Cách chọn độ dày vật liệu dập kim loại: Khổ nào là phù hợp?
Độ dày vật liệu dập kim loại chính xác được xác định bởi yêu cầu tải trọng chức năng, hình dạng tạo hình và các ràng buộc về chi phí, với các khổ tiêu chuẩn dao động từ 0,1 mm đến 6,0 mm cho hầu hết các ứng dụng công nghiệp. Đối với vỏ máy hoặc giá đỡ điển hình, thép cán nguội (CRS) 1,0 mm đến 2,0 mm hoặc nhôm 5052 mang lại sự cân bằng tốt nhất giữa độ bền, khả năng tạo hình và chi phí đơn vị. Bạn nên chọn khổ mỏng nhất đáp ứng giới hạn độ bền chảy và độ võng tối thiểu của bạn dưới tải trọng vận hành tối đa, sau đó xác minh rằng độ dày đã chọn có thể đạt được bán kính uốn và dung sai lỗ yêu cầu mà không bị nứt.
Các Số Khổ và Độ Dày Tiêu Chuẩn cho Vật Liệu Dập là gì?
Dập kim loại sử dụng các hệ thống khổ tiêu chuẩn khác nhau tùy theo loại vật liệu, vì vậy thép tấm "khổ 16" không có độ dày vật lý giống như nhôm "khổ 16". Đối với thép, Tiêu chuẩn Khổ Hoa Kỳ (USS) định nghĩa khổ 16 là 1,519 mm, trong khi đối với nhôm, cùng số khổ tương ứng với 1,290 mm. Các độ dày phổ biến nhất trong dập chính xác cho ô tô và điện tử là 0,5 mm (khổ 24), 0,8 mm (khổ 22), 1,0 mm (khổ 20), 1,5 mm (khổ 16) và 2,0 mm (khổ 14). Trên 3,0 mm, hầu hết các nhà máy chuyển sang dập tấm hoặc các quy trình thay thế như cắt laser do yêu cầu về trọng tải và độ mài mòn của khuôn.

Độ Bền Cơ Học Yêu Cầu Ảnh Hưởng Đến Việc Chọn Độ Dày Như Thế Nào?
Độ dày tối thiểu cho một chi tiết dập được xác định bởi phương trình ứng suất sigma = F / (L x t), trong đó F là lực tác dụng, L là chiều dài của mặt cắt ngang chịu tải, và t là độ dày. Ví dụ, một giá đỡ rộng 100 mm chịu tải trọng 5.000 N bằng thép không gỉ 304 dày 1,0 mm (độ bền chảy 205 MPa) chịu ứng suất 50 MPa, cho hệ số an toàn là 4,1. Nếu bạn giảm độ dày xuống 0,8 mm, ứng suất tăng lên 62,5 MPa, vẫn an toàn, nhưng nếu bạn giảm xuống 0,5 mm, ứng suất đạt 100 MPa, giảm hệ số an toàn xuống 2,05. Đối với tải trọng động hoặc môi trường rung động, kỹ thuật BQUQ khuyến nghị hệ số an toàn tối thiểu là 3,0 so với độ bền chảy, điều này thường buộc phải tăng thêm một khổ so với tính toán tải trọng tĩnh.
Mối Quan Hệ Giữa Độ Dày và Bán Kính Uốn là gì?
Bán kính uốn tối thiểu cho một chi tiết dập thường được biểu thị bằng bội số của độ dày vật liệu, và tỷ lệ này trực tiếp giới hạn độ mỏng bạn có thể sử dụng cho các thiết kế có góc sắc. Đối với thép nhẹ (CRS), bán kính uốn tối thiểu là 0,5 x t; đối với nhôm 5052 là 1,5 x t; đối với thép không gỉ 304 là 1,0 x t; và đối với thép lò xo 1075 là 3,0 x t. Nếu thiết kế của bạn yêu cầu bán kính uốn trong là 1,0 mm, bạn không thể sử dụng nhôm 5052 dày 2,0 mm vì bán kính yêu cầu sẽ là 3,0 mm, buộc phải thay đổi vật liệu hoặc tăng khổ. Trong thực tế, chúng tôi khuyên khách hàng nên thiết kế bán kính uốn ít nhất là 1,0 x t đối với thép và 2,0 x t đối với nhôm để tránh các vết nứt vi mô trên thớ ngoài.

