Kích thước tản nhiệt tiêu chuẩn cho TO-220, TO-247 và các loại linh kiện công suất khác
Kích thước tản nhiệt tiêu chuẩn cho linh kiện đóng gói TO-220 thường là 19mm rộng × 12,7mm sâu × 10mm cao với điện trở nhiệt 15-25°C/W trong điều kiện đối lưu tự nhiên, trong khi linh kiện TO-247 yêu cầu tản nhiệt lớn hơn với kích thước 40mm × 25mm × 15mm và điện trở nhiệt 5-10°C/W. Đối với các đóng gói nhỏ hơn như TO-126 và D2PAK, kích thước tiêu chuẩn dao động từ 12mm đến 25mm chiều rộng, nhưng kích thước chính xác cuối cùng phụ thuộc vào công suất tiêu tán, luồng không khí và nhiệt độ mối nối tối đa cho phép. Bài viết này cung cấp các tiêu chuẩn kích thước chính xác, chỉ số điện trở nhiệt và dữ liệu chi phí từ 20 năm kinh nghiệm gia công CNC và dập tản nhiệt của BQUQ tại Đông Quản, Trung Quốc.
Nguyên Lý Nhiệt Cơ Bản và Xác Định Kích Thước
Kích thước tản nhiệt không phải là tùy ý; nó được xác định bởi phương trình mạch nhiệt: Tj = Ta + P × (Rθjc + Rθcs + Rθsa), trong đó Tj là nhiệt độ mối nối, Ta là nhiệt độ môi trường, P là công suất tiêu tán, Rθjc là điện trở nhiệt từ mối nối đến vỏ, Rθcs là điện trở nhiệt từ vỏ đến tản nhiệt, và Rθsa là điện trở nhiệt từ tản nhiệt đến môi trường. Đối với TO-220 có Rθjc là 3°C/W, nếu bạn tiêu tán 10W ở nhiệt độ môi trường 25°C, tản nhiệt phải cung cấp Rθsa dưới (125 - 25)/10 - 3 - 0,5 = 6,5°C/W. Điều này tương ứng với tản nhiệt nhôm đùn tiêu chuẩn có chiều rộng 38mm, chiều cao 25mm và chiều sâu 12mm với độ dày đế 6mm. Đối với TO-247, diện tích tab lớn hơn (15,9mm × 9,9mm so với 12,7mm × 6,6mm của TO-220) cho phép Rθjc là 0,6°C/W, nghĩa là cùng công suất 10W chỉ cần tản nhiệt có điện trở nhiệt 8-12°C/W, kích thước khoảng 25mm × 15mm × 10mm.

Kích Thước Tiêu Chuẩn cho TO-220, TO-247, TO-126 và D2PAK
Bảng sau đây liệt kê kích thước tản nhiệt tiêu chuẩn sản xuất của BQUQ cho các đóng gói rời thông dụng. Các kích thước này dựa trên tiêu chuẩn đăng ký JEDEC và cơ sở dữ liệu sản xuất 20 năm với hơn 5.000 thiết kế tản nhiệt tùy chỉnh.
