Cách chọn độ dày vật liệu dập kim loại: Hướng dẫn lựa chọn khổ thép
Việc chọn độ dày vật liệu dập kim loại chính xác đòi hỏi phải cân bằng giữa yêu cầu tải trọng chức năng, chi phí vật liệu, giới hạn định hình và công suất máy ép hiện có. Quá trình lựa chọn được chi phối bởi các số gauge tiêu chuẩn cho kim loại đen và kim loại màu, trong đó số gauge thấp hơn biểu thị tấm kim loại dày hơn, và lựa chọn cuối cùng của bạn phải được xác nhận với bán kính uốn của khuôn dập và dung sai kích thước của chi tiết. Đối với hầu hết các ứng dụng chính xác, điều này có nghĩa là chỉ định độ dày trực tiếp bằng milimét hoặc inch thay vì chỉ dựa vào số gauge, vì tiêu chuẩn gauge khác nhau giữa các loại vật liệu và tiêu chuẩn khu vực.
Số Gauge Chuyển Đổi Như Thế Nào Sang Độ Dày Thực Tế Tính Bằng Milimét?
Hệ thống gauge là một tiêu chuẩn lịch sử có mối tương quan nghịch giữa số gauge và độ dày, nhưng nó không phổ quát cho tất cả các kim loại. Đối với thép tiêu chuẩn (SAE J403), tấm 16-gauge dày 0,0598 inch (1,519 mm), trong khi nhôm 16-gauge (AA) dày 0,0508 inch (1,290 mm), và đồng 16-gauge dày 0,0625 inch (1,588 mm). Sự khác biệt này có nghĩa là bạn phải luôn xác nhận thông số kỹ thuật vật liệu theo tiêu chuẩn ASTM hoặc SAE cụ thể cho hợp kim bạn định dập, không bao giờ giả định rằng một số gauge có thể chuyển đổi giữa các họ kim loại. Trong các hoạt động gia công CNC và dập tại BQUQ, chúng tôi khuyến nghị các kỹ sư chỉ định độ dày bằng milimét trên bản vẽ kỹ thuật và chỉ sử dụng số gauge như một tài liệu tham khảo cho sự sẵn có của vật liệu tiêu chuẩn.

Độ Dày Tối Thiểu Cho Một Bán Kính Uốn Nhất Định Trong Dập Là Bao Nhiêu?
Bán kính uốn tối thiểu cho một chi tiết dập tỷ lệ thuận với độ dày vật liệu và độ dẻo của nó. Đối với thép nhẹ (AISI 1008-1010), bán kính uốn tối thiểu thường là 0,5 lần độ dày vật liệu khi uốn vuông góc với hướng cán, nhưng tăng lên 1,0 lần độ dày khi uốn song song với thớ kim loại. Đối với thép lò xo cacbon cao (ví dụ: 1075), bán kính uốn tối thiểu tăng lên 3,0 đến 4,0 lần độ dày, khiến nó không phù hợp cho các gờ vuông 90 độ chặt chẽ mà không cần làm nóng trước hoặc sử dụng bán kính lớn hơn. Theo nguyên tắc chung, nếu thiết kế của bạn yêu cầu bán kính uốn nhỏ hơn 1,5 lần độ dày tấm đối với thép không gỉ 304, bạn có nguy cơ nứt, vì vậy bạn nên tăng bán kính hoặc chọn gauge mỏng hơn với tỷ lệ giãn dài cao hơn (thường lớn hơn 40 phần trăm).
Độ Dày Vật Liệu Ảnh Hưởng Đến Công Suất Máy Ép Cần Thiết Như Thế Nào?
Công suất máy ép tăng tuyến tính với độ dày vật liệu, nhưng mối quan hệ này cũng bị ảnh hưởng bởi độ bền cắt và chiều dài đường cắt. Đối với một hoạt động cắt phôi đơn giản, lực cần thiết tính bằng tấn có thể được ước tính bằng cách nhân độ dày vật liệu (tính bằng inch) với độ bền cắt (tính bằng PSI) và chiều dài chu vi (tính bằng inch), sau đó chia cho 2000. Ví dụ, cắt một đĩa đường kính 2 inch từ thép không gỉ 304 dày 0,060 inch (độ bền cắt 65.000 PSI) cần khoảng 12,3 tấn, trong khi cùng một chi tiết với độ dày 0,030 inch chỉ cần 6,1 tấn. Khuôn dập liên hoàn với khoảng cách bước chặt chẽ (ví dụ: 2,0 mm) có thể yêu cầu thêm 30 phần trăm công suất cho các hoạt động tách phôi và định hình xuống, vì vậy việc lựa chọn máy ép của bạn phải bao gồm biên độ an toàn ít nhất 15 phần trăm trên lực đỉnh tính toán.

