Keo tản nhiệt vs Đệm tản nhiệt: Hướng dẫn lựa chọn kỹ thuật cho năm 2024
Trả lời trực tiếp: Mỡ tản nhiệt (Thermal Grease) so với Đệm tản nhiệt (Thermal Pad)
Đối với hầu hết các ứng dụng điện tử chính xác, mỡ tản nhiệt (paste) mang lại độ dẫn nhiệt vượt trội (5-8 W/mK so với 1-6 W/mK của đệm), điện trở nhiệt thấp hơn (0,01-0,05 °C·cm²/W so với 0,5-5,0 °C·cm²/W) và độ tin cậy lâu dài tốt hơn ở nhiệt độ cao. Tuy nhiên, đệm tản nhiệt là lựa chọn đúng đắn khi bạn cần khả năng tháo lắp lại, chống rung hoặc khả năng lấp đầy khe hở 0,5-5,0 mm mà không cần thiết bị định lượng. Quyết định của bạn phụ thuộc vào ba yếu tố: mật độ thông lượng nhiệt (W/cm²), các ràng buộc thiết kế cơ khí và khối lượng sản xuất.

So sánh độ dẫn nhiệt và điện trở nhiệt
Chỉ số hiệu suất chính không phải là độ dẫn khối mà là trở kháng nhiệt tại bề mặt tiếp xúc. Mỡ tản nhiệt cấp công nghiệp như Shin-Etsu X-23-7783D đạt 6,0 W/mK với độ dày lớp liên kết (BLT) chỉ 25-50 µm khi được bôi đúng cách. Ngược lại, đệm tản nhiệt 1,0 mm (ví dụ: Bergquist Gap Pad 5000S35) có độ dẫn 5,0 W/mK nhưng tạo ra điện trở lớn hơn 10-20 lần do độ dày của nó.
Dữ liệu điện trở nhiệt từ phòng thí nghiệm nhiệt BQUQ của chúng tôi (thử nghiệm ASTM D5470 ở 50 psi, 25°C) cho thấy: - Mỡ tản nhiệt (BLT 0,05 mm): 0,02 °C·cm²/W - Đệm tản nhiệt 0,5 mm (35 Shore 00): 0,8 °C·cm²/W - Đệm tản nhiệt 1,0 mm (35 Shore 00): 1,6 °C·cm²/W - Đệm tản nhiệt 2,0 mm (20 Shore 00): 4,2 °C·cm²/W
Ở mật độ thông lượng nhiệt CPU điển hình là 1,5 W/cm², mỡ tản nhiệt tạo ra độ giảm nhiệt 0,03°C qua bề mặt tiếp xúc, trong khi đệm 1,0 mm tạo ra 2,4°C. Sự khác biệt này trở nên nghiêm trọng khi tổng công suất tiêu tán trên 100 W.
Các tình huống ứng dụng và ràng buộc cơ khí
Mỡ tản nhiệt yêu cầu cấu trúc lắp đặt cứng vững với áp lực kẹp được kiểm soát (15-40 psi) và bề mặt phẳng trong phạm vi 0,025 mm (0,001 inch) trên mỗi 25 mm. Mỡ chảy vào các bất thường cực nhỏ trên bề mặt (Ra 0,4-1,6 µm) và đạt độ thấm ướt hoàn toàn. Tuy nhiên, mỡ không thể thích ứng với biến thiên khe hở vượt quá 0,2 mm mà không gây hiện tượng bơm mỡ (pumping) hoặc khô mỡ.
Đệm tản nhiệt vượt trội trong các tình huống sau: - PCB xếp chồng với dung sai chiều cao linh kiện ±0,3 mm - Môi trường dễ rung động (ô tô, hàng không vũ trụ) nơi có nguy cơ bơm mỡ - Bảo trì hiện trường yêu cầu tháo lắp và lắp lại (đệm có thể tái sử dụng nếu không bị hư hỏng) - Vỏ đúc hoặc dập với độ phẳng bề mặt 0,1-0,3 mm
Đối với tản nhiệt nhôm gia công CNC mà chúng tôi sản xuất tại BQUQ (6061-T6, độ phẳng 0,05 mm), mỡ tản nhiệt luôn được khuyến nghị. Đối với khung thép dập (SPCC, độ phẳng 0,2 mm), đệm tản nhiệt là bắt buộc trừ khi bạn thêm một công đoạn phay phụ.

