Tản nhiệt rèn: Quy trình sản xuất và hiệu suất so với tản nhiệt đùn và bào
Tản nhiệt rèn đạt độ dẫn nhiệt cao hơn tới 40% so với tản nhiệt nhôm đùn nhờ cấu trúc hạt tinh luyện, không có lỗ rỗng, đồng thời đạt dung sai kích thước chặt chẽ hơn ±0,05 mm và bề mặt hoàn thiện vượt trội. Bài viết này trình bày chi tiết quy trình rèn khuôn kín, đưa ra dữ liệu hiệu suất định lượng so với các phương pháp sản xuất thay thế, đồng thời cung cấp các tiêu chí lựa chọn kỹ thuật dựa trên chi phí, khối lượng và tải nhiệt. Để nhận báo giá tản nhiệt tùy chỉnh trong vòng 12 giờ, hãy liên hệ BQUQ tại sc@bquq.com hoặc WhatsApp +86 13713157787.
Tổng quan quy trình rèn cho tản nhiệt
Rèn khuôn kín cho tản nhiệt sử dụng máy ép thủy lực hoặc cơ khí (thường từ 500 đến 2.500 tấn) để nén phôi nhôm được nung nóng (hợp kim 6061-T6 hoặc 6063-T5) vào lòng khuôn thép đã tôi cứng. Phôi được nung nóng sơ bộ đến 400°C đến 480°C, sau đó biến dạng dưới áp lực từ 70 đến 120 MPa. Quy trình này tạo ra dòng chảy hạt liên tục, một chiều đi theo hình dạng cánh tản nhiệt, loại bỏ độ xốp và các vết nứt tế vi thường gặp ở các sản phẩm đúc hoặc đùn.
Tổng thời gian chu kỳ cho mỗi chi tiết dao động từ 15 đến 45 giây tùy thuộc vào tỷ lệ khung hình cánh và độ phức tạp của chi tiết. Sau khi rèn, các chi tiết trải qua quá trình xử lý nhiệt hòa tan ở 520°C trong 2 giờ, sau đó là hóa già nhân tạo ở 175°C trong 8 giờ (mác T6). Điều này tạo ra độ bền chảy là 240 MPa cho 6061-T6, cao hơn đáng kể so với 110 MPa điển hình của nhôm đúc khuôn A380. Độ nhám bề mặt sau khi rèn đạt 0,8 đến 1,6 µm Ra trực tiếp từ khuôn, loại bỏ gia công thứ cấp cho hầu hết các bề mặt không quan trọng.

So sánh hiệu suất nhiệt: Rèn vs. Đùn vs. Bào cánh
Hiệu suất nhiệt được quyết định bởi hai yếu tố: độ dẫn nhiệt của vật liệu (k) và hiệu suất cánh tản nhiệt, phụ thuộc vào độ dày cánh và diện tích bề mặt. 6061-T6 rèn có độ dẫn nhiệt là 167 W/m·K, tương tự như 6063-T5 đùn (193 W/m·K), nhưng rèn cho phép tạo cánh mỏng hơn (xuống tới 0,8 mm) và bước cánh chặt hơn (1,5 mm) mà không bị rách hoặc lệch khuôn. Điều này làm tăng diện tích bề mặt lên tới 30% so với biên dạng đùn tiêu chuẩn có cùng kích thước bao.
Đối với tản nhiệt điển hình 100 mm x 100 mm x 40 mm với 15 cánh, phiên bản rèn đạt điện trở nhiệt 0,28°C/W ở luồng khí 5 m/s, so với 0,41°C/W đối với tản nhiệt đùn cùng kích thước và 0,35°C/W đối với thiết kế bào cánh (cánh liên kết). Chi tiết rèn cũng cho thấy trở kháng nhiệt thấp hơn 15% trong điều kiện đối lưu tự nhiên vì cấu trúc hạt liên tục làm giảm điện trở tiếp xúc tại mối nối cánh-đế, một vấn đề vốn có của các cụm bào cánh.
