xử lý Thông tin Cá nhân của các phần cụ thể trong Dịch vụ của chúng tôi. Các thông báo như vậy có thể bổ sung Chính sách này hoặc cung cấp cho bạn các lựa chọn bổ sung về cách chúng tôi xử lý Thông tin Cá nhân của bạn.
CookiesCookies are small text files stored on your device when you access most Websites on the internet or open certain emails. Among other things, Cookies allow a Website to recognize your device and remember if you've been to the Website before. Examples of information collected by Cookies include your browser type and the address of the Website from which you arrived at our Website as well as IP address and clickstream behavior (that is the pages you view and the links you click).We use the term cookie to refer to Cookies and technologies that perform a similar function to Cookies (e.g., tags, pixels, web beacons, etc.). Cookies can be read by the originating Website on each subsequent visit and by any other Website that recognizes the cookie. The Website uses Cookies in order to make the Website easier to use, to support a better user experience, including the provision of information and functionality to you, as well as to provide us with information about how the Website is used so that we can make sure it is as up to date, relevant, and error free as we can. Cookies on the Website We use Cookies to personalize your experience when you visit the Site, uniquely identify your computer for security purposes, and enable us and our third-party service providers to serve ads on our behalf across the internet.We classify Cookies in the following categories: ●  Strictly Necessary Cookies ●  Performance Cookies ●  Functional Cookies ●  Targeting CookiesCookie ListA cookie is a small piece of data (text file) that a website – when visited by a user – asks your browser to store on your device in order to remember information about you, such as your language preference or login information. Those cookies are set by us and called first-party cookies. We also use third-party cookies – which are cookies from a domain different than the domain of the website you are visiting – for our advertising and marketing efforts. More specifically, we use cookies and other tracking technologies for the following purposes:Strictly Necessary CookiesThese cookies are necessary for the website to function and cannot be switched off in our systems. They are usually only set in response to actions made by you which amount to a request for services, such as setting your privacy preferences, logging in or filling in forms. You can set your browser to block or alert you about these cookies, but some parts of the site will not then work. These cookies do not store any personally identifiable information.Functional CookiesThese cookies enable the website to provide enhanced functionality and personalisation. They may be set by us or by third party providers whose services we have added to our pages. If you do not allow these cookies then some or all of these services may not function properly.Performance CookiesThese cookies allow us to count visits and traffic sources so we can measure and improve the performance of our site. They help us to know which pages are the most and least popular and see how visitors move around the site. All information these cookies collect is aggregated and therefore anonymous. If you do not allow these cookies we will not know when you have visited our site, and will not be able to monitor its performance.Targeting CookiesThese cookies may be set through our site by our advertising partners. They may be used by those companies to build a profile of your interests and show you relevant adverts on other sites. They do not store directly personal information, but are based on uniquely identifying your browser and internet device. If you do not allow these cookies, you will experience less targeted advertising.How To Turn Off CookiesYou can choose to restrict or block Cookies through your browser settings at any time. Please note that certain Cookies may be set as soon as you visit the Website, but you can remove them using your browser settings. However, please be aware that restricting or blocking Cookies set on the Website may impact the functionality or performance of the Website or prevent you from using certain services provided through the Website. It will also affect our ability to update the Website to cater for user preferences and improve performance. Cookies within Mobile ApplicationsWe only use Strictly Necessary Cookies on our mobile applications. These Cookies are critical to the functionality of our applications, so if you block or delete these Cookies you may not be able to use the application. These Cookies are not shared with any other application on your mobile device. We never use the Cookies from the mobile application to store personal information about you.If you have questions or concerns regarding any information in this Privacy Policy, please contact us by email at . You can also contact us via our customer service at our Site.