Độ Dày Vật Liệu Ảnh Hưởng Đến Trọng Tải Dập và Chi Phí Khuôn Như Thế Nào?
Vật liệu dày hơn đòi hỏi trọng tải máy ép tăng theo cấp số nhân, điều này trực tiếp làm tăng cả kích thước máy và chi phí thép làm khuôn. Công thức lực cắt phôi là F = L x t x S, trong đó L là chiều dài cắt tính bằng mm, t là độ dày tính bằng mm, và S là độ bền cắt tính bằng N/mm² (xấp xỉ 345 MPa đối với CRS, 205 MPa đối với nhôm). Một phôi vuông 100 mm x 100 mm bằng CRS 1,0 mm cần chu vi 400 mm x 1,0 mm x 345 MPa = 138.000 N (14 tấn), trong khi cùng phôi đó bằng CRS 3,0 mm cần 414.000 N (42 tấn). Khuôn cho vật liệu trên 3,0 mm thường đắt hơn 25-40% vì khuôn phải sử dụng trụ dẫn nặng hơn, bạc dẫn hướng lớn hơn và thép làm khuôn D2 hoặc M2 với xử lý nhiệt bổ sung.
Độ Dày Vật Liệu Nào Tốt Nhất Cho Các Loại Chi Tiết Khác Nhau?
Khổ tối ưu thay đổi theo ứng dụng: đầu nối điện và tấm chắn EMI sử dụng đồng berili hoặc đồng phốt pho từ 0,1 đến 0,4 mm cho lực tiếp xúc lò xo; giá đỡ ô tô và tấm lắp đặt sử dụng CRS hoặc nhôm 5052 từ 1,5 đến 3,0 mm cho độ cứng kết cấu; tản nhiệt sử dụng nhôm 1050 hoặc 6063 từ 0,5 đến 1,5 mm cho mật độ cánh tản nhiệt và dẫn nhiệt; và các bộ phận thiết bị hạng nặng sử dụng thép HRPO từ 4,0 đến 6,0 mm cho khung chịu lực. Đối với lò xo, phạm vi độ dày là 0,1 đến 2,0 mm tùy thuộc vào độ cứng lò xo yêu cầu, với vật liệu mỏng hơn cho phép nhiều vòng xoắn hơn trong cùng một không gian. Trong 20 năm sản xuất, chúng tôi nhận thấy rằng 85% tất cả các đơn hàng dập chính xác nằm trong phạm vi 0,5 mm đến 2,5 mm, nơi khuôn tiêu chuẩn và máy ép từ 25 tấn đến 110 tấn là kinh tế nhất.

Độ Dày Vật Liệu Ảnh Hưởng Đến Dung Sai và Độ Phẳng Như Thế Nào?
Vật liệu mỏng hơn khó giữ phẳng hơn nhưng cho phép dung sai lỗ-đến-lỗ chặt hơn, trong khi vật liệu dày hơn giảm cong vênh nhưng yêu cầu kích thước lỗ tối thiểu lớn hơn. Đối với CRS 0,5 mm, BQUQ giữ độ phẳng ở mức 0,3 mm trên 100 mm chiều dài và dung sai lỗ ở mức +/- 0,05 mm; đối với CRS 2,0 mm, độ phẳng cải thiện xuống 0,15 mm trên 100 mm nhưng dung sai lỗ rộng hơn đến +/- 0,10 mm do độ lệch của chày. Đường kính lỗ tối thiểu thường là 1,0 x t để đột lỗ, vì vậy tấm 0,5 mm có thể có lỗ 0,5 mm trong khi tấm 3,0 mm yêu cầu lỗ ít nhất 3,0 mm. Chiều cao ba via cũng tăng theo độ dày, dao động từ 0,03 mm đối với vật liệu 0,5 mm đến 0,12 mm đối với vật liệu 3,0 mm mà không cần xử lý ba via thứ cấp.
Sự Khác Biệt Về Chi Phí Giữa Vật Liệu Mỏng Hơn và Dày Hơn là gì?
