Vật liệu nào giữ được độ đàn hồi của lò xo ở 300°C trở lên?
Câu trả lời trực tiếp là chỉ có siêu hợp kim nền niken hóa bền bằng kết tủa, một số hợp kim nền coban và thép không gỉ austenit chuyên dụng mới có thể duy trì lực lò xo một cách đáng tin cậy ở 300°C trở lên. Cụ thể, Inconel X-750, Inconel 718, Elgiloy và Nimonic 90 là các tiêu chuẩn công nghiệp, với Inconel X-750 giữ lại khoảng 85% độ bền chảy ở nhiệt độ phòng tại 540°C. Đối với hoạt động liên tục trên 400°C, thép crom-silic tiêu chuẩn và thép không gỉ 302 sẽ bị giãn ứng suất và biến dạng dẻo vĩnh viễn, khiến chúng không phù hợp cho các ứng dụng chính xác.
Nhiệt độ hoạt động liên tục tối đa cho các vật liệu lò xo thông thường là bao nhiêu?
Nhiệt độ hoạt động liên tục tối đa được định nghĩa là nhiệt độ mà tại đó lò xo giữ lại ít nhất 90% tải trọng ban đầu sau 100 giờ tiếp xúc. Đối với thép crom-silic tôi dầu (ASTM A401), giới hạn này xấp xỉ 232°C. Thép crom-vanadi (ASTM A231) đạt 260°C. Thép không gỉ 302/304 tiêu chuẩn (ASTM A313) được đánh giá ở 288°C. Trên các ngưỡng này, bạn phải chuyển sang các hợp kim nhiệt độ cao. Inconel X-750 (ASTM A637) hoạt động liên tục ở 650°C, trong khi Nimonic 90 có thể đạt 700°C trong các ứng dụng ứng suất thấp. Đối với tiếp xúc ngắn hạn, Inconel 718 có thể chịu được đỉnh nhiệt lên tới 815°C, nhưng chỉ trong vài phút, không phải vài giờ.

Hợp kim nào tốt nhất cho lò xo hoạt động ở 300°C đến 650°C?
Đối với dải nhiệt độ 300°C đến 650°C, bốn lựa chọn chính là Inconel X-750, Inconel 718, Elgiloy và Nimonic 90. Inconel X-750 là phổ biến nhất vì nó cân bằng tốt giữa chi phí, tính sẵn có và khả năng chống giãn ứng suất. Inconel 718 cung cấp độ bền kéo cao hơn (lên tới 1379 MPa ở nhiệt độ phòng) nhưng khó cuộn hơn do tốc độ hóa bền khi biến dạng. Elgiloy, một hợp kim coban-crom-niken, có khả năng chống ăn mòn tuyệt vời và duy trì mô đun đàn hồi lên tới 400°C. Nimonic 90 được ưa chuộng cho nhiệt độ cao nhất (trên 600°C) nhưng yêu cầu xử lý nhiệt chuyên dụng và đắt hơn đáng kể. Đối với các ứng dụng ít khắt khe hơn ở 300°C đến 350°C, thép không gỉ 17-7 PH (ASTM A313) có thể là một lựa chọn thay thế hiệu quả về chi phí, mặc dù độ giãn ứng suất của nó cao hơn Inconel X-750.
Giãn ứng suất ảnh hưởng đến hiệu suất lò xo ở nhiệt độ cao như thế nào?
Giãn ứng suất là sự mất tải trọng dần dần khi lò xo được giữ ở một độ biến dạng không đổi dưới nhiệt độ cao. Ở 300°C, lò xo crom-silic sẽ mất khoảng 40% tải trọng ban đầu trong vòng 100 giờ. Ở cùng nhiệt độ, Inconel X-750 sẽ chỉ mất 5-8%. Sự khác biệt này rất quan trọng đối với các ứng dụng như lò xo van, lực siết của gioăng làm kín và tiếp điểm điện, nơi lực ổn định là bắt buộc. Cơ chế này là sự leo của lệch mạng và trượt biên giới hạt, tăng tốc theo cấp số nhân với nhiệt độ. Cứ mỗi 50°C tăng trên 300°C, tốc độ giãn tăng gấp khoảng ba lần. Để giảm thiểu điều này, các kỹ sư chỉ định ứng suất ban đầu cao hơn (lên tới 30%) hoặc sử dụng vật liệu có nhiệt độ kết tinh lại cao. Phun bi, khi được thực hiện sau xử lý nhiệt, có thể cải thiện khả năng chống giãn thêm 15-20% bằng cách tạo ra ứng suất dư nén.

