Dung Sai Trong Dập Kim Loại Là Gì? Dung Sai Điển Hình Theo Quy Trình và Vật Liệu
Dung sai trong dập kim loại là hệ thống xác định độ sai lệch kích thước cho phép của chi tiết dập, thường được biểu thị dưới dạng giá trị cộng/trừ bằng milimét hoặc inch. Về mặt thực tế, đây là thỏa thuận giữa kỹ sư và nhà sản xuất xác định mức độ sai lệch của một đặc tính so với thiết kế danh nghĩa mà vẫn đảm bảo chức năng hoạt động. Dung sai điển hình dao động từ ±0,05 mm đối với dập tinh (fineblanking) đến ±0,50 mm đối với dập khuôn tiến (progressive die) tiêu chuẩn, với loại vật liệu, độ dày và hình dạng đặc tính đều làm thay đổi các giá trị cơ bản này.
Sự Khác Biệt Giữa Dung Sai Tiêu Chuẩn và Dung Sai Chính Xác Trong Dập Kim Loại Là Gì?
Dung sai tiêu chuẩn, thường được gọi là dung sai thương mại hoặc thông thường, áp dụng cho các hoạt động dập khuôn tiến và dập chuyển tiếp (transfer) ưu tiên tốc độ và sản lượng. Đối với chi tiết dài tới 150 mm, dung sai thương mại thường là ±0,13 mm cho đường kính lỗ và ±0,25 mm cho kích thước tổng thể và vị trí uốn. Ngược lại, dung sai chính xác liên quan đến dập tinh, dập tốc độ cao với khuôn đã mài, hoặc các nguyên công phụ bổ sung như dập phẳng (coining). Dung sai chính xác giữ vị trí lỗ ở ±0,025 mm và kích thước từ mép đến mép ở ±0,05 mm. Sự khác biệt không chỉ nằm ở chất lượng khuôn mà còn ở độ cứng vững của máy ép, độ phẳng của vật liệu và việc sử dụng cảm biến trong khuôn; công việc chính xác đòi hỏi máy ép có lực ép lớn hơn ít nhất 40 phần trăm so với yêu cầu lý thuyết để giảm thiểu biến dạng.

Lựa Chọn Vật Liệu Ảnh Hưởng Đến Khả Năng Dung Sai Như Thế Nào?
Vật liệu là biến số lớn nhất trong dung sai dập vì các kim loại khác nhau có hành vi đàn hồi ngược (springback), độ giãn dài và độ cứng khác nhau trong quá trình cắt và uốn. Thép cán nguội (CRS) như SPCC và DC01 là loại dễ dự đoán nhất, cho phép dung sai ổn định ±0,10 mm trên các đặc tính tạo hình khi độ dày nằm trong khoảng 0,5 mm đến 2,0 mm. Thép không gỉ, đặc biệt là 304 và 316, có tốc độ hóa bền cao hơn, do đó dung sai uốn nới rộng đến ±0,20 mm do sự thay đổi đàn hồi ngược; nó cũng đòi hỏi lực ép lớn hơn từ 15 đến 20 phần trăm. Hợp kim nhôm như 5052 và 6061 mềm hơn và có xu hướng bám dính vào khuôn, vì vậy dung sai lỗ thường nới lỏng đến ±0,15 mm trừ khi nâng cấp chất bôi trơn và lớp phủ khuôn như TiCN. Đồng thau và đồng đỏ rất dẻo nhưng có cấu trúc hạt không đồng đều, do đó dung sai độ phẳng là thách thức nhất, thường đòi hỏi một nguyên công làm phẳng thứ cấp để giữ được 0,10 mm trên bề mặt 100 mm.
Quy Trình Dập Xác Định Dung Sai Có Thể Đạt Được Như Thế Nào?
Mỗi quy trình dập có một phạm vi dung sai riêng biệt được xác định bởi cơ chế hoạt động của nó. Dập khuôn tiến, nơi dải vật liệu di chuyển qua nhiều trạm, giữ dung sai chung ở ±0,13 mm nhưng gặp khó khăn với các đặc tính yêu cầu định vị tương đối chặt chẽ giữa các trạm. Dập tinh sử dụng máy ép ba tác động với vòng chặn hình chữ V để kiểm soát dòng chảy vật liệu, đạt được độ nhẵn vùng cắt 100 phần trăm và dung sai ±0,025 mm trên đường kính lỗ. Dập vuốt sâu (deep drawing), dùng cho các chi tiết hình trụ hoặc hình hộp, là kém chính xác nhất; độ thay đổi chiều dày thành ±0,10 mm và độ phẳng mặt bích ±0,30 mm là điển hình vì sự mỏng đi của vật liệu khó dự đoán. Dập bốn trượt (four-slide), cho các dạng dây và dải phức tạp, giữ được ±0,08 mm cho góc uốn nhưng ±0,25 mm cho các kích thước phụ thuộc lò xo. Dập tốc độ cao trên 400 hành trình mỗi phút gây ra sự giãn nở nhiệt trong khuôn, vì vậy dung sai phải được nới rộng thêm 0,02 đến 0,05 mm so với cùng khuôn đó chạy ở 200 spm.