Chi phí nguyên vật liệu trên mỗi mét vuông tăng gần như tuyến tính theo độ dày, nhưng chi phí dập trên mỗi chi tiết có thể giảm đối với vật liệu mỏng hơn do tốc độ máy ép cao hơn và độ mài mòn khuôn thấp hơn. Theo mức cơ bản tại BQUQ, CRS 1,0 mm có giá khoảng $0,85 mỗi kg, trong khi CRS 3,0 mm có giá $0,82 mỗi kg, nhưng tấm 1,0 mm nặng 7,85 kg/m² so với 23,55 kg/m² đối với 3,0 mm, làm cho vật liệu dày hơn đắt gấp 3 lần cho cùng diện tích. Tốc độ máy ép cũng giảm từ 60 hành trình mỗi phút đối với 1,0 mm xuống 25 hành trình mỗi phút đối với 3,0 mm, làm tăng gấp đôi chi phí nhân công và máy móc trên mỗi chi tiết. Đối với một giá đỡ điển hình 50 mm x 30 mm, tổng chi phí mỗi chi tiết là $0,12 ở 1,0 mm so với $0,28 ở 3,0 mm, bao gồm vật liệu, dập và khấu hao khuôn.
| Vật liệu | Khổ (USS) | Độ dày (mm) | Bán kính uốn tối thiểu (x t) | Ứng dụng điển hình |
| CRS (A1008) | 24 | 0,61 | 0,5 | Vỏ máy, giá đỡ |
| CRS (A1008) | 20 | 0,91 | 0,5 | Tấm lắp đặt, nắp đậy |
| CRS (A1008) | 16 | 1,52 | 0,5 | Khung kết cấu, khung máy |
| CRS (A1008) | 14 | 1,94 | 0,5 | Giá đỡ nặng, thanh chống |
| Nhôm 5052 | 20 | 0,81 | 1,5 | Điện tử, tản nhiệt |
| Nhôm 5052 | 16 | 1,29 | 1,5 | Chi tiết hàng không, hàng hải |
| Thép không gỉ 304 | 22 | 0,79 | 1,0 | Thiết bị y tế, thực phẩm |
| Thép không gỉ 304 | 18 | 1,21 | 1,0 | Chi tiết chống ăn mòn |
| Thép lò xo 1075 | 22 | 0,79 | 3,0 | Kẹp, lò xo, vòng đệm |
Làm Thế Nào Để Xác Nhận Độ Dày Đã Chọn Bằng Nguyên Mẫu?
Trước khi cam kết sản xuất khuôn, BQUQ khuyến nghị quy trình xác nhận hai bước: đầu tiên, mô phỏng phân tích phần tử hữu hạn (FEA) để kiểm tra ứng suất và độ hồi đàn hồi cho độ dày đề xuất, và thứ hai, nguyên mẫu khuôn mềm sử dụng khuôn in 3D hoặc gia công cơ khí cho 50 đến 200 chi tiết. Ví dụ, nếu FEA của bạn cho thấy giá đỡ CRS 1,2 mm võng 0,45 mm dưới tải trọng 200 N và thông số kỹ thuật của bạn cho phép 0,30 mm, bạn phải chuyển sang 1,5 mm hoặc thêm đặc tính gân tăng cứng. Chi phí khuôn mềm từ $800 đến $2.500 tùy thuộc vào kích thước chi tiết và mất 5 đến 7 ngày làm việc, cho phép bạn đo độ phẳng thực tế, vị trí lỗ và góc uốn trước khi đầu tư $8.000 đến $15.000 cho khuôn sản xuất cứng. Quy trình này đã ngăn chặn hơn 90% các lỗi liên quan đến độ dày ở cơ sở khách hàng của chúng tôi.
Việc Chọn Độ Dày Tương Tác Với Xử Lý Bề Mặt Như Thế Nào?
Độ dày đã chọn ảnh hưởng đến quy trình xử lý bề mặt, đặc biệt là mạ kẽm, sơn tĩnh điện và anodizing, có thể thêm hoặc loại bỏ vật liệu và thay đổi kích thước cuối cùng. Đối với mạ kẽm trên thép 0,5 mm, lớp phủ thêm 5 đến 12 micron mỗi bên, không đáng kể, nhưng đối với anodizing cứng trên nhôm 0,8 mm, lớp phủ thâm nhập 50% vào trong và xây dựng 50% ra ngoài, thực tế thay đổi độ dày từ 25 đến 50 micron mỗi bên. Đối với độ dày dưới 0,5 mm, BQUQ khuyên không nên phun cát mạnh hoặc đánh bóng rung vì các quy trình này có thể làm giảm mặt cắt ngang lên đến 10%, ảnh hưởng đến độ bền. Nếu chi tiết của bạn yêu cầu lớp phủ trang trí dày, hãy thêm 0,1 đến 0,2 mm vào khổ cơ sở để duy trì kích thước cuối cùng trong dung sai.
