Tản nhiệt dập kim loại so với tản nhiệt ép đùn: Khi nào dập kim loại phù hợp cho việc làm mát?
Trả lời trực tiếp: Khi nào Dập kim loại vượt trội hơn Đùn ép?
Dập kim loại tản nhiệt phù hợp khi bạn cần sản xuất khối lượng lớn (trên 10.000 sản phẩm mỗi năm), các dạng cánh tản nhiệt phức tạp mà phương pháp đùn ép không thể đạt được, hoặc giảm trọng lượng thông qua vật liệu mỏng hơn (0,3 mm đến 1,5 mm). Dập trở nên kinh tế hơn đùn ép khi chi phí khuôn mẫu được khấu hao trên số lượng lớn, thường dẫn đến đơn giá thấp hơn từ 30% đến 50% so với các giải pháp gia công CNC. Đối với tải nhiệt dưới 25 W/cm², tản nhiệt nhôm dập (thường là 6061-T6 hoặc 5052-H32) cung cấp hiệu suất làm mát đầy đủ đồng thời mang lại sự linh hoạt trong thiết kế với bước cánh hẹp tới 1,5 mm.

Lựa chọn Vật liệu và Hiệu suất Nhiệt
Việc lựa chọn vật liệu ảnh hưởng trực tiếp đến cả độ dẫn nhiệt và khả năng gia công. Đối với tản nhiệt dập, các hợp kim phổ biến nhất là:
| Vật liệu | Độ dẫn nhiệt (W/m·K) | Giới hạn chảy (MPa) | Độ dày tối thiểu (mm) | Chi phí tương đối mỗi kg |
| Nhôm 1100-O | 222 | 34 | 0,3 | 1,0 |
| Nhôm 5052-H32 | 138 | 193 | 0,4 | 1,15 |
| Nhôm 6061-T6 | 167 | 276 | 0,6 | 1,25 |
| Nhôm 1050 | 222 | 85 | 0,3 | 1,05 |
| Đồng C11000 | 391 | 69 | 0,3 | 3,8 |
Đối với hầu hết các ứng dụng LED, điện tử công suất và ô tô, chúng tôi khuyên dùng 5052-H32 hoặc 6061-T6. Hợp kim 5052 có khả năng định hình và chống ăn mòn tuyệt vời, trong khi 6061-T6 cung cấp độ bền cao hơn cho môi trường rung động. Dập đồng chỉ dành cho các ứng dụng mật độ nhiệt khắc nghiệt nhưng làm tăng chi phí vật liệu lên gần 4 lần. Tại BQUQ, chúng tôi thường xuyên duy trì dung sai dập ±0,05 mm về khoảng cách cánh và ±0,1 mm về chiều cao tổng thể, điều này rất quan trọng cho sự đồng đều của luồng khí.
Phân tích Chi phí và Điểm Hòa vốn
Quyết định giữa dập và đùn ép phụ thuộc vào khối lượng và độ phức tạp của hình dạng. Dữ liệu sản xuất năm 2024 của chúng tôi cho thấy đơn giá cho một tản nhiệt tiêu chuẩn 100 mm x 100 mm x 25 mm (anodized đen, 10 cánh) như sau:
| Phương pháp Gia công | Chi phí Khuôn mẫu (USD) | Đơn giá tại 1.000 chiếc | Đơn giá tại 10.000 chiếc | Đơn giá tại 50.000 chiếc | Thời gian giao hàng (ngày) |
| Gia công CNC | 0 | 18,50 | 12,80 | 9,40 | 5-7 |
| Đùn ép | 3.500 | 6,20 | 3,10 | 2,75 | 10-15 |
| Dập (Khuôn tiến) | 8.000 | 9,80 | 2,40 | 1,35 | 20-25 |
| Dập (Cắt tinh) | 12.000 | 11,50 | 2,90 | 1,60 | 25-30 |
Điểm hòa vốn giữa đùn ép và dập xảy ra ở khoảng 8.000 đến 12.000 sản phẩm đối với hình dạng này. Dưới 5.000 sản phẩm, đùn ép kinh tế hơn do chi phí khuôn mẫu thấp hơn. Trên 15.000 sản phẩm, dập mang lại lợi thế chi phí từ 20% đến 40% vì khuôn tiến được khấu hao nhanh chóng và thời gian chu kỳ nhanh hơn 3 đến 5 lần so với cưa và các công đoạn phụ của đùn ép. Đối với điện tử tiêu dùng khối lượng lớn, nơi nhu cầu hàng năm vượt quá 100.000 sản phẩm, chúng tôi đã đạt được đơn giá dưới 0,85 USD cho các tản nhiệt dập nhỏ có kích thước 40 mm x 40 mm x 10 mm.