Các Giá Trị Dung Sai Điển Hình Cho Các Đặc Tính Dập Phổ Biến Là Gì?
Bảng dưới đây cung cấp các giá trị dung sai cơ bản cho các đặc tính phổ biến trong dập kim loại, dựa trên dữ liệu sản xuất của BQUQ trong 20 năm qua. Các số liệu này giả định kích thước chi tiết dưới 100 mm và độ dày vật liệu từ 1,0 mm đến 1,5 mm; các sai lệch đòi hỏi phải điều chỉnh.
| Loại Đặc Tính | Dập Khuôn Tiến | Dập Tinh | Dập Vuốt Sâu | Dập Bốn Trượt |
| Đường kính lỗ | ±0,13 mm | ±0,025 mm | ±0,20 mm | ±0,10 mm |
| Khoảng cách tâm lỗ | ±0,15 mm | ±0,05 mm | ±0,30 mm | ±0,12 mm |
| Chiều dài tổng thể (giữa các đường uốn) | ±0,25 mm | ±0,08 mm | ±0,50 mm | ±0,20 mm |
| Góc uốn (độ) | ±1,0 độ | ±0,5 độ | ±1,5 độ | ±0,75 độ |
| Độ phẳng trên 100 mm | 0,30 mm | 0,10 mm | 0,50 mm | 0,40 mm |
| Chiều cao ba via trên mép cắt | 10% chiều dày vật liệu | 3% chiều dày vật liệu | 15% chiều dày vật liệu | 8% chiều dày vật liệu |
Bạn Nên Sử Dụng Tiêu Chuẩn Dung Sai Nào Cho Chi Tiết Dập Của Mình?
Bạn nên sử dụng tiêu chuẩn ISO 2768 cho dung sai tổng thể khi chi tiết dành cho xuất khẩu toàn cầu và tiêu chuẩn ASTM E29 khi giao hàng đến Hoa Kỳ. ISO 2768-m (cấp trung bình) đưa ra dung sai kích thước tuyến tính là ±0,10 mm cho kích thước lên đến 30 mm, ±0,20 mm cho 30 đến 120 mm và ±0,30 mm cho 120 đến 400 mm, đủ cho hầu hết các vỏ hộp và giá đỡ. Đối với chi tiết dập ô tô, các tiêu chuẩn AIAG PPAP và IATF 16949 yêu cầu kiểm soát quá trình bằng thống kê (SPC) với chỉ số Cpk từ 1,67 trở lên trên các đặc tính quan trọng, nghĩa là dải dung sai phải lớn hơn ít nhất 5 lần độ lệch chuẩn của quá trình. Đối với các đầu nối và cực tiếp xúc chính xác trong điện tử, tiêu chuẩn IPC-7527 quy định dung sai dập; nó khuyến nghị ±0,02 mm cho chiều rộng cực tiếp xúc và ±0,05 mm cho bước cực trong các đầu nối mật độ cao. Nếu không có tiêu chuẩn nào được chỉ định, BQUQ mặc định sử dụng ISO 2768-m và in tiêu chuẩn này lên bản vẽ để rõ ràng.

Kích Thước và Độ Dày Của Chi Tiết Thay Đổi Giá Trị Dung Sai Như Thế Nào?
Kích thước chi tiết và độ dày vật liệu tương tác với nhau để tạo ra một giới hạn dung sai thực tế. Cứ mỗi 25 mm chiều dài chi tiết tăng thêm, dung sai kích thước tổng thể thường phải nới rộng thêm 0,05 mm do sự giãn nở nhiệt trong khuôn và sự thay đổi trong cấp phôi liệu. Độ dày vật liệu cũng đặt ra một giới hạn vật lý: đường kính lỗ tối thiểu có thể dập được xấp xỉ bằng chiều dày vật liệu đối với thép carbon và dung sai trên lỗ đó là ±0,05 mm cộng với 5 phần trăm chiều dày. Ví dụ, một tấm thép không gỉ dày 2,0 mm sẽ có đường kính lỗ tối thiểu khoảng 2,0 mm, với dung sai ±0,15 mm. Vật liệu dày hơn trên 3,0 mm tạo ra lực cắt lớn hơn, gây biến dạng khuôn làm tăng thêm 0,02 mm sai số dung sai cho mỗi 10 mm chiều rộng khuôn. Ngược lại, vật liệu rất mỏng dưới 0,3 mm dễ bị kéo giãn mép và cong vênh, vì vậy dung sai trên các đặc tính tạo hình phải tăng thêm 30 phần trăm.
