Keo tản nhiệt vs Đệm tản nhiệt: Hướng dẫn lựa chọn kỹ thuật cho tản nhiệt gia công CNC
Thermal grease và thermal pad đều phục vụ cùng một mục đích cơ bản—lấp đầy các khe hở không khí cực nhỏ giữa nguồn nhiệt và bộ tản nhiệt—nhưng chúng đạt được điều này với các đặc tính cơ học và nhiệt khác nhau đáng kể. Đối với hầu hết các ứng dụng hiệu suất cao, thermal grease (keo tản nhiệt) là lựa chọn vượt trội nhờ điện trở nhiệt thấp hơn (0,01 đến 0,05 °C·cm²/W) và lớp liên kết mỏng hơn, trong khi thermal pad được ưa chuộng cho các cụm lắp ráp dễ rung, sản xuất khối lượng lớn hoặc có thể bảo trì tại hiện trường, nơi khả năng tháo lắp lại quan trọng hơn hiệu suất nhiệt đỉnh cao. Bài viết này cung cấp so sánh dựa trên dữ liệu để giúp bạn chọn đúng vật liệu tiếp xúc nhiệt cho các cụm tản nhiệt được gia công CNC, dập hoặc sử dụng lò xo.
Nguyên Lý Cơ Bản của Vật Liệu Tiếp Xúc Nhiệt: Tại Sao Việc Lấp Đầy Khe Hở Lại Quan Trọng
Độ nhám bề mặt vi mô của đế tản nhiệt nhôm gia công CNC thường là Ra 0,8 đến 1,6 µm, và bề mặt chip CPU hoặc IGBT trần là Ra 0,2 đến 0,5 µm. Khi hai bề mặt như vậy được kẹp lại với nhau, diện tích tiếp xúc thực tế chỉ chiếm 5% đến 10% diện tích bề mặt biểu kiến. 90% đến 95% còn lại chứa đầy không khí, có độ dẫn nhiệt chỉ 0,026 W/m·K. Vật liệu tiếp xúc nhiệt (TIM) thay thế không khí này bằng một môi trường dẫn nhiệt tốt hơn ít nhất 10 đến 100 lần. Hiệu quả của bất kỳ TIM nào được định lượng bằng trở kháng nhiệt của nó, biểu thị bằng °C·cm²/W, bao gồm cả độ dẫn khối và điện trở tiếp xúc tại hai bề mặt tiếp giáp. Trở kháng nhiệt thấp hơn có nghĩa là nhiệt độ mối nối thấp hơn với cùng một mật độ dòng nhiệt, ảnh hưởng trực tiếp đến tuổi thọ linh kiện—nhiệt độ mối nối giảm 10 °C thường làm tăng gấp đôi tuổi thọ dự kiến của chất bán dẫn gốc silicon.

Thermal Grease: Thành Phần, Giới Hạn Hiệu Suất và Phương Pháp Thi Công
Thermal grease là một loại keo nhớt bao gồm chất mang silicone hoặc hydrocarbon được nạp đầy các hạt dẫn nhiệt như oxit nhôm (Al₂O₃), oxit kẽm (ZnO), nitrua bo (BN) hoặc các hạt bạc. Tỷ lệ chất độn chiếm từ 70% đến 90% trọng lượng, tạo ra độ dẫn nhiệt từ 1,0 đến 8,5 W/m·K cho các loại thương mại, với các loại kim loại lỏng cao cấp đạt 40 đến 80 W/m·K. Ưu điểm hiệu suất chính là độ dày lớp liên kết (BLT) có thể đạt được. Với phương pháp thi công phù hợp sử dụng stencil, máy in lưới hoặc máy phân phối tự động, BLT có thể được giữ ở mức 25 đến 50 µm. Lớp mỏng này giảm thiểu đường dẫn nhiệt, tạo ra giá trị trở kháng nhiệt từ 0,01 đến 0,05 °C·cm²/W cho keo tiêu chuẩn và thấp tới 0,005 °C·cm²/W cho hợp kim kim loại lỏng. Đối với nguồn nhiệt 100 W trên chip 25 mm x 25 mm (mật độ dòng nhiệt 16 W/cm²), một loại keo thông thường có trở kháng 0,03 °C·cm²/W tạo ra mức tăng nhiệt độ chỉ 0,48 °C qua lớp TIM. Các phương pháp thi công bao gồm phết thủ công bằng thìa kim loại, in lưới cho sản xuất khối lượng lớn và phân phối tự động bằng kim cho các chấm hoặc đường chính xác trên các bộ phận gia công CNC. Nhược điểm chính là hiện tượng bơm ra ngoài (pump-out) dưới chu kỳ nhiệt (keo di chuyển ra khỏi vùng tiếp xúc), khô theo thời gian và gây bẩn khi tháo lắp lại.