| Thông số | Rèn 6061-T6 | Đùn 6063-T5 | Bào cánh (Đồng/Nhôm) | Đúc khuôn A380 |
| Độ dẫn nhiệt (W/m·K) | 167 | 193 | 385 (Cu) / 167 (Al) | 96 |
| Độ dày cánh tối thiểu (mm) | 0,8 | 1,2 | 0,5 | 1,5 |
| Bước cánh tối thiểu (mm) | 1,5 | 3,0 | 1,0 | 4,0 |
| Tỷ lệ khung hình cánh tối đa (H/W) | 12:1 | 8:1 | 20:1 | 5:1 |
| Dung sai kích thước (mm) | ±0,05 | ±0,20 | ±0,08 | ±0,30 |
| Độ nhám bề mặt (µm Ra) | 0,8 | 1,2 | 0,4 | 3,2 |
| Độ bền chảy (MPa) | 240 | 145 | 200 | 110 |
| Chi phí khuôn mẫu (USD) | 8.000-25.000 | 2.000-5.000 | 3.000-8.000 | 5.000-12.000 |
| Đơn giá tại 5.000 chiếc (USD) | 4,50-7,80 | 2,80-4,20 | 6,00-9,50 | 3,50-5,50 |
| Thời gian giao mẫu (ngày) | 15-20 | 7-10 | 10-14 | 12-18 |
Dung sai và tính chất cơ học đạt được trong sản xuất
BQUQ duy trì dung sai sản xuất ±0,05 mm cho khoảng cách giữa các cánh và ±0,10 mm cho chiều cao tổng thể của tản nhiệt rèn, đạt được thông qua các tấm lót khuôn mài chính xác và kiểm soát tốc độ làm nguội. Quy trình rèn loại bỏ nhu cầu nắn thẳng thứ cấp, điều thường cần thiết cho các sản phẩm đùn dài trên 300 mm nơi độ cong có thể đạt 1,0 mm mỗi mét. Chi tiết rèn cũng thể hiện độ cứng 95-100 HB (Brinell) sau xử lý T6, so với 60-70 HB của 6063-T5 đùn, giúp chúng chống chịu hư hỏng tốt hơn trong quá trình lắp ráp và rung động khi vận hành.
Quy trình khuôn kín cho phép tạo các dạng đế phức tạp, bao gồm đế bậc thang, vấu lắp ghép và cánh thon, mà không cần gia công CNC bổ sung. Trong một đợt sản xuất gần đây gồm 20.000 chi tiết, BQUQ đạt chỉ số Cpk kích thước 1,67 cho các vị trí lỗ lắp ghép quan trọng (Ø3,2 mm +0,05/-0,00) và độ phẳng 0,03 mm trên chiều dài đế 150 mm, được kiểm chứng bằng máy đo tọa độ. Đối với các ứng dụng yêu cầu độ phẳng cao hơn, bước mài phẳng bề mặt tiếp theo có thể đạt 0,01 mm, nhưng điều này làm tăng thêm 0,30-0,50 USD mỗi chi tiết.

Phân tích chi phí: Khi nào việc rèn biện minh cho chi phí cao hơn
Chi phí khuôn mẫu rèn dao động từ 8.000 đến 25.000 USD, cao gấp 3 đến 5 lần so với khuôn đùn. Tuy nhiên, lợi thế chi phí đơn vị xuất hiện ở khối lượng sản xuất lớn. Ở mức 1.000 chiếc, tản nhiệt rèn có giá khoảng 11,50 USD mỗi đơn vị, so với 6,80 USD cho sản phẩm đùn. Ở mức 10.000 chiếc, đơn giá rèn giảm xuống còn 3,90 USD, trong khi sản phẩm đùn vẫn ở mức 3,10 USD. Điểm giao nhau thường là 7.000 đến 8.000 chiếc, sau đó việc rèn trở nên cạnh tranh về chi phí trên cơ sở mỗi watt tiêu tán.
Đối với mô-đun IGBT tiêu tán 300 W với nhiệt độ mối nối tối đa 125°C và nhiệt độ môi trường 50°C, điện trở nhiệt yêu cầu là 0,25°C/W. Tản nhiệt rèn đạt được điều này trong kích thước bao 90 mm x 90 mm x 35 mm, trong khi thiết kế đùn yêu cầu kích thước bao 120 mm x 120 mm x 45 mm. Giải pháp rèn giảm tổng thể tích hệ thống 35% và khối lượng 28%, giúp giảm chi phí vận chuyển và chi phí vật liệu vỏ bọc, thường bù đắp cho đơn giá cao hơn.
Khuyến nghị thực tế cho việc lựa chọn kỹ thuật
Chọn phương pháp rèn khi ứng dụng của bạn đáp ứng bất kỳ tiêu chí nào sau đây: (1) điện trở nhiệt dưới 0,30°C/W trong không gian giới hạn, (2) độ dày cánh dưới 1,0 mm với bước cánh dưới 2,0 mm, (3) môi trường vận hành có rung động vượt quá 5 g RMS, (4) cần các tính năng lắp ghép tích hợp mà không cần hàn hoặc gia công hàn đồng, hoặc (5) khối lượng sản xuất trên 8.000 chiếc mỗi năm với thiết kế ổn định trong 2+ năm. Khi thiết kế của bạn yêu cầu tỷ lệ khung hình cánh cực cao trên 12:1 hoặc độ dày cánh dưới 0,5 mm, hãy sử dụng đồng bào cánh thay thế, nhưng lưu ý chi phí cao hơn 30% và nguy cơ tách lớp cánh dưới chu kỳ nhiệt.