Có thể đạt được dung sai và độ nhám bề mặt nào với lò xo nhiệt độ cao?
Lò xo nhiệt độ cao có thể được chế tạo với cùng dung sai kích thước như lò xo tiêu chuẩn, nhưng phạm vi dung sai rộng hơn do yêu cầu xử lý nhiệt của hợp kim niken. Đối với đường kính dây từ 0,5 mm đến 6,0 mm, dung sai điển hình cho chiều dài tự do là ±1,0% hoặc ±0,25 mm, tùy theo giá trị nào lớn hơn. Dung sai đường kính ngoài là ±0,5% cho các vòng xoắn lên đến 10 vòng hoạt động và ±1,0% cho các vòng xoắn lớn hơn. Dung sai độ cứng lò xo thường là ±5% cho lò xo nén và ±10% cho lò xo xoắn. Độ nhám bề mặt rất quan trọng vì hợp kim niken dễ bị nứt bề mặt dưới tải trọng mỏi. Độ nhám bề mặt khuyến nghị là Ra 0,8 µm hoặc tốt hơn cho dây dưới 3 mm, đạt được thông qua mài vô tâm hoặc đánh bóng. Đối với dây trên 3 mm, phun bi bằng hạt thủy tinh là chấp nhận được, đạt Ra 1,6 µm. Tất cả lò xo nhiệt độ cao nên được khử ứng suất sau khi cuộn ở nhiệt độ thấp hơn 50°C so với nhiệt độ hóa già cuối cùng để ngăn biến dạng.
Chi phí cho một lò xo nhiệt độ cao tùy chỉnh là bao nhiêu?
Chi phí của một lò xo nhiệt độ cao tùy chỉnh chủ yếu được quyết định bởi chi phí vật liệu và độ phức tạp của xử lý nhiệt. Dây Inconel X-750 có giá khoảng $45 đến $65 mỗi kg, trong khi Inconel 718 có giá $60 đến $80 mỗi kg. Elgiloy đắt hơn đáng kể ở mức $120 đến $150 mỗi kg, và Nimonic 90 dao động từ $150 đến $200 mỗi kg. Để so sánh, thép crom-silic chỉ có giá $5 đến $8 mỗi kg. Chi phí dụng cụ hoặc thiết lập cho một lò xo tùy chỉnh dao động từ $150 đến $500, tùy thuộc vào việc bạn cần một trục cuộn mới hay có thể sử dụng trục hiện có. Giá mỗi chiếc cho một lò xo nén điển hình có đường kính dây 2 mm, chiều dài tự do 20 mm bằng Inconel X-750 là $3,50 đến $7,00 cho số lượng 1.000 chiếc và giảm xuống $1,80 đến $3,00 cho số lượng 10.000 chiếc. Thời gian giao hàng cho lò xo nhiệt độ cao tùy chỉnh là 2 đến 3 tuần cho mẫu thử và 4 đến 6 tuần cho sản xuất hàng loạt.
| Vật liệu | Nhiệt độ liên tục tối đa (°C) | Độ bền kéo điển hình (MPa) | Chi phí tương đối mỗi kg (USD) | Giãn ứng suất ở 400°C (100h) |
| Inconel X-750 | 650 | 1172 | $45-$65 | 5-8% |
| Inconel 718 | 650 | 1379 | $60-$80 | 4-6% |
| Elgiloy | 400 | 1517 | $120-$150 | 3-5% |
| Nimonic 90 | 700 | 1240 | $150-$200 | 3-6% |
| Thép không gỉ 17-7 PH | 350 | 1379 | $20-$30 | 12-15% |
| Thép crom-silic | 232 | 1930 | $5-$8 | >40% (không phù hợp) |

Khi nào bạn nên chọn Inconel 718 thay vì Inconel X-750?