Thermal Pad: Cấu Tạo, Độ Nén và Đánh Đổi Độ Tin Cậy
Thermal pad là các tấm rắn được tạo hình sẵn làm từ nền silicone, polyurethane hoặc acrylic được nạp chất độn gốm, nitrua bo hoặc graphite. Chúng được cung cấp với độ dày từ 0,5 mm đến 10 mm, với độ dẫn nhiệt từ 1,0 W/m·K cho pad silicone tiêu chuẩn đến 15 W/m·K cho pad gốc graphite hoặc pad tăng cường chuyển pha. Thông số quan trọng đối với pad là độ nén, được biểu thị bằng phần trăm biến dạng ở một áp lực nhất định. Hầu hết các pad yêu cầu nén từ 10% đến 30% để đạt được tiếp xúc tối ưu, nghĩa là độ dày pad phải lớn hơn khe hở cần lấp đầy từ 0,1 đến 0,3 mm. Đối với ứng dụng điển hình có khe hở 0,5 mm, pad dày 0,8 mm được nén xuống 0,5 mm (biến dạng 37,5%) sẽ có trở kháng nhiệt từ 0,15 đến 0,40 °C·cm²/W—cao hơn keo khoảng 5 đến 10 lần. Tuy nhiên, pad có những ưu điểm riêng: chúng được cắt theo hình dạng bằng khuôn quay hoặc tia nước, không chảy hoặc bị bơm ra ngoài, chịu được rung động và chu kỳ nhiệt mà không bị suy giảm, và cho phép tháo lắp dễ dàng mà không cần vệ sinh cặn. Pad cũng cung cấp khả năng cách điện trong nhiều công thức (độ bền điện môi 5 đến 15 kV/mm), loại bỏ nhu cầu sử dụng thêm miếng cách điện mica hoặc gốm riêng. Nhược điểm chính là điện trở nhiệt cao hơn, độ dày tối thiểu thực tế là 0,5 mm và yêu cầu quản lý áp lực—áp lực quá thấp để lại khe hở không khí, áp lực quá cao có thể làm nứt đế tản nhiệt giòn hoặc biến dạng các chi tiết dập mỏng.

Phân Tích So Sánh: Trở Kháng Nhiệt, Chi Phí và Độ Ổn Định Lâu Dài
Quyết định giữa keo và pad phụ thuộc vào việc định lượng các đánh đổi. Dưới đây là so sánh trực tiếp dựa trên vật liệu cấp sản xuất điển hình từ các đối tác chuỗi cung ứng của BQUQ, được kiểm tra trên chính các tản nhiệt nhôm gia công CNC của chúng tôi (6061-T6, bề mặt Ra 1,0 µm) với chip thử nghiệm 25 mm x 25 mm.
| Thông số | Thermal Grease (Silicone/ZnO) | Thermal Grease (Kim loại lỏng) | Thermal Pad (Silicone 3 W/m·K) | Thermal Pad (Graphite 10 W/m·K) |
| Độ dẫn nhiệt (W/m·K) | 1,5 đến 4,0 | 40 đến 80 | 3,0 | 10,0 |
| Độ dày lớp liên kết (µm) | 25 đến 50 | 10 đến 25 | 500 đến 2000 (trước khi nén) | 500 đến 1500 |
| Trở kháng nhiệt (°C·cm²/W) | 0,02 đến 0,05 | 0,005 đến 0,01 | 0,15 đến 0,35 | 0,08 đến 0,20 |
| Dải nhiệt độ hoạt động (°C) | -50 đến 200 | -50 đến 150 | -40 đến 200 | -40 đến 250 |
| Cách điện | Không (trừ loại đặc biệt) | Không (dẫn điện) | Có (5-15 kV/mm) | Có (graphite dẫn điện, dùng loại phủ) |
| Giá mỗi cm² (USD, 1k chiếc) | 0,008 đến 0,015 | 0,30 đến 0,60 | 0,02 đến 0,05 | 0,08 đến 0,15 |
| Thời gian tháo lắp mỗi mối nối | 2 đến 5 phút (vệ sinh + bôi lại) | 5 đến 10 phút (vệ sinh bằng dung môi) | 1 đến 2 phút (bóc và thay mới) | 1 đến 2 phút |
| Rủi ro bơm ra / khô | Cao (sau 10k chu kỳ nhiệt) | Thấp | Rất thấp | Rất thấp |
| Áp lực yêu cầu (psi) | 10 đến 30 | 10 đến 20 | 20 đến 60 | 30 đến 80 |
Đối với mô-đun công suất 100 W tỏa nhiệt 16 W/cm², độ giảm nhiệt độ qua lớp TIM là: keo (0,03 °C·cm²/W) = 0,48 °C, kim loại lỏng (0,008) = 0,13 °C, pad tiêu chuẩn (0,25) = 4,0 °C, pad graphite (0,15) = 2,4 °C. Trong hệ thống có nhiệt độ môi trường 50 °C và điện trở tản nhiệt ra môi trường 0,5 °C/W, nhiệt độ mối nối sẽ là: keo = 100,5 °C, kim loại lỏng = 100,1 °C, pad tiêu chuẩn = 104,0 °C, pad graphite = 102,4 °C. Chênh lệch 3,5 °C giữa keo và pad tiêu chuẩn có thể không quan trọng đối với điện tử tiêu dùng nhưng lại đáng kể đối với mô-đun IGBT trong bộ biến tần ô tô, nơi giới hạn mối nối thường là 125 °C và biên độ an toàn rất nhỏ.