Các Lỗi Chọn Độ Dày Thường Gặp và Cách Tránh Chúng là gì?
Lỗi thường gặp nhất là chỉ định độ dày dựa trên danh sách vật liệu mà không kiểm tra bán kính uốn, dẫn đến nứt ở nhôm hoặc thép lò xo. Lỗi thứ hai là sử dụng khổ quá mỏng cho các lỗ ren yêu cầu, nơi vít tạo ren cần ít nhất 0,8 mm chiều dài ăn khớp, nghĩa là tấm 0,5 mm sẽ dễ bị tuôn ren. Lỗi thứ ba là bỏ qua giới hạn trọng tải của máy ép nhà cung cấp, vì vậy một chi tiết được thiết kế cho thép 4,0 mm có thể vượt quá công suất 110 tấn của hầu hết các xưởng dập chính xác, buộc bạn phải trả tiền cho máy ép lớn hơn với giá cao gấp 1,5 đến 2 lần theo giờ. Để tránh những điều này, hãy cung cấp cho BQUQ mô hình 3D đầy đủ, tải trọng vận hành và yêu cầu hoàn thiện của bạn, và chúng tôi sẽ chạy nghiên cứu tối ưu hóa độ dày miễn phí.
Câu Hỏi Thường Gặp
Độ Dày Tối Thiểu Cho Dập Kim Loại là bao nhiêu?
Độ dày tối thiểu thực tế cho dập kim loại chính xác là 0,1 mm đối với các vật liệu như đồng berili và lá thép không gỉ, được sử dụng trong đầu nối và miếng đệm. Dưới 0,1 mm, vật liệu trở nên khó xử lý mà không bị nhăn hoặc rách, và dung sai khuôn trở nên cực kỳ chặt. Đối với hầu hết các chi tiết kết cấu, chúng tôi khuyên bạn nên giữ trên 0,3 mm.
Tôi Có Thể Sử Dụng Cùng Một Khổ Cho Thép và Nhôm Không?
Không, bạn không thể sử dụng cùng một số khổ cho thép và nhôm vì các hệ thống khổ có giá trị độ dày khác nhau. Ví dụ, thép khổ 16 là 1,52 mm trong khi nhôm khổ 16 là 1,29 mm, chênh lệch 15%. Luôn chỉ định độ dày bằng milimét để tránh nhầm lẫn.
Chi Phí Khuôn Cho Vật Liệu Dày Hơn là bao nhiêu?
Chi phí khuôn cho vật liệu 3,0 mm thường cao hơn 25-40% so với vật liệu 1,0 mm do tấm khuôn nặng hơn và thép làm khuôn bền hơn. Một khuôn tiến tiêu chuẩn cho chi tiết 1,0 mm có giá $8.000 đến $15.000, trong khi cùng khuôn đó cho chi tiết 3,0 mm có giá $11.000 đến $20.000. Chi phí tăng thêm được bù đắp cho sản xuất khối lượng lớn trên 50.000 chi tiết.
Độ Dày Tối Đa Cho Dập Khuôn Tiến Là bao nhiêu?
Dập khuôn tiến là kinh tế lên đến 6,0 mm đối với thép nhẹ và 4,0 mm đối với thép không gỉ, ngoài ra cần máy ép chuyển tiếp hoặc dập bằng tấm thép cán nóng. Trên 6,0 mm, trọng tải yêu cầu thường vượt quá 400 tấn, và độ mài mòn khuôn trở thành yếu tố chi phí lớn. Đối với tấm dày trên 6,0 mm, chúng tôi khuyên chỉ nên dập cho các đường cắt đơn giản hoặc chuyển sang cắt laser.
Độ Dày Có Ảnh Hưởng Đến Độ Hồi Đàn Hồi Trong Dập Không?
Có, độ hồi đàn hồi tăng theo độ dày vật liệu và độ bền chảy, nghĩa là vật liệu dày hơn có xu hướng hồi đàn hồi ít hơn cho cùng một góc uốn. Đối với CRS 1,0 mm, độ hồi đàn hồi thường là 1 đến 2 độ, trong khi đối với CRS 3,0 mm giảm xuống 0,5 đến 1 độ. Nhôm 5052 cho thấy độ hồi đàn