Khi Nào Bạn Nên Sử Dụng GD&T Thay Vì Dung Sai Tiêu Chuẩn Cho Dập?
Bạn nên sử dụng Dung sai Kích thước và Hình học (GD&T) khi chi tiết dập kết nối với các thành phần khác tại nhiều điểm, chẳng hạn như giá đỡ gắn động cơ hoặc kẹp tản nhiệt. GD&T, được quy định bởi ASME Y14.5, cho phép bạn xác định dung sai vị trí ở điều kiện vật liệu tối đa (MMC), có thể tăng dung sai sản xuất thực tế cho phép lên đến 0,10 mm mà không ảnh hưởng đến chức năng. Ví dụ, một cụm lỗ có dung sai vị trí 0,10 mm ở MMC dễ sản xuất hơn so với dung sai tọa độ truyền thống ±0,05 mm, vì dung sai thưởng từ sự thay đổi kích thước lỗ được áp dụng. GD&T cũng làm rõ các chuẩn định vị (datum), điều này rất quan trọng đối với các chi tiết dập được định vị bằng mép và lỗ của chúng; nếu không có nó, người kiểm tra có thể sử dụng một tham chiếu khác, gây ra việc loại bỏ các chi tiết tốt. Tuy nhiên, đối với các chi tiết đơn giản chỉ có một hoặc hai kích thước quan trọng, dung sai tiêu chuẩn kiểm tra nhanh hơn và không yêu cầu máy đo tọa độ (CMM), giảm chi phí kiểm tra xuống 40 phần trăm.
Câu Hỏi Thường Gặp
Dung Sai Chặt Chẽ Nhất Có Thể Đạt Được Trong Dập Kim Loại Là Gì?
Dung sai thực tế chặt chẽ nhất trong sản xuất dập kim loại là ±0,01 mm trên một đặc tính đơn lẻ, chỉ có thể đạt được trong dập tinh hoặc dập chính xác tốc độ cao với khuôn carbide và môi trường được kiểm soát. Mức độ này được dành riêng cho các đặc tính như cực tiếp xúc đầu nối hoặc vòng bi, và yêu cầu độ dày vật liệu dưới 1,0 mm và máy ép có độ lặp lại hành trình 0,005 mm. Đối với hầu hết các chi tiết, giới hạn thực tế là ±0,025 mm, cân bằng giữa chi phí và khả năng.
Dung Sai Chặt Chẽ Hơn Làm Tăng Chi Phí Của Chi Tiết Dập Bao Nhiêu?
Chuyển từ dung sai thương mại ±0,13 mm sang dung sai chính xác ±0,05 mm thường làm tăng đơn giá từ 25 đến 40 phần trăm. Sự tăng chi phí này đến từ tốc độ máy ép chậm hơn (giảm từ 300 spm xuống 150 spm), bảo trì khuôn thường xuyên hơn (mỗi 100.000 lần dập thay vì 500.000), và tần suất kiểm tra cao hơn (phân loại 100 phần trăm thay vì lấy mẫu). Đối với một giá đỡ điển hình có giá 0,50 USD ở dung sai thương mại, cùng một chi tiết ở dung sai chính xác sẽ có giá khoảng 0,65 đến 0,70 USD.
Vật Liệu Nào Cho Dung Sai Ổn Định Nhất Trong Dập?
Thép cán nguội ở các cấp SPCC, DC01, hoặc 1008/1010 cho dung sai ổn định nhất nhờ cấu trúc hạt đồng đều và độ đàn hồi ngược dễ dự đoán. Nó duy trì dung sai ±0,10 mm trên các đặc tính uốn trong suốt thời gian sản xuất dài mà không cần điều chỉnh khuôn. Ngược lại, nhôm 6061-T6 và thép không gỉ 301 full-hard yêu cầu bù trừ khuôn thường xuyên do hóa bền và trôi nhiệt.