Dải Độ Dày Vật Liệu Nào Là Tối Ưu Cho Các Ứng Dụng Dập Khác Nhau?
Việc lựa chọn độ dày được thúc đẩy bởi các yêu cầu cơ học cụ thể của ứng dụng, và chúng tôi phân loại các dải điển hình thành ba nhóm hoạt động. Đối với tấm chắn điện tử chính xác và cánh tản nhiệt, dải tối ưu là 0,2 mm đến 0,8 mm, nơi có thể đạt được dung sai dập tinh +/- 0,02 mm và chi phí vật liệu được giảm thiểu. Đối với giá đỡ kết cấu và tấm lắp ô tô, dải này mở rộng từ 1,0 mm đến 3,0 mm, cân bằng độ cứng với khả năng tạo hình sâu mà không bị rách. Các thành phần công nghiệp nặng, chẳng hạn như kẹp lò xo và đế tản nhiệt, yêu cầu độ dày từ 3,0 mm đến 6,0 mm, nhưng những thành phần này đòi hỏi máy ép công suất cao hơn (trên 200 tấn) và thường yêu cầu khuôn dập liên hoàn với định hình nhiều bước để tránh biến cứng.
| Loại Vật Liệu | Dải Gauge | Dải Độ Dày (mm) | Ứng Dụng Dập Điển Hình | Dung Sai Đạt Được (+/- mm) | Hệ Số Chi Phí Tương Đối |
| Thép Tiêu Chuẩn (CRS) | 26 đến 10 | 0,45 đến 3,40 | Vỏ bọc, giá đỡ, khung tản nhiệt | 0,05 | 1,0 |
| Thép Không Gỉ 304 | 26 đến 12 | 0,45 đến 2,60 | Thiết bị y tế, thiết bị thực phẩm, tản nhiệt | 0,08 | 2,2 |
| Nhôm 5052 | 20 đến 8 | 0,81 đến 4,06 | Khung điện tử, cánh tản nhiệt | 0,10 | 1,8 |
| Đồng C11000 | 24 đến 12 | 0,51 đến 2,60 | Đầu nối điện, thanh cái | 0,04 | 3,5 |
| Thép Lò Xo 1075 | 22 đến 14 | 0,70 đến 1,90 | Kẹp, lò xo, vòng đệm | 0,06 | 2,0 |
| Đồng Thau C26000 | 24 đến 12 | 0,51 đến 2,60 | Đầu nối, chi tiết trang trí | 0,05 | 3,0 |
Dung Sai Thay Đổi Như Thế Nào Khi Độ Dày Vật Liệu Tăng?
Dung sai kích thước mở rộng khi độ dày vật liệu tăng do độ hồi phục đàn hồi lớn hơn và biến dạng nhiệt trong quá trình dập. Đối với các tấm dưới 1,0 mm, dung sai tuyến tính điển hình có thể giữ ở mức +/- 0,05 mm, nhưng đối với độ dày từ 1,0 mm đến 3,0 mm, dung sai tiêu chuẩn mở rộng đến +/- 0,10 mm, và trên 3,0 mm, nó mở rộng đến +/- 0,20 mm trừ khi bạn sử dụng các hoạt động dập ép. Khoảng cách tâm giữa các lỗ cũng suy giảm theo độ dày; một chi tiết dày 0,5 mm có thể duy trì dung sai khoảng cách tâm là +/- 0,03 mm, trong khi một chi tiết dày 4,0 mm chỉ có thể đạt +/- 0,15 mm. Nếu thiết kế của bạn yêu cầu dung sai chặt chẽ trên vật liệu dày, bạn phải chỉ định các hoạt động thứ cấp như khoan hoặc doa sau khi dập, điều này làm tăng thêm 15 đến 25 phần trăm chi phí đơn vị.

Tại Sao Độ Dày Vật Liệu Ảnh Hưởng Đến Việc Bù Trừ Độ Hồi Phục Đàn Hồi Trong Thiết Kế Khuôn?