Khuyến Nghị Theo Ứng Dụng Cụ Thể cho Môi Trường Gia Công CNC và Dập
Đối với tản nhiệt gia công CNC của BQUQ được sử dụng trong chiếu sáng LED (điển hình 20 đến 50 W), CPU máy chủ (65 đến 280 W) và điện tử công suất (mô-đun IGBT lên đến 600 W), ma trận lựa chọn như sau. Sử dụng thermal grease khi thiết kế yêu cầu hiệu suất nhiệt tối đa, tản nhiệt được lắp bằng vít hoặc kẹp lò xo cung cấp lực kẹp ổn định từ 10 đến 30 psi và sản phẩm không phải tháo lắp thường xuyên. Điều này áp dụng cho CPU máy chủ cao cấp, tản nhiệt GPU và mô-đun diode laser. Sử dụng thermal pad khi tản nhiệt là một phần của cụm lắp ráp dễ rung (dưới nắp ca-pô ô tô, động cơ công nghiệp), khi khe hở giữa nguồn nhiệt và tản nhiệt thay đổi hơn 0,2 mm do dung sai sản xuất (phổ biến với các bộ phận nhôm dập) hoặc khi cụm lắp ráp phải được tháo rời tại hiện trường để bảo trì. Pad cũng vượt trội trong các ứng dụng yêu cầu cách điện giữa nguồn nhiệt và tản nhiệt, chẳng hạn như trong bộ nguồn nơi gói TO-247 trần tiếp xúc với tản nhiệt nối đất. Đối với tản nhiệt sử dụng lò xo (BQUQ sản xuất lò xo tùy chỉnh với dải tải từ 5 đến 50 N), pad thường là bắt buộc vì dung sai biến dạng ±10% của lò xo sẽ làm nghiền nát lớp keo hoặc ép keo ra ngoài hoàn toàn.

Chi Phí và Hiệu Quả Sản Xuất: Phân Tích Tổng Chi Phí Ứng Dụng
Chi phí nguyên vật liệu thô mỗi cm² nghiêng về keo với hệ số 2 đến 3, nhưng tổng chi phí ứng dụng bao gồm nhân công, thiết bị phân phối và chi phí tháo lắp. Phân phối keo tự động thêm 15.000 đến 40.000 USD vốn thiết bị (bơm dịch chuyển dương với độ chính xác 0,01 ml), trong khi ứng dụng pad chỉ cần một đồ gá đặt thủ công hoặc bán tự động có giá 500 đến 2.000 USD. Đối với lô sản xuất 10.000 đơn vị mỗi tháng, chi phí nhân công mỗi đơn vị cho keo là 0,03 đến 0,06 USD (bao gồm in stencil và kiểm tra), so với 0,01 đến 0,02 USD cho việc đặt pad. Tuy nhiên, quy trình sử dụng keo có tỷ lệ phế phẩm cao hơn (2% đến 5%) do lỗ rỗng hoặc nhiễm bẩn, trong khi đặt pad có tỷ lệ phế phẩm dưới 0,5%. Đối với tạo mẫu khối lượng thấp (dưới 500 chiếc), pad gần như luôn là lựa chọn kinh tế hơn vì không cần hiệu chuẩn máy phân phối và không cần thời gian đóng rắn. Đối với sản xuất khối lượng lớn (trên 50.000 chiếc mỗi tháng) với thiết kế ổn định, keo mang lại tổng chi phí mỗi đơn vị thấp hơn (tiết kiệm 0,02 đến 0,04 USD mỗi đơn vị) nhưng yêu cầu kiểm soát quy trình chặt chẽ hơn và kiểm tra đầu vào nghiêm ngặt hơn về độ phẳng bề mặt tản nhiệt, phải dưới 0,05 mm trên mỗi 25 mm để keo đạt được hiệu suất định mức.