Đối với nguyên mẫu, BQUQ khuyến nghị phương pháp hai giai đoạn: gia công một chi tiết duy nhất mô phỏng sản phẩm rèn từ thanh 6061-T6 để kiểm chứng nhiệt (thời gian 3-5 ngày), sau đó chỉ đầu tư khuôn rèn sau khi xác nhận ngân sách nhiệt. Điều này tránh khoản đầu tư khuôn mẫu trung bình 15.000 USD cho đến khi thiết kế được chốt. Luôn chỉ định góc thoát khuôn tối thiểu 0,5 độ theo hướng dập, và tránh các bán kính góc trong sắc nhỏ hơn 1,0 mm, vì những điều này gây nứt khuôn và giảm tuổi thọ khuôn từ 50.000 nhát dập xuống dưới 15.000 nhát dập.

Mẹo dạng FAQ cho thiết kế tản nhiệt rèn
H: Độ dày cánh tối thiểu cho sản xuất rèn tại BQUQ là bao nhiêu? A: Mức tối thiểu đáng tin cậy trong sản xuất là 0,8 mm cho 6061-T6, với chiều cao cánh lên đến 9,6 mm (tỷ lệ 12:1). Dưới 0,8 mm, độ mài mòn khuôn tăng theo cấp số nhân và yêu cầu về độ căn chỉnh máy ép trở nên không thực tế.
H: Tản nhiệt rèn có thể anod hóa được không? A: Có, 6061-T6 rèn anod hóa tạo lớp hoàn thiện đen hoặc trong suốt Loại II (18-20 µm) đồng nhất. Cấu trúc hạt dày đặc tạo ra lớp oxit đồng đều hơn so với chi tiết đúc, với ít khuyết tật bề mặt hơn. Anod hóa thêm 3-5 ngày vào thời gian giao hàng và 0,15-0,25 USD mỗi chi tiết.
H: Rèn so với rèn đồng nguội như thế nào? A: Rèn đồng (C11000) cung cấp 385 W/m·K và cho phép độ dày cánh 0,4 mm, nhưng chi phí khuôn mẫu cao gấp 2-3 lần (20.000-40.000 USD) và lực ép yêu cầu tăng gấp đôi. Chỉ chọn rèn đồng cho điện trở nhiệt dưới 0,15°C/W khi nhôm không thể đáp ứng về mặt vật lý.
H: Kích thước tản nhiệt tối đa cho rèn khuôn kín là bao nhiêu? A: Giới hạn thực tế là diện tích 250 mm x 250 mm với chiều cao 80 mm, bị giới hạn bởi lực ép khả dụng (2.500 tấn) và lực tháo khuôn. Các chi tiết lớn hơn phải được đùn hoặc chế tạo bằng cách hàn đồng các cụm cánh.
Kết luận và tóm tắt kỹ thuật
Tản nhiệt rèn mang lại sự kết hợp độc đáo giữa độ bền cao, dung sai chính xác và cấu trúc hạt liên tục giúp cải thiện hiệu suất nhiệt từ 15-40% so với biên dạng đùn, đặc biệt trong các thiết kế cánh có tỷ lệ khung hình cao. Mặc dù khoản đầu tư khuôn mẫu đáng kể, chi phí mỗi đơn vị trở nên cạnh tranh trên 8.000 chiếc, và việc giảm thể tích hệ thống thường biện minh cho chi phí cao hơn trong các ứng dụng IGBT, bộ chỉnh lưu và đèn LED công suất cao. Ma trận quyết định rõ ràng: sử dụng rèn cho các thiết kế quan trọng về độ tin cậy, khối lượng lớn yêu cầu giải pháp nhiệt nhỏ gọn; sử dụng đùn cho các biên dạng đơn giản, chi phí thấp, khối lượng lớn; sử dụng bào cánh cho nguyên mẫu hoặc mật độ cánh cực cao.
BQUQ đã sản xuất tản nhiệt rèn trong 20 năm, phục vụ khách hàng trong lĩnh vực ô tô, viễn thông và năng lượng tái tạo với tỷ lệ giao hàng đúng hạn 98,7%. Gửi mô hình 3D hoặc bản vẽ 2D của bạn đến sc@bquq.com hoặc WhatsApp +86 13713157787 để được đánh giá khả năng sản xuất (DFM) miễn phí và nhận báo giá trong vòng 12 giờ. Truy cập www.bquq.com để tải xuống hướng dẫn thiết kế rèn và biểu đồ dung sai của chúng tôi.
Bài Viết Liên Quan
- Hướng dẫn gắn tản nhiệt không cần ốc vít: Sử dụng keo tản nhiệt
- So sánh Tản nhiệt Kim loại Dập và Tản nhiệt Đúc khuôn: Chi phí & Chất lượng
- Tản nhiệt IGBT cho xe năng lượng mới, kỹ thuật độ tin cậy của tản nhiệt, tản nhiệt tích hợp ống nhiệt và tấm cân bằng nhiệt, xử lý bề mặt và tăng cường bức xạ nhiệt: anodizing, lớp phủ màu đen và cấu trúc vi nano, graphene / in 3D / quản lý nhiệt thông minh: lộ trình công nghệ tản nhiệt năm 2030