Độ hồi phục đàn hồi là sự phục hồi đàn hồi của kim loại sau khi lực tạo hình được loại bỏ, và độ lớn của nó tăng lên với độ bền chảy cao hơn và tiết diện mỏng hơn so với bán kính uốn. Đối với thép cường độ cao với độ bền chảy 500 MPa, một tấm dày 1,0 mm có thể biểu hiện góc hồi phục đàn hồi từ 3 đến 5 độ trên một lần uốn 90 độ, trong khi một tấm dày 3,0 mm của cùng vật liệu có thể chỉ cho thấy 1 đến 2 độ. Điều này xảy ra bởi vì các tiết diện dày hơn có mô men quán tính cao hơn, chống lại sự phục hồi đàn hồi hiệu quả hơn. Để bù đắp, các nhà thiết kế khuôn phải uốn quá mức vật liệu theo góc hồi phục đàn hồi dự đoán, thường được tính bằng công thức phụ cấp uốn có tính đến độ dày, bán kính và hệ số K (thường là 0,33 cho độ dày dưới 1,0 mm, 0,40 cho độ dày trên 3,0 mm).
Có Thể Thay Đổi Độ Dày Vật Liệu Mà Không Cần Thiết Kế Lại Khuôn Dập Không?
Việc thay đổi độ dày dù chỉ một khoảng nhỏ, chẳng hạn từ 1,2 mm lên 1,5 mm, thường yêu cầu sửa đổi khuôn hoặc một bộ khuôn hoàn toàn mới, không chỉ đơn thuần là thay thế vật liệu. Khe hở khuôn giữa chày và cối phải được đặt ở mức 10 đến 15 phần trăm độ dày vật liệu cho mỗi bên; đối với thép 1,2 mm, khe hở này là 0,12 đến 0,18 mm, trong khi đối với thép 1,5 mm, nó là 0,15 đến 0,225 mm. Nếu bạn chạy vật liệu dày hơn qua khuôn được thiết kế cho vật liệu mỏng hơn, bạn sẽ gặp phải chiều cao ba via quá mức (lớn hơn 10 phần trăm độ dày) và mài mòn chày nhanh hơn. Ngược lại, dập vật liệu mỏng hơn trong khuôn được chế tạo cho vật liệu dày hơn gây ra biến dạng chi tiết và độ chính xác kích thước kém, vì vậy bạn phải luôn xác minh dải độ dày thiết kế của khuôn trước khi thực hiện bất kỳ sự thay thế gauge nào.
Sự Khác Biệt Về Chi Phí Giữa Vật Liệu Dập Mỏng Và Dày Là Gì?
Chi phí vật liệu tăng gần như tuyến tính với độ dày, nhưng các chi phí thứ cấp như mài mòn dụng cụ, thời gian máy ép và hoàn thiện tăng với tốc độ cao hơn. Một tấm CRS 1,0 mm có giá khoảng 0,85 USD mỗi kilogram, trong khi một tấm 3,0 mm có giá tương tự mỗi kilogram nhưng tạo ra khối lượng vật liệu gấp ba lần, làm tăng gấp ba chi phí nguyên liệu thô cho mỗi chi tiết. Mài mòn dụng cụ cũng mạnh hơn; tuổi thọ chày trên thép 3,0 mm khoảng 60 phần trăm tuổi thọ trên thép 1,0 mm, nghĩa là bạn sẽ phải thay chày thường xuyên hơn với chi phí từ 120 đến 350 USD mỗi chày. Đối với sản xuất khối lượng lớn trên 100.000 chi tiết, việc chọn gauge mỏng hơn đáp ứng các yêu cầu kết cấu có thể giảm tổng chi phí chi tiết từ 30 đến 45 phần trăm khi tính đến trọng lượng vận chuyển thấp hơn và thời gian hoàn thiện giảm.
Câu Hỏi Thường Gặp
Dải Độ Dày Phổ Biến Nhất Cho Dập Kim Loại Chính Xác Trong Điện Tử Là Gì?
Dải độ dày phổ biến nhất cho dập điện tử chính xác là 0,2 mm đến 0,8 mm, cho phép dung sai dập tinh +/- 0,02 mm và hỗ trợ các hình dạng cánh tản nhiệt phức tạp. Dải này cân bằng khả năng định hình với độ cứng kết cấu cho vỏ che chắn và vỏ đầu nối. Chúng tôi khuyến nghị bắt đầu với 0,4 mm để xác nhận nguyên mẫu trước khi mở rộng sản xuất.