Giới hạn Hình dạng Cánh và Nguyên tắc Thiết kế
Dập vượt trội trong việc tạo ra các mảng cánh dày đặc, cánh louver, và cấu trúc cánh gấp mà đùn ép không thể thực hiện được. Các khả năng hình dạng chính là:
- Độ dày cánh tối thiểu: 0,3 mm đối với nhôm, 0,4 mm đối với đồng - Bước cánh tối thiểu: 1,5 mm (tính từ tâm đến tâm) với tỷ lệ chiều cao cánh trên khoảng cách lên đến 15:1 - Tỷ lệ khung hình tối đa (chiều cao trên độ dày): 40:1 cho cánh thẳng đứng sử dụng dập khuôn tiến - Kích thước chi tiết tối đa: 300 mm x 300 mm cho dập một mảnh; kích thước lớn hơn yêu cầu lắp ráp - Các vết lõm, dập nổi và vấu lắp ghép có thể được tích hợp trong cùng một khuôn, loại bỏ các công đoạn phụ
Tuy nhiên, dập không thể đạt được dung sai chặt chẽ của gia công CNC cho các bề mặt lắp ghép quan trọng. Chúng tôi khuyên bạn nên giữ độ phẳng của các bề mặt tiếp xúc ở mức ±0,1 mm và chỉ định một công đoạn ép phẳng sau khi dập nếu yêu cầu độ phẳng dưới 0,05 mm. Đối với các bề mặt tiếp xúc nhiệt, chúng tôi cung cấp công đoạn phụ bào tinh hoặc phay đạt độ nhám bề mặt 0,8 µm Ra, giúp giảm 15% điện trở tiếp xúc nhiệt so với bề mặt sau khi dập.
Dữ liệu Hiệu suất Nhiệt từ Thử nghiệm Thực tế
Để xác nhận hiệu suất của tản nhiệt dập, chúng tôi đã tiến hành thử nghiệm trong hầm gió tại phòng thí nghiệm Đông Quản của mình bằng cách sử dụng nguồn nhiệt không đổi 50 W trên diện tích khuôn 25 mm x 25 mm. Nhiệt độ môi trường được duy trì ở 25°C với luồng khí cưỡng bức 3 m/s.
| Loại Tản nhiệt | Số Cánh | Độ dày Đế (mm) | Điện trở Nhiệt (°C/W) | Nhiệt độ Bề mặt Tối đa (°C) |
| Dập 5052, cánh 1,0 mm | 12 | 3,0 | 2,1 | 130 |
| Dập 6061, cánh 0,8 mm | 16 | 2,5 | 1,8 | 115 |
| Đùn ép 6063, cánh 1,5 mm | 10 | 4,0 | 2,4 | 145 |
| CNC 6061, đặc | 8 | 5,0 | 2,6 | 155 |
| Dập đồng, cánh 0,5 mm | 20 | 2,0 | 1,2 | 85 |
Tản nhiệt dập 6061 với 16 cánh và độ dày 0,8 mm vượt trội hơn so với mẫu đùn ép cơ bản 25% về điện trở nhiệt, mặc dù sử dụng ít vật liệu hơn 35%. Điều này là do cánh mỏng hơn tạo ra tỷ lệ diện tích bề mặt trên thể tích cao hơn và cải thiện kênh dẫn luồng khí. Đối với các ứng dụng đối lưu tự nhiên (không có luồng khí cưỡng bức), chúng tôi khuyên bạn nên sử dụng bước cánh tối thiểu là 3 mm để tránh nhiễu loạn lớp biên, điều này có thể làm tăng điện trở nhiệt lên đến 30% nếu bước cánh quá hẹp.