Chọn Inconel 718 khi ứng dụng của bạn đòi hỏi độ bền cao hơn ở nhiệt độ cao hoặc yêu cầu khả năng chống nứt do ăn mòn ứng suất tốt hơn. Inconel 718 có độ bền chảy cao hơn (1034 MPa ở 650°C) so với Inconel X-750 (827 MPa ở 650°C), khiến nó trở thành lựa chọn tốt hơn cho lò xo chịu tải cao trong không gian hạn chế. Tuy nhiên, Inconel 718 khó cuộn nguội hơn vì nó hóa bền nhanh khi biến dạng; nó thường yêu cầu cuộn nóng ở 850°C đến 950°C cho dây trên 4 mm đường kính. Inconel X-750 dễ cuộn hơn, có độ dẻo tốt hơn sau xử lý nhiệt và dễ chế tạo hơn. Đối với hầu hết các ứng dụng công nghiệp dưới 600°C với tải trọng vừa phải, Inconel X-750 là lựa chọn mặc định hiệu quả về chi phí. Chỉ sử dụng Inconel 718 khi ứng suất cắt tính toán ở nhiệt độ hoạt động vượt quá 600 MPa hoặc khi môi trường chứa clorua hoặc hợp chất lưu huỳnh.
Tại sao xử lý nhiệt lại quan trọng đối với lò xo nhiệt độ cao nền niken?
Các hợp kim nền niken đạt được độ bền nhiệt độ cao thông qua hóa bền bằng kết tủa, đòi hỏi một chu trình xử lý dung dịch và hóa già chính xác. Đối với Inconel X-750, quy trình tiêu chuẩn là ủ dung dịch ở 980°C trong 1 giờ, sau đó làm nguội bằng không khí, rồi hóa già ở 730°C trong 16 giờ. Điều này tạo ra pha gamma-prime giúp chặn sự di chuyển của lệch mạng. Nếu nhiệt độ hóa già quá thấp hoặc thời gian quá ngắn, lò xo sẽ có độ bền thấp hơn và độ giãn cao hơn. Nếu nhiệt độ quá cao, hạt sẽ thô hóa và độ dẻo giảm. Xử lý nhiệt phải được thực hiện trong môi trường chân không hoặc khí trơ để ngăn quá trình oxy hóa. Sau khi hóa già, lò xo nên được làm nguội nhanh để giữ lại các kết tủa. Một lỗi chế tạo phổ biến là bỏ qua bước ủ dung dịch và đi thẳng đến hóa già, dẫn đến tính chất không đồng nhất. Luôn yêu cầu chứng chỉ vật liệu và kiểm tra độ cứng (thường là 32-40 HRC đối với Inconel X-750) cùng với lò xo của bạn.
Lò xo nhiệt độ cao có thể được sử dụng cho các ứng dụng mỏi theo chu kỳ không?
Có, nhưng tuổi thọ mỏi ở 300°C và cao hơn thấp hơn đáng kể so với ở nhiệt độ phòng. Một lò xo Inconel X-750 sống sót qua 10 triệu chu kỳ ở nhiệt độ phòng thường sẽ chỉ sống sót từ 1 đến 3 triệu chu kỳ ở 400°C dưới cùng tải trọng. Sự suy giảm này là do sự khởi đầu vết nứt được hỗ trợ bởi quá trình oxy hóa trên bề mặt. Để tối đa hóa tuổi thọ mỏi, hãy chỉ định bề mặt đánh bóng (Ra 0,4 µm) và phun bi cường độ cao (cường độ Almen 0,25-0,35 mm A). Đối với các ứng dụng theo chu kỳ trên 500°C, hãy cân nhắc sử dụng Inconel 718 với xử lý hóa già kép (720°C trong 8 giờ cộng với 620°C trong 8 giờ) để cải thiện độ nhạy khía. Ngoài ra, thiết kế lò xo với tỷ số ứng suất thấp hơn (R < 0,5) để giảm ảnh hưởng của ứng suất trung bình. Theo kinh nghiệm của chúng tôi, lò xo hoạt động trên 350°C nên được thay thế phòng ngừa ở 50% tuổi thọ mỏi dự đoán, vì các khoảng kiểm tra không đáng tin cậy ở các nhiệt độ này.
Cách tốt nhất để chỉ định một lò xo nhiệt độ cao cho sản xuất là gì?