Làm Thế Nào Để Xác Định Gauge Chính Xác Cho Một Lò Xo Phải Trở Lại Hình Dạng Ban Đầu?
Đối với lò xo, bạn nên chọn độ dày vật liệu tạo ra ứng suất uốn tối đa dưới 60 phần trăm độ bền chảy kéo của vật liệu để đảm bảo phục hồi đàn hồi. Ví dụ, với thép lò xo 1075 (độ bền chảy 1.100 MPa), độ dày 0,8 mm thường là tối ưu cho một lò xo xoắn đường kính 10 mm. Sử dụng phân tích phần tử hữu hạn để mô phỏng phân bố ứng suất và điều chỉnh độ dày cho đến khi tỷ lệ hồi phục đàn hồi vượt quá 95 phần trăm.
Tôi Nên Chỉ Định Dung Sai Độ Dày Nào Cho Đế Tản Nhiệt Dập?
Đối với đế tản nhiệt dập yêu cầu độ phẳng để ứng dụng vật liệu giao diện nhiệt, hãy chỉ định dung sai độ dày +/- 0,05 mm cho vật liệu dưới 2,0 mm và +/- 0,10 mm cho đế dày hơn. Dung sai chặt chẽ hơn trên đế cải thiện tiếp xúc nhiệt nhưng làm tăng chi phí dập khoảng 10 phần trăm. Luôn yêu cầu kiểm tra độ phẳng bề mặt sau khi dập, vì hiện tượng cong vênh có thể xảy ra do ứng suất dư.
Khi Nào Tôi Nên Sử Dụng Thép Cán Nóng Thay Vì Thép Cán Nguội Cho Dập?
Sử dụng thép cán nóng (HR) cho độ dày trên 3,0 mm khi bề mặt hoàn thiện không quan trọng, vì nó rẻ hơn 10 đến 15 phần trăm so với thép cán nguội (CR). Sử dụng thép cán nguội cho độ dày dưới 3,0 mm khi bạn cần độ chính xác kích thước tốt hơn và bề mặt mịn hơn để sơn hoặc mạ. Thép cán nóng cũng thể hiện độ dẻo cao hơn ở nhiệt độ cao, nhưng nó yêu cầu tẩy gỉ để loại bỏ lớp oxit trước khi dập chính xác.
Tôi Có Thể Sử Dụng Nhôm Cho Các Ứng Dụng Dập Kết Cấu Chịu Tải Không?
Có, nhôm 5052 có thể được sử dụng cho các ứng dụng kết cấu, nhưng bạn phải tăng độ dày lên 1,5 đến 2,0 lần so với thép để đạt được độ cứng uốn tương đương do mô đun đàn hồi thấp hơn của nó (70 GPa so với 200 GPa). Đối với một giá đỡ yêu cầu thép 1,0 mm, bạn sẽ cần nhôm 1,8 mm để đạt được khả năng chống biến dạng tương đương. Việc tăng độ dày này có thể làm mất đi lợi ích về trọng lượng, vì vậy hãy đánh giá trường hợp tải cụ thể một cách cẩn thận.
Độ Dày Tối Đa Có Thể Dập Trong Khuôn Dập Liên Hoàn Là Bao Nhiêu?
Độ dày thực tế tối đa cho dập khuôn liên hoàn là 6,0 mm cho thép và 4,0 mm cho nhôm, trên mức đó độ phức tạp của dụng cụ và công suất máy ép trở nên quá lớn. Đối với vật liệu dày hơn, khuôn chuyển tiếp hoặc quy trình dập nóng kinh tế hơn, vì nó cho phép các trạm riêng biệt cho gia nhiệt và định hình. Tại BQUQ, chúng tôi đã dập thép lên đến 8,0 mm bằng khuôn chuyển tiếp với máy ép 400 tấn.
Để đảm bảo dự án tiếp theo của bạn đạt được sự cân bằng tối ưu giữa hiệu suất và chi phí, hãy liên hệ với đội ngũ kỹ thuật của chúng tôi để được xem xét độ dày vật liệu. Chúng tôi cung cấp báo giá trong 12 giờ cho các thiết kế mới và có thể tư vấn về việc lựa chọn gauge dựa trên yêu cầu tải trọng, dung sai và khối lượng cụ thể của bạn. Liên hệ với chúng tôi tại sc@bquq.com hoặc qua WhatsApp tại +86 13713157787, và truy cập www.bquq.com để biết thêm tài nguyên kỹ thuật.