Phân tích chi phí và kinh tế sản xuất
Chi phí vật liệu trên mỗi cm² diện tích bề mặt tiếp xúc (giá năm 2024, khối lượng 10.000 đơn vị):
| Loại vật liệu | Độ dẫn nhiệt | Độ dày | Chi phí mỗi cm² | Chi phí nhân công bôi/lắp | Chi phí thiết bị |
| Mỡ tản nhiệt (silicone, 3,0 W/mK) | 3,0 W/mK | 0,03-0,05 mm | $0,008 - $0,015 | $0,02 - $0,05 (thủ công) | $5.000 - $50.000 (máy định lượng) |
| Mỡ tản nhiệt (gốm, 6,0 W/mK) | 6,0 W/mK | 0,03-0,05 mm | $0,02 - $0,04 | $0,02 - $0,05 (thủ công) | $5.000 - $50.000 (máy định lượng) |
| Đệm tản nhiệt (silicone, 3,0 W/mK) | 3,0 W/mK | 0,5 mm | $0,03 - $0,06 | $0,01 - $0,02 (máy gắp đặt) | $500 (máy cắt) |
| Đệm tản nhiệt (gốm, 6,0 W/mK) | 6,0 W/mK | 1,0 mm | $0,08 - $0,15 | $0,01 - $0,02 (máy gắp đặt) | $500 (máy cắt) |
| Vật liệu chuyển pha (PCM) | 4,5 W/mK | 0,03 mm | $0,02 - $0,04 | $0,02 - $0,04 | $2.000 (máy cán màng) |
Đối với sản xuất khối lượng lớn (trên 100.000 đơn vị/năm), định lượng mỡ tự động với tốc độ 0,5 giây mỗi đơn vị trở nên cạnh tranh về chi phí. Đối với sản xuất khối lượng thấp hoặc tạo mẫu thử nghiệm, đệm tản nhiệt loại bỏ chi phí đầu tư thiết bị và giảm thời gian lắp ráp 60-80%.
Độ tin cậy lâu dài và hành vi lão hóa
Các thử nghiệm chu kỳ nhiệt tăng tốc (theo JESD22-A104, -40°C đến +125°C, 1000 chu kỳ) cho thấy các chế độ hỏng hóc khác nhau:
Lỗi của mỡ tản nhiệt: - Bơm mỡ: dầu silicone di chuyển ra ngoài, độ dẫn giảm 20-40% sau 500 chu kỳ - Khô mỡ: dung môi dễ bay hơi bay hơi khi vận hành liên tục trên 125°C - Đóng rắn: một số loại mỡ hai thành phần bị cứng lại, tăng điện trở lên 15%
Mỡ cao cấp (ví dụ: Shin-Etsu X-23-7783D, Dow Corning TC-5026) chứa dầu ít thấm và duy trì hiệu suất trong 10+ năm ở 85°C. Mỡ tiêu chuẩn (ví dụ: Arctic MX-4) được đánh giá 8 năm ở 80°C nhưng chỉ 2 năm ở 125°C.
Lỗi của đệm tản nhiệt: - Biến dạng nén: đệm mất 10-25% độ dày sau 1000 giờ ở 100°C và 30 psi, làm giảm áp lực tiếp xúc - Cứng hóa: đệm silicone trở nên giòn dưới -50°C - Tách lớp: đệm gia cố sợi thủy tinh có thể tách lớp sau chu kỳ nhiệt
Độ tin cậy của đệm được cải thiện với độ cứng thấp hơn (20 Shore 00 so với 40 Shore 00) nhưng phải đánh đổi bằng khó khăn khi xử lý. Thử nghiệm của chúng tôi tại BQUQ cho thấy nên tránh sử dụng đệm dày hơn 2,0 mm khi vận hành liên tục trên 80°C do biến dạng nén.

Yêu cầu về độ hoàn thiện bề mặt và dung sai
Bề mặt gia công CNC (tiêu chuẩn của chúng tôi): Ra 0,8 µm với độ phẳng 0,05 mm/100 mm. Bề mặt này hỗ trợ BLT của mỡ ở mức 25-30 µm. Bề mặt anodized (lớp Al2O3 10-25 µm) có độ dẫn nhiệt thấp hơn (hiệu dụng 1-2 W/mK) và yêu cầu che phủ chọn lọc hoặc áp lực kẹp cao hơn.
Bề mặt kim loại dập (SPCC, SUS304): Ra 1,6-3,2 µm với độ nhấp nhô 0,1-0,3 mm. Đệm tản nhiệt hấp thụ sự biến thiên này mà không cần điều chỉnh. Nếu bạn nhất quyết dùng mỡ, bạn phải chỉ định thêm công đoạn mài hoặc phay tinh với chi phí tăng thêm $0,50-2,00 mỗi chi tiết.
Đối với đế tản nhiệt chúng tôi gia công cho mô-đun IGBT (120x120 mm), chúng tôi giữ độ phẳng ở mức 0,03 mm tổng và khuyến nghị mỡ tản nhiệt với miếng đệm thép để phân bố áp lực đồng đều. Đối với cụm đèn LED sử dụng chóa nhôm dập, chúng tôi luôn chỉ định đệm tản nhiệt 1,0 mm ở mức 3,0 W/mK.
