Các giải pháp tản nhiệt tốt nhất cho thiết bị viễn thông 5G là gì?
Các giải pháp tản nhiệt tốt nhất cho thiết bị 5G và viễn thông là các khối tản nhiệt nhôm cánh tản mật độ cao, đối lưu cưỡng bức hoặc các khoang hơi đồng, tùy thuộc vào công suất và hệ số hình dạng. Đối với các trạm gốc hoạt động trên 150 W, tản nhiệt nhôm cánh tản liền khối (bonded-fin) hoặc cánh tản bào (skived-fin) với điện trở nhiệt dưới 0,08 °C/W là tiêu chuẩn, trong khi đối với các khối thu phát vô tuyến từ xa (RRU) nhỏ gọn dưới 100 W, các khoang hơi có độ dẫn nhiệt 3000 W/m·K hoạt động tốt hơn đồng đặc. Tại BQUQ, chúng tôi sản xuất các linh kiện nhiệt chính xác này với dung sai ±0,02 mm trên bước cánh tản, đảm bảo tản nhiệt đáng tin cậy cho tải nhiệt từ 10–500 W trong môi trường viễn thông ngoài trời và trong nhà.
Các Nguồn Nhiệt Chính Trong Thiết Bị Viễn Thông 5G Là Gì?
Các nguồn nhiệt chính trong thiết bị 5G là các bộ khuếch đại công suất (PA), các khối xử lý băng tần gốc và các mảng cổng lập trình được (FPGA). Một mảng anten MIMO khổng lồ 64 phát/64 thu (64T64R) điển hình có thể tản nhiệt từ 200 W đến 400 W, với mỗi bộ khuếch đại công suất gallium nitride (GaN) tạo ra 20–50 W. Các linh kiện này có nhiệt độ điểm nối tối đa từ 105 °C đến 125 °C, yêu cầu tản nhiệt phải duy trì chênh lệch nhiệt độ giữa vỏ và môi trường xung quanh không quá 40 °C khi tải đỉnh. Ngoài ra, các bộ nguồn (PSU) đóng góp 30–60 W mỗi bộ, và các bộ thu phát quang thêm 5–10 W mỗi bộ, tất cả phải được quản lý trong một vỏ kín hoặc bán kín để ngăn hơi ẩm xâm nhập.

Hình Dạng Cánh Tản Mật Độ Cao Cải Thiện Hiệu Suất Nhiệt Trong Tản Nhiệt 5G Như Thế Nào?
Hình dạng cánh tản mật độ cao cải thiện hiệu suất nhiệt bằng cách tăng diện tích bề mặt cho truyền nhiệt đối lưu mà không mở rộng diện tích chân đế của tản nhiệt. Đối với một tản nhiệt nhôm tiêu chuẩn có đế 200 mm x 200 mm, việc tăng mật độ cánh tản từ 8 cánh trên mỗi inch (FPI) lên 16 FPI làm tăng tổng diện tích bề mặt từ khoảng 0,32 m² lên 0,58 m², tăng 81%. Điều này trực tiếp làm giảm điện trở nhiệt; ví dụ, một thiết kế 16 FPI với độ dày cánh tản 2,0 mm và khe hở 1,5 mm có thể đạt điện trở nhiệt 0,05 °C/W ở tốc độ luồng khí 3 m/s, so với 0,09 °C/W của thiết kế 8 FPI ở cùng tốc độ dòng chảy. Tuy nhiên, độ sụt áp qua tản nhiệt cũng tăng từ 50 Pa lên 180 Pa, vì vậy các kỹ sư phải cân bằng mật độ cánh tản với áp suất tĩnh quạt có sẵn, thường là 200–400 Pa trong vỏ thiết bị viễn thông.
Vật Liệu Nào Là Tối Ưu Cho Chế Tạo Tản Nhiệt Viễn Thông 5G?
Các vật liệu tối ưu cho tản nhiệt viễn thông 5G là hợp kim nhôm 6063-T5 và 6061-T6 cho các thiết kế đùn ép và bào, và đồng C1100 hoặc C1020 cho khoang hơi và các miếng chèn mật độ nhiệt cao. Nhôm 6063-T5 có độ dẫn nhiệt 209 W/m·K và độ bền chảy 145 MPa, lý tưởng cho các cấu hình đùn ép dài tới 300 mm với tỷ lệ cánh tản 1:10. Đối với hiệu suất cao hơn, đồng C1020 cung cấp độ dẫn nhiệt 391 W/m·K và được sử dụng trong các khoang hơi có thể lan truyền nhiệt từ vùng die 20 mm x 20 mm đến đế 120 mm x 120 mm với điện trở nhiệt chỉ 0,02 °C/W. Trong các thiết kế lai ghép, chúng tôi sử dụng tấm đế đồng (dày 3 mm) liên kết với cánh tản nhôm qua phương pháp hàn đồng, đạt được điện trở nhiệt tại lớp liên kết là 0,01 °C/W, mang lại sự cân bằng chi phí-hiệu suất khi đồng đắt hơn nhôm 3,5 lần mỗi kg nhưng cải thiện hiệu suất nhiệt 25–30%.