| Đóng gói | Chiều rộng điển hình (mm) | Chiều sâu điển hình (mm) | Chiều cao điển hình (mm) | Độ dày đế (mm) | Điện trở nhiệt (°C/W) | Kiểu lỗ lắp đặt (mm) |
| TO-220 | 19,0 - 38,0 | 12,7 - 25,4 | 10,0 - 25,0 | 3,0 - 6,0 | 8 - 25 | Bước 2,54, lỗ đường kính 3,2, khoảng cách 5,08 |
| TO-247 | 30,0 - 50,0 | 20,0 - 30,0 | 15,0 - 30,0 | 5,0 - 8,0 | 3 - 10 | Bước 5,08, lỗ đường kính 3,5, khoảng cách 10,16 |
| TO-126 | 12,0 - 20,0 | 8,0 - 15,0 | 6,0 - 12,0 | 2,0 - 4,0 | 15 - 35 | Bước 2,54, lỗ đường kính 2,5, khoảng cách 4,5 |
| D2PAK (TO-263) | 25,0 - 40,0 | 15,0 - 20,0 | 8,0 - 15,0 | 3,0 - 5,0 | 10 - 20 | Tab SMD, bước 2,54, không có lỗ |
| TO-3 (Vỏ kim loại) | 40,0 - 60,0 | 30,0 - 40,0 | 20,0 - 35,0 | 6,0 - 10,0 | 1,5 - 5 | Lỗ đường kính 10,92, khoảng cách 30,5 |
| TO-218/TO-3P | 35,0 - 45,0 | 20,0 - 25,0 | 15,0 - 20,0 | 5,0 - 7,0 | 3 - 8 | Bước 5,08, lỗ đường kính 3,5, khoảng cách 10,16 |
Đối với TO-220, tiêu chuẩn phổ biến nhất là tản nhiệt "kẹp gá" kích thước 19,0mm × 12,7mm × 10,0mm với lỗ lắp đường kính 3,2mm đặt tâm cách mép 2,54mm. Kích thước này cung cấp điện trở nhiệt 18°C/W ở mức tăng nhiệt 75°C và có giá $0,12-$0,25 khi mua số lượng 10.000 chiếc. Đối với TO-247, tản nhiệt tiêu chuẩn là 40,0mm × 25,0mm × 15,0mm với lỗ đường kính 3,5mm và đế dày 8,0mm, cung cấp điện trở nhiệt 6°C/W ở mức tăng nhiệt 75°C, giá $0,35-$0,60 mỗi chiếc. Tản nhiệt TO-126 nhỏ hơn, thường là 15,0mm × 10,0mm × 8,0mm, cung cấp điện trở nhiệt 25°C/W với giá $0,08-$0,15. Tản nhiệt D2PAK thường là các tấm nhôm gắn SMD kích thước 30,0mm × 18,0mm × 10,0mm với điện trở nhiệt 15°C/W.
Ảnh Hưởng của Vật Liệu và Xử Lý Bề Mặt đến Kích Thước
Nhôm 6063-T5 là vật liệu mặc định cho 90% tản nhiệt tiêu chuẩn nhờ độ dẫn nhiệt 201 W/m·K và dễ dàng đùn ép. Đồng chỉ được sử dụng khi không gian bị giới hạn, cung cấp độ dẫn nhiệt 385 W/m·K nhưng có giá cao gấp 3-4 lần và nặng gấp 3,3 lần. Lớp phủ anod hóa đen (MIL-A-8625 Loại II, độ dày 18-25 micron) cải thiện hệ số bức xạ từ 0,04 lên 0,85, giảm điện trở nhiệt 15-25% trong điều kiện đối lưu tự nhiên. Điều này có nghĩa là tản nhiệt TO-220 có thể nhỏ hơn 10% nếu được anod hóa đen. BQUQ áp dụng dung sai 0,05mm trên tất cả các bề mặt lắp đặt, với độ phẳng trong phạm vi 0,03mm trên mỗi 25mm để đảm bảo tiếp xúc nhiệt tối ưu. Đối với môi trường rung động cao, chúng tôi khuyến nghị quy trình tán hoặc ép chặt trên cánh tản nhiệt dập, giúp tăng thêm 0,5mm độ dày đế mà không làm tăng kích thước bên ngoài.

Dung Sai Quy Trình Sản Xuất và Chi Phí theo Sản Lượng
Phương pháp sản xuất quyết định dung sai đạt được và đơn giá. Tản nhiệt đùn có dung sai mặt cắt ngang ±0,15mm, trong khi tản nhiệt gia công CNC đạt ±0,02mm. Tản nhiệt dập, làm từ tấm nhôm dày 1,5-3,0mm, duy trì dung sai ±0,10mm nhưng bị giới hạn ở các hình dạng có tỷ lệ kéo 2:1. Gia công CNC của BQUQ cung cấp dung sai chặt chẽ nhất cho tản nhiệt TO-247 với nhiều chiều cao cánh khác nhau, nhưng chi phí cao hơn. Ví dụ, tản nhiệt TO-247 đùn 40mm có giá $0,40 ở 1.000 chiếc và $0,28 ở 50.000 chiếc, trong khi phiên bản gia công CNC có giá $2,50 ở 100 chiếc và $1,20 ở 5.000 chiếc. Tản nhiệt TO-220 dập là rẻ nhất với giá $0,10 ở 100.000 chiếc nhưng yêu cầu đầu tư khuôn dập $1.500.