Khuyến nghị Thực tế cho Kỹ sư Thiết kế
Khi chỉ định tản nhiệt dập, hãy tuân theo các nguyên tắc kỹ thuật sau để đảm bảo khả năng gia công và hiệu suất nhiệt:
1. Sử dụng 5052-H32 cho các bộ phận yêu cầu dập sâu hoặc uốn phức tạp, vì nó có độ giãn dài 12% trước khi gãy. Chỉ sử dụng 6061-T6 cho các chi tiết dập phẳng với biến dạng tối thiểu, vì độ giãn dài 10% của nó giới hạn bán kính uốn ở mức 2 lần độ dày vật liệu.
2. Thiết kế để tự động hóa khuôn tiến. Thêm các lỗ định vị và giữ chi tiết trong phạm vi dải rộng 150 mm để giảm lãng phí vật liệu. Việc xếp nhiều chi tiết trong một hành trình dập có thể giảm đơn giá lên đến 30%.
3. Chỉ định xử lý nhiệt sau khi dập nếu bạn yêu cầu kích thước ổn định. Khử ứng suất ở 300°C trong 1 giờ sẽ giảm 50% sự biến thiên do đàn hồi ngược, giữ độ phẳng trong phạm vi 0,1 mm trên chiều dài 100 mm.
4. Đối với tiếp xúc bề mặt nhiệt, luôn chỉ định dung sai độ phẳng trên bề mặt lắp ghép. Bề mặt sau khi dập thường có độ phẳng 0,15 mm, chấp nhận được cho miếng đệm nhiệt nhưng không đạt cho việc gắn trực tiếp chip. Thêm một đường phay nhẹ nếu ngân sách nhiệt độ từ điểm nối đến vỏ của bạn dưới 0,5°C/W.
5. Cân nhắc thiết kế lai: dập mảng cánh và gắn nó vào một đế CNC dày hơn bằng keo tản nhiệt hoặc đinh tán. Điều này kết hợp chi phí thấp của cánh dập với độ cứng vững của đế gia công, đạt điện trở nhiệt dưới 1,5°C/W với chi phí chỉ cao hơn 15% so với phiên bản dập hoàn toàn.
Mẹo Giải đáp Thắc mắc Thường gặp về Dập
Hỏi: Tôi có thể nhận tản nhiệt dập mẫu trước khi cam kết sản xuất khuôn chính thức không? Đáp: Có, tại BQUQ chúng tôi cung cấp các mẫu thử nghiệm khuôn mềm sử dụng khuôn in 3D hoặc khuôn cắt dây EDM cho số lượng từ 5 đến 50 chiếc. Thời gian giao hàng là 3 đến 5 ngày, và chi phí thường từ 300 đến 800 USD cho mỗi thiết kế, được khấu trừ vào đơn hàng khuôn sản xuất của bạn.
Hỏi: Số lượng đặt hàng tối thiểu cho tản nhiệt dập hiệu quả về chi phí là bao nhiêu? Đáp: Chúng tôi khuyên bạn nên đặt tối thiểu 5.000 chiếc cho bất kỳ tản nhiệt dập nào để bù đắp chi phí đầu tư khuôn. Dưới 2.000 chiếc, gia công CNC hoặc đùn ép là thiết thực hơn. Đối với khối lượng hàng năm trên 50.000 chiếc, chúng tôi có thể cung cấp khuôn nhiều hốc giúp giảm thời gian chu kỳ xuống còn 1,2 giây mỗi chi tiết.