Câu Hỏi Thường Gặp: Mẹo Thực Tế cho Kỹ Sư Thiết Kế
Làm thế nào để chọn độ dày pad chính xác? Đo khe hở tối đa giữa nguồn nhiệt và tản nhiệt sau khi lắp đặt, sau đó thêm 0,2 đến 0,3 mm để đạt độ nén 20% đến 30%. Không bao giờ chỉ định pad mỏng hơn 0,5 mm vì nó không thể hấp thụ các biến thiên độ nhám bề mặt. Đối với keo, BLT lý tưởng là 25 đến 50 µm; sử dụng stencil có lỗ mở 0,1 đến 0,2 mm để kiểm soát lượng keo phân phối, nên là 0,02 đến 0,05 ml mỗi cm² diện tích chip. Nhiệt độ hoạt động tối đa của mỗi loại là bao nhiêu? Keo silicone tiêu chuẩn được đánh giá ở 200 °C liên tục, nhưng trên 150 °C dầu mang sẽ bay hơi, làm tăng điện trở nhiệt 20% mỗi năm. Pad có chất độn gốm ổn định đến 200 °C, trong khi pad graphite chịu được 250 °C nhưng phải được phủ để ngăn dẫn điện. Tôi có thể kết hợp pad và keo không? Không nên vì hai vật liệu có độ nén khác nhau và keo sẽ di chuyển vào lỗ rỗng của pad, làm giảm độ bền nén và tạo ra đường dẫn nhiệt không đồng nhất. Làm thế nào để kiểm tra chất lượng mối nối TIM? Sử dụng cặp nhiệt điện nhúng trong đế tản nhiệt (khoan cách bề mặt 1 mm) và so sánh độ tăng nhiệt độ đo được với giá trị tính toán. Độ lệch lớn hơn 15% cho thấy độ thấm ướt kém, áp lực quá mức hoặc có lỗ rỗng. Đối với sản xuất, sử dụng kiểm tra nhiệt quá độ (T3Ster hoặc tương đương) để đo trở kháng nhiệt trong vòng dưới 30 giây mỗi bộ phận.
Kết Luận: Tiêu Chí Lựa Chọn Cuối Cùng và Hỗ Trợ Kỹ Thuật từ BQUQ
Chọn thermal grease khi thiết kế của bạn yêu cầu điện trở nhiệt thấp nhất, bạn có thể kiểm soát lực kẹp ở mức 10 đến 30 psi và cụm lắp ráp là cố định. Chọn thermal pad khi bạn cần cách điện, khả năng chống rung hoặc dễ tháo lắp lại và khi nhiệt độ mối nối cao hơn 2 đến 4 °C là chấp nhận được. Đối với hầu hết các tản nhiệt gia công CNC trong điện tử công suất, quyết định được thúc đẩy bởi biên độ nhiệt độ hoạt động: nếu nhiệt độ mối nối tính toán với pad vượt quá định mức tối đa của linh kiện hơn 5 °C, bạn phải chuyển sang keo hoặc tăng diện tích bề mặt tản nhiệt thêm 15% đến 20%. Đội ngũ kỹ thuật của BQUQ có thể mô phỏng bề mặt tiếp xúc nhiệt của bạn bằng phân tích phần tử hữu hạn (FEA) và cung cấp bộ mẫu bao gồm cả keo và pad cho hình dạng tản nhiệt cụ thể của bạn. Chúng tôi gia công tản nhiệt với độ nhám Ra 0,4 µm trên bề mặt tiếp xúc, giúp giảm BLT yêu cầu và cải thiện hiệu suất TIM từ 10% đến 15%. Để nhận khuyến nghị vật liệu tiếp xúc nhiệt miễn phí và báo giá trong vòng 12 giờ, hãy gửi bản vẽ CAD của bạn đến sc@bquq.com, liên hệ với chúng tôi qua WhatsApp tại +86 13713157787 hoặc truy cập www.bquq.com.
Bài Viết Liên Quan
- Hướng dẫn gắn tản nhiệt không cần ốc vít: Sử dụng keo tản nhiệt
- Tản nhiệt cho đèn LED độ sáng cao với tản nhiệt
- Tản nhiệt IGBT cho xe năng lượng mới, kỹ thuật độ tin cậy của tản nhiệt, tản nhiệt tích hợp ống nhiệt và tấm cân bằng nhiệt, xử lý bề mặt và tăng cường bức xạ nhiệt: anodizing, lớp phủ màu đen và cấu trúc vi nano, graphene / in 3D / quản lý nhiệt thông minh: lộ trình công nghệ tản nhiệt năm 2030