| Sản lượng sản xuất | TO-220 đùn (19mm) | TO-220 CNC (19mm) | TO-220 dập (19mm) | TO-247 đùn (40mm) | TO-247 CNC (40mm) |
| 100 chiếc | $1,80 | $4,50 | Không có | $3,50 | $8,00 |
| 1.000 chiếc | $0,45 | $2,80 | $0,85 | $0,80 | $3,20 |
| 10.000 chiếc | $0,22 | $1,50 | $0,35 | $0,45 | $1,80 |
| 100.000 chiếc | $0,15 | Không khả thi | $0,12 | $0,30 | Không khả thi |
| Chi phí khuôn | $500 (khuôn đùn) | $0 (không cần khuôn) | $1.500 (khuôn dập) | $800 (khuôn đùn) | $0 (không cần khuôn) |
| Thời gian giao mẫu đầu tiên | 3 tuần | 3 ngày | 4 tuần | 3 tuần | 3 ngày |
Kiểm Chứng Hiệu Suất Nhiệt với Dữ Liệu Thực Tế
BQUQ sử dụng quy trình kiểm tra tiêu chuẩn với cặp nhiệt điện gắn trong tab của linh kiện và buồng không khí tĩnh 25°C để đo Rθsa. Đối với tản nhiệt TO-220 tiêu chuẩn 19mm × 12,7mm × 10mm, chúng tôi đo được 18,5°C/W ở công suất 5W, tăng lên 22,0°C/W ở 15W do hiệu suất đối lưu giảm. Cùng tản nhiệt này trong luồng không khí cưỡng bức 200 LFM giảm xuống còn 6,5°C/W. Đối với tản nhiệt TO-247 kích thước 40mm × 25mm × 15mm, đối lưu tự nhiên cho 5,8°C/W, và không khí cưỡng bức ở 300 LFM giảm xuống còn 1,9°C/W. Các phép đo này xác nhận rằng ứng dụng TO-220 10W cần tản nhiệt rộng 38mm (không phải 19mm) để duy trì mức tăng nhiệt vỏ 75°C, trong khi ứng dụng TO-247 20W hoạt động tốt với tản nhiệt tiêu chuẩn 40mm. Luôn giảm công suất 20% cho độ cao trên 1.500 mét do mật độ không khí giảm.

Mẹo Chọn Kích Thước Tiêu Chuẩn Phù Hợp theo Dạng FAQ
H: Tôi có thể dùng tản nhiệt TO-220 cho linh kiện TO-247 không? A: Không. Tab của TO-247 rộng 15,9mm so với 12,7mm của TO-220, vì vậy tản nhiệt TO-220 sẽ để lộ mép tab, làm tăng Rθcs lên 40% và có nguy cơ thoát nhiệt (thermal runaway) khi công suất trên 15W. Hãy sử dụng tản nhiệt rộng 40mm cho TO-247.
H: Độ dày đế tối thiểu cho dập là bao nhiêu? A: Đối với tản nhiệt nhôm dập, đế phải dày ít nhất 1,5mm để tránh rách. Đối với gia công CNC, 2,0mm là tối thiểu để ngăn cong vênh trên tản nhiệt rộng hơn 30mm. Chúng tôi khuyến nghị 3,0mm cho TO-220 và 5,0mm cho TO-247 làm tiêu chuẩn.
H: Làm thế nào để tính kích thước chính xác cho mức công suất của tôi? A: Sử dụng phương trình Rθsa = (Tj_max - Ta - P×(Rθjc + Rθcs)) / P. Đối với TO-220 có Tj_max=125°C, Ta=50°C, P=8W, Rθjc=3°C/W, Rθcs=0,5°C/W, bạn cần Rθsa=(125-50-8×3,5)/8 = 3,9°C/W, yêu cầu tản nhiệt kích thước 50mm × 30mm × 20mm.