Đối Lưu Cưỡng Bức So Với Đối Lưu Tự Nhiên Ảnh Hưởng Đến Kích Thước Tản Nhiệt 5G Như Thế Nào?
Đối lưu cưỡng bức là bắt buộc đối với tản nhiệt 5G có mật độ công suất trên 0,5 W/cm², trong khi đối lưu tự nhiên chỉ khả thi cho các khối từ xa công suất thấp dưới 30 W. Trong kịch bản đối lưu tự nhiên, một tản nhiệt 150 W sẽ yêu cầu diện tích cánh tản là 1,2 m² và thể tích 6 lít, khiến nó không thực tế cho các lắp đặt gắn trên cột nơi kích thước tối đa là 400 mm x 300 mm x 80 mm. Với đối lưu cưỡng bức sử dụng quạt hướng trục 40 mm cung cấp 30 CFM, cùng tải nhiệt 150 W có thể được quản lý với diện tích cánh tản 0,35 m² và thể tích 1,8 lít, giảm 70%. Đối với trạm gốc 5G ngoài trời, luồng khí thường là 2–5 m/s qua mảng cánh tản, và tản nhiệt phải được thiết kế để duy trì mức tiếng ồn dưới 55 dBA cho các khu vực đô thị, điều này giới hạn tốc độ quạt ở 2500–3500 RPM và quy định khe hở cánh tản tối thiểu là 1,5 mm để tránh nhiễu loạn âm thanh.
Dung Sai Chế Tạo Tiêu Chuẩn Cho Tản Nhiệt Viễn Thông Là Gì?
Dung sai chế tạo tiêu chuẩn cho tản nhiệt viễn thông tại BQUQ là ±0,05 mm cho độ phẳng đế, ±0,02 mm cho bước cánh tản và ±0,1 mm cho chiều cao tổng thể, đảm bảo tiếp xúc nhiệt nhất quán với linh kiện. Bề mặt đế phải đạt độ phẳng 0,05 mm trên chiều dài 150 mm để đảm bảo lớp vật liệu giao diện nhiệt (TIM) có độ dày 0,05 mm hoặc nhỏ hơn, giữ điện trở tiếp xúc dưới 0,02 °C·cm²/W. Đối với tản nhiệt bào, chúng tôi duy trì dung sai độ dày cánh tản ở ±0,03 mm và chiều cao cánh tản ở ±0,10 mm, với độ nhám bề mặt Ra 0,8 µm trên đế và Ra 1,6 µm trên cánh tản. Các dung sai này rất quan trọng vì độ lệch 0,1 mm trong chiều cao cánh tản có thể làm giảm hiệu suất luồng khí 5% và tăng điện trở nhiệt 7%, ảnh hưởng trực tiếp đến nhiệt độ điểm nối của các bộ khuếch đại GaN.

Hoàn Thiện Bề Mặt Tản Nhiệt Ảnh Hưởng Đến Hiệu Suất Viễn Thông 5G Như Thế Nào?
Hoàn thiện bề mặt ảnh hưởng đến hiệu suất viễn thông 5G bằng cách tăng độ phát xạ cho truyền nhiệt bức xạ và bảo vệ chống ăn mòn trong môi trường ngoài trời. Lớp phủ anod hóa màu đen (theo MIL-A-8625, Loại II, độ dày 18–25 µm) tăng độ phát xạ bề mặt từ 0,04 (nhôm trần) lên 0,85, cải thiện tản nhiệt bức xạ lên đến 15% trong các kịch bản đối lưu tự nhiên hoặc luồng khí thấp. Đối với các khối 5G ngoài trời tiếp xúc với phun muối và độ ẩm, lớp phủ chuyển hóa cromat kết hợp với lớp sơn tĩnh điện dày 60–80 µm cung cấp khả năng chống phun muối 500 giờ theo ASTM B117, ngăn chặn sự xuống cấp của cánh tản mà nếu không sẽ làm tăng điện trở nhiệt 20% trong năm năm