Hỏi: Độ hoàn thiện bề mặt ảnh hưởng đến hiệu suất nhiệt như thế nào? Đáp: Lớp phủ anodized đen (độ dày 20 µm) làm tăng độ phát xạ từ 0,1 lên 0,85, cải thiện truyền nhiệt bức xạ lên 40% trong đối lưu tự nhiên. Tuy nhiên, anodizing làm giảm độ dẫn nhiệt qua lớp phủ khoảng 20%. Đối với các ứng dụng khí cưỡng bức hiệu suất cao, chúng tôi khuyên dùng nhôm trần hoặc lớp phủ chuyển hóa mỏng 5 µm.
Hỏi: Tản nhiệt dập có phù hợp với môi trường rung động trong ô tô không? Đáp: Có, nếu bạn chỉ định 6061-T6 và thiết kế với bán kính uốn tối thiểu bằng 2 lần độ dày vật liệu. Chúng tôi đã có các tản nhiệt dập vượt qua thử nghiệm rung ngẫu nhiên 10 G trong 8 giờ mỗi trục trong bộ biến tần xe điện. Điều quan trọng là tránh các bán kính khía sắc trong thiết kế khuôn và chỉ định độ dày vật liệu tối thiểu 0,8 mm để đảm bảo độ cứng vững kết cấu.
Kết luận và Tóm tắt Kỹ thuật
Dập kim loại cho tản nhiệt là lựa chọn sản xuất tối ưu khi khối lượng hàng năm của bạn vượt quá 10.000 sản phẩm, tải nhiệt dưới 25 W/cm², và bạn cần các dạng cánh phức tạp hoặc thiết kế thành mỏng mà đùn ép không thể tạo ra. Công nghệ này mang lại mức giảm chi phí từ 20% đến 40% so với đùn ép ở khối lượng lớn, với cải thiện hiệu suất nhiệt lên đến 25% nhờ mật độ cánh được tối ưu hóa. Đối với khối lượng thấp hơn hoặc tải nhiệt khắc nghiệt trên 50 W/cm², gia công CNC hoặc các giải pháp dựa trên đồng vẫn vượt trội hơn.
Tại BQUQ, chúng tôi có 20 năm kinh nghiệm sản xuất chính xác trong gia công CNC, dập kim loại, lò xo và tản nhiệt. Nhà máy Đông Quản của chúng tôi vận hành 34 máy dập từ 25 đến 250 tấn, với khả năng thiết kế khuôn nội bộ và thử nghiệm nhiệt. Chúng tôi mời các kỹ sư gửi thiết kế của mình để được phân tích chi phí và nhiệt chi tiết.
Để được phản hồi nhanh chóng và đánh giá kỹ thuật, hãy liên hệ với chúng tôi để nhận báo giá trong vòng 12 giờ cho dự án tản nhiệt dập của bạn. Đội ngũ kỹ thuật của chúng tôi sẽ đánh giá ngân sách nhiệt, khối lượng và hình dạng của bạn để đề xuất phương án sản xuất hiệu quả nhất về chi phí.
Email: sc@bquq.com WhatsApp: +86 13713157787 Website: www.bquq.com
Bài Viết Liên Quan
- Hướng dẫn gắn tản nhiệt không cần ốc vít: Sử dụng keo tản nhiệt
- Tản nhiệt cho đèn LED độ sáng cao với tản nhiệt
- Tản nhiệt IGBT cho xe năng lượng mới, kỹ thuật độ tin cậy của tản nhiệt, tản nhiệt tích hợp ống nhiệt và tấm cân bằng nhiệt, xử lý bề mặt và tăng cường bức xạ nhiệt: anodizing, lớp phủ màu đen và cấu trúc vi nano, graphene / in 3D / quản lý nhiệt thông minh: lộ trình công nghệ tản nhiệt năm 2030