H: Hướng cánh tản nhiệt có ảnh hưởng đến kích thước tiêu chuẩn không? A: Có. Cánh thẳng đứng (cánh hướng lên trên) cải thiện đối lưu tự nhiên lên 30% so với cánh nằm ngang. Tản nhiệt tiêu chuẩn của chúng tôi được thiết kế cho hướng cánh thẳng đứng; nếu bạn phải lắp theo hướng ngang, hãy tăng chiều rộng lên 20% hoặc chọn tản nhiệt có diện tích bề mặt cánh lớn hơn 20%.
H: Chi phí cho kích thước tùy chỉnh so với tiêu chuẩn là bao nhiêu? A: Khuôn đùn tùy chỉnh có giá $800-$2.000 và yêu cầu đơn hàng tối thiểu 500kg. Gia công CNC tùy chỉnh không có chi phí khuôn nhưng thêm $0,50-$2,00 mỗi chiếc. Đối với số lượng dưới 5.000, luôn chọn kích thước tiêu chuẩn để tránh chi phí khấu hao khuôn.
Kết Luận và Khuyến Nghị Thực Tế
Đối với hầu hết các ứng dụng, hãy chọn tản nhiệt TO-220 tiêu chuẩn 19mm × 12,7mm × 10mm cho công suất dưới 5W, tản nhiệt 38mm × 25mm × 15mm cho công suất 5-15W, và tản nhiệt TO-247 40mm × 25mm × 15mm cho công suất 10-30W. Luôn kiểm tra rằng kiểu lỗ lắp khớp với đóng gói (bước 2,54mm cho TO-220, 5,08mm cho TO-247) và độ phẳng đế trong phạm vi 0,03mm. Nếu nhiệt độ môi trường của bạn vượt quá 50°C hoặc bạn hoạt động ở độ cao trên 1.500 mét, hãy tăng kích thước tản nhiệt lên một bậc tiêu chuẩn. Đối với sản lượng sản xuất trên 10.000 chiếc, nhôm đùn với anod hóa đen cung cấp tỷ lệ chi phí-hiệu suất tốt nhất, trong khi gia công CNC phù hợp cho các thiết kế sản lượng thấp, độ tin cậy cao yêu cầu dung sai ±0,02mm.
BQUQ đã sản xuất hơn 50 triệu tản nhiệt cho các đóng gói TO-220 và TO-247 từ năm 2004, với tỷ lệ lỗi dưới 0,1% và kiểm tra kích thước 100% trên mỗi lô hàng. Đội ngũ kỹ thuật của chúng tôi có thể tư vấn kích thước tiêu chuẩn tối ưu hoặc thiết kế tản nhiệt tùy chỉnh với mô phỏng nhiệt trong vòng 24 giờ. Để được đánh giá nhiệt miễn phí cho yêu cầu công suất tiêu tán của bạn, hãy gửi thông số kỹ thuật mạch và ràng buộc cơ khí. Chúng tôi cung cấp dịch vụ báo giá trong 12 giờ với phản hồi DFM miễn phí. Liên hệ phòng kỹ thuật của chúng tôi tại sc@bquq.com hoặc qua WhatsApp tại +86 13713157787, hoặc truy cập www.bquq.com để tải danh mục tản nhiệt tiêu chuẩn với bản vẽ 2D đầy đủ và đường cong nhiệt.
Bài Viết Liên Quan
- Hướng dẫn gắn tản nhiệt không cần ốc vít: Sử dụng keo tản nhiệt
- Tản nhiệt IGBT cho xe năng lượng mới, kỹ thuật độ tin cậy của tản nhiệt, tản nhiệt tích hợp ống nhiệt và tấm cân bằng nhiệt, xử lý bề mặt và tăng cường bức xạ nhiệt: anodizing, lớp phủ màu đen và cấu trúc vi nano, graphene / in 3D / quản lý nhiệt thông minh: lộ trình công nghệ tản nhiệt năm 2030
- Cấu hình lại bộ tản nhiệt phần cứng dưới sự thâm nhập làm mát bằng chất lỏng của máy chủ AI: tấm lạnh, kênh vi mô và dòng chảy hai pha