Có Thể Hàn Chi Tiết Dập Và Vẫn Giữ Được Dung Sai Ban Đầu Không?
Hàn chi tiết dập sẽ làm biến dạng hình dạng cục bộ, vì vậy dung sai ban đầu không thể giữ được trong phạm vi 10 mm của mối hàn. Ví dụ, một giá đỡ thép dày 1,5 mm giữ được ±0,15 mm trước khi hàn có thể biến dạng từ 0,30 đến 0,50 mm sau khi hàn MIG. Để giải quyết vấn đề này, bạn phải thiết kế vị trí mối hàn tránh xa các bề mặt quan trọng hoặc chỉ định rằng các kích thước quan trọng được đo sau khi hàn, với một nguyên công dập phẳng hoặc nắn thẳng thứ cấp để sửa chữa biến dạng.
Khi Nào Bạn Cần Chỉ Định Độ Nhám Bề Mặt Ngoài Dung Sai?
Bạn cần chỉ định độ nhám bề mặt khi chi tiết dập là tản nhiệt, cực tiếp xúc, hoặc thành phần ngoại thất có thể nhìn thấy. Tản nhiệt cho điện tử yêu cầu độ nhám bề mặt Ra 1,6 micromet hoặc tốt hơn trên bề mặt tiếp xúc để đảm bảo truyền nhiệt hiệu quả, đạt được bằng một nguyên công dập phẳng. Cực tiếp xúc điện yêu cầu mép không có ba via và độ nhám bề mặt Ra 0,8 micromet để ngăn ngừa phóng điện hồ quang. Các bề mặt này được đo sau khi dập và thêm chi phí nguyên công phụ từ 5 đến 10 phần trăm.
Làm Thế Nào Để Kiểm Tra Dung Sai Trên Chi Tiết Dập Trong Sản Xuất?
Kiểm tra sản xuất sử dụng kết hợp các loại calip cứng, máy so sánh quang học và máy đo tọa độ (CMM) tùy thuộc vào sản lượng và dung sai. Đối với chi tiết sản lượng lớn với dung sai trên ±0,10 mm, calip qua/không qua được sử dụng 100 phần trăm cho các kích thước quan trọng, với kiểm tra CMM mỗi 2 giờ. Đối với dung sai chính xác dưới ±0,05 mm, chi tiết được kiểm tra trên CMM với tần suất một chi tiết trên mỗi 50 sản phẩm và hệ thống thị giác máy đo tất cả vị trí lỗ trực tuyến ở tốc độ ép tối đa.
Thời Gian Giao Hàng Cho Chi Tiết Dập Với Dung Sai Chặt Chẽ Là Bao Lâu?
Một chi tiết dập với dung sai ±0,05 mm hoặc chặt hơn yêu cầu thời gian giao hàng từ 4 đến 6 tuần cho việc chế tạo khuôn, so với 2 đến 3 tuần cho dung sai thương mại. Thời gian bổ sung bao gồm việc thử khuôn với vật liệu được chứng nhận, điều chỉnh thông số máy ép để bù trừ đàn hồi ngược và báo cáo kiểm tra chi tiết đầu tiên với dữ liệu SPC. BQUQ có thể rút ngắn xuống còn 3 tuần nếu có khuôn tương tự trong thư viện khuôn của chúng tôi.
Kết Luận
Dung sai trong dập kim loại không phải là một con số áp dụng chung cho tất cả; nó là một hàm số của lựa chọn quy trình, hành vi vật liệu, hình dạng chi tiết và phương pháp kiểm tra mà bạn sẵn sàng đầu tư. Đối với hầu hết các chi tiết thương mại, ISO 2768-m với mức cơ bản ±0,13 mm là đủ, nhưng đối với các bề mặt tiếp xúc chức năng, bạn phải chuyển sang GD&T hoặc dập tinh để đạt được ±0,05 mm. Cách tiếp cận hiệu quả nhất về chi phí là nới lỏng dung sai ở những nơi có thể và chỉ siết chặt chúng trên các bề mặt tiếp xúc quan trọng, vì điều này giảm đáng kể chi phí khuôn và thời gian ép.
Tại BQUQ, 20 năm kinh nghiệm dập của chúng tôi trên các lĩnh vực gia công CNC, dập kim loại, lò xo và tản nhiệt có nghĩa là chúng tôi có thể tư vấn về dung sai thực tế trước khi bạn hoàn thiện bản vẽ của mình. Chúng tôi cung cấp dịch vụ báo giá trong 12 giờ với phản hồi DFM ngay lập tức về các rủi ro dung sai. Gử