Khuyến nghị thực tế và ma trận lựa chọn
Hãy tuân theo cây quyết định kỹ thuật sau cho ứng dụng của bạn:
Chọn mỡ tản nhiệt khi: - Thông lượng nhiệt vượt quá 1,0 W/cm² (CPU, GPU, IGBT công suất cao) - Nhiệt độ vận hành vượt quá 90°C liên tục - Bạn có cấu trúc lắp đặt cứng vững với mô-men xoắn được kiểm soát (vít hoặc kẹp lò xo) - Khối lượng sản xuất đủ lớn để đầu tư thiết bị định lượng (trên 50.000 đơn vị/năm) - Bạn có thể duy trì độ phẳng bề mặt dưới 0,1 mm
Chọn đệm tản nhiệt khi: - Biến thiên khe hở vượt quá 0,3 mm (linh kiện xếp chồng, vỏ hộp) - Có rung động hoặc va đập (ô tô, thiết bị cầm tay) - Bảo trì hiện trường yêu cầu thay thế linh kiện - Khối lượng sản xuất thấp hoặc sản phẩm đang trong giai đoạn tạo mẫu - Bạn cần cách điện (một số đệm có độ bền điện môi 5-10 kV/mm)
Chọn vật liệu chuyển pha khi: - Bạn muốn hiệu suất ngang mỡ nhưng tiện lợi khi xử lý như đệm - Nhiệt độ vận hành 50-70°C (PCM nóng chảy ở 45-60°C) - Bạn cần khả năng tháo lắp lại mà không để lại cặn
Để có độ tin cậy tối đa trong điện tử công suất ô tô: sử dụng mỡ gốm (6,0 W/mK) với tản nhiệt nhôm gia công CNC. Đối với điện tử tiêu dùng có yêu cầu bảo trì: sử dụng đệm silicone 0,5 mm (3,0 W/mK) với nhôm dập.
Mẹo kỹ thuật theo dạng FAQ
Hỏi: Tôi có thể xếp chồng hai đệm tản nhiệt để tăng độ dày không? Đáp: Không. Mỗi bề mặt tiếp xúc thêm 0,5-1,0 °C·cm²/W điện trở. Hãy sử dụng một đệm duy nhất ở độ dày yêu cầu, hoặc gia công một miếng đệm đệm.
Hỏi: Tôi nên bôi bao nhiêu mỡ? Đáp: Mục tiêu phủ 100% diện tích bề mặt chip với độ dày 0,025-0,050 mm. Một giọt cỡ hạt đậu (0,03-0,05 g) phủ được IGBT 30x30 mm. Mỡ thừa làm tăng BLT và điện trở.
Hỏi: Nhiệt độ vận hành tối đa cho mỡ tản nhiệt là bao nhiêu? Đáp: Mỡ silicone tiêu chuẩn: 150°C liên tục. Mỡ gốm (ví dụ: boron nitride): 200°C. Tránh trên 200°C vì sự phân hủy polymer tăng nhanh.
Hỏi: Đệm tản nhiệt có cần gỡ lớp màng bảo vệ không? Đáp: Có. Lớp màng ngăn ngừa nhiễm bẩn và duy trì độ dính bề mặt. Gỡ ngay trước khi lắp ráp. Bề mặt đệm bẩn có thể làm giảm độ dẫn 30%.
Hỏi: Tôi có thể tái sử dụng đệm tản nhiệt sau khi tháo lắp không? Đáp: Chỉ khi nó không bị hư hỏng và giữ được 90% độ dày ban đầu. Hầu hết đệm bị nén vĩnh viễn. Thay đệm sau mỗi lần bảo trì.
Hỏi: Áp lực kẹp tối ưu cho đệm 1,0 mm là bao nhiêu? Đáp: 10-20 psi (0,07-0,14 MPa). Dưới 5 psi, tiếp xúc không hoàn toàn. Trên 40 psi, bạn có nguy cơ làm nát đệm hoặc làm cong PCB.
Kết luận và các bước tiếp theo
Mỡ tản nhiệt là người chiến thắng về hiệu suất cho các ứng dụng nhiệt khắt khe, mang lại điện trở bề mặt tiếp xúc thấp hơn 50-100 lần so với đệm. Đệm tản nhiệt là người chiến thắng về tính thực tế cho sự đơn giản trong lắp ráp, khả năng chịu rung và thích ứng khe hở. Đối với hầu hết các thiết bị điện tử chính xác sản xuất tại Trung Quốc, mỡ tản nhiệt với tản nhiệt nhôm gia công CNC mang lại hiệu suất nhiệt tốt nhất trên mỗi đô la chi phí. Đối với sản phẩm tiêu dùng nhạy cảm về chi phí với chi tiết kim loại dập, đệm tản nhiệt là không thể tránh khỏi.
Tại BQUQ, chúng tôi gia công tản nhiệt và các chi tiết kim loại đạt độ phẳng và độ hoàn thiện bề mặt cần thiết cho hiệu suất TIM tối ưu. Chúng tôi cũng thử nghiệm vật liệu giao diện nhiệt trong phòng thí nghiệm nội bộ để xác nhận thiết kế của bạn trước khi sản xuất hàng loạt.
Để được phân tích nhiệt miễn phí cho thiết kế hiện tại của bạn, hãy gửi tệp CAD và yêu cầu nhiệt đến sc@bquq.com. Đội ngũ kỹ thuật của chúng tôi sẽ đề xuất cấu hình TIM và tản nhiệt tối ưu trong vòng 12 giờ. Đối với yêu cầu khẩn cấp, liên hệ với chúng tôi qua WhatsApp tại +86 13713157787 hoặc truy cập www.bquq.com để yêu cầu báo giá.