Khi chỉ định một lò xo nhiệt độ cao, hãy cung cấp dải nhiệt độ hoạt động, tải trọng yêu cầu tại một độ biến dạng cụ thể, đường kính ngoài tối đa cho phép và số chu kỳ dự kiến. Không chỉ định vật liệu mà không xác nhận tính sẵn có của nó ở đường kính dây yêu cầu. Đối với kích thước dây trên 6 mm, Inconel X-750 và Elgiloy có thể có thời gian giao hàng dài (8-10 tuần) do lịch trình sản xuất của nhà máy cán. Cũng chỉ định môi trường (oxy hóa, khử hoặc ăn mòn) vì điều này ảnh hưởng đến việc lựa chọn giữa Inconel và Elgiloy. Luôn yêu cầu báo cáo kiểm tra giãn ứng suất ở nhiệt độ hoạt động của bạn, không chỉ dữ liệu độ bền kéo. Đối với các ứng dụng quan trọng, hãy yêu cầu kiểm tra kích thước 100% và kiểm tra tải trọng ở nhiệt độ cao. Cuối cùng, hãy xem xét các điều kiện đầu mút: đầu kín và mài là tiêu chuẩn cho lò xo nén, nhưng mài sau xử lý nhiệt yêu cầu một công đoạn phụ thêm 2-3 ngày vào thời gian giao hàng.
Câu hỏi thường gặp
Vật liệu rẻ nhất cho một lò xo phải hoạt động ở 300°C là gì?
Thép không gỉ 17-7 PH là lựa chọn rẻ nhất có thể hoạt động ở 300°C, với giá khoảng $20-$30 mỗi kg. Tuy nhiên, nó có độ giãn ứng suất cao hơn (12-15% ở 350°C) và chỉ nên được sử dụng cho các ứng dụng không quan trọng. Nếu việc giữ tải trọng là quan trọng, hãy trả thêm chi phí cho Inconel X-750.
Làm thế nào để tính toán sự thay đổi độ cứng lò xo ở 400°C?
Độ cứng lò xo tỷ lệ thuận với mô đun cắt, mô đun này giảm theo nhiệt độ. Đối với Inconel X-750, mô đun cắt giảm từ 77,2 GPa ở 20°C xuống khoảng 67,5 GPa ở 400°C, giảm khoảng 12,5%. Nhân độ cứng lò xo ở nhiệt độ phòng với 0,875 để ước tính độ cứng lò xo ở nhiệt độ nóng.
Tôi có thể sử dụng lò xo thép không gỉ tiêu chuẩn ở 350°C không?
Không, thép không gỉ 302 sẽ mất hơn 50% tải trọng trong vòng 24 giờ ở 350°C. Bạn phải sử dụng hợp kim hóa bền bằng kết tủa như 17-7 PH hoặc Inconel X-750. Đối với giải pháp tạm thời, lò xo 302 có thể được định hình trước bằng cách nén chặt ở nhiệt độ, nhưng điều này chỉ trì hoãn sự giãn.
Sự khác biệt giữa Inconel X-750 và Inconel 625 cho lò xo là gì?
Inconel X-750 có thể hóa bền bằng kết tủa và được thiết kế cho các ứng dụng lò xo. Inconel 625 được tăng bền bằng dung dịch rắn, có độ bền chảy thấp hơn (khoảng 550 MPa) và không được khuyến nghị cho lò xo trên 300°C. Inconel 625 tốt hơn cho chốt và tấm kim loại, không phải cho lò xo chịu lực cao.
Lò xo nhiệt độ cao có tuổi thọ bao lâu trong sử dụng?
Ở 400°C và dưới 50% độ bền chảy của vật liệu, một lò xo Inconel X-750 có thể kéo dài hơn 10.000 giờ với mất tải trọng dưới 10%. Ở 650°C, cùng một lò xo sẽ chỉ kéo dài từ 500 đến 1.000 giờ trước khi xảy ra giãn 15%. Thay thế lò xo khi mất tải trọng vượt quá 10% giá trị thiết kế.
Lò xo nhiệt độ cao có cần bôi trơn đặc biệt không?
Có, không bao giờ sử dụng chất bôi trơn gốc dầu mỏ trên 200°C. Sử dụng chất bôi trơn màng khô như molypden disulfua (MoS2) hoặc than chì, ổn định lên tới 400°C và 500°C tương ứng. Đối với nhiệt độ hoạt động trên 500°C, không sử dụng chất bôi trơn và dựa vào khả năng chống mài mòn vốn có của vật liệu.
Bán kính uốn tối thiểu để cuộn dây Inconel X-750 là bao nhiêu?
Bán kính uốn tối thiểu cho dây Inconel X-750 là 2,0 lần đường kính dây đối với đường kính dưới 3 mm và 2,5 lần đối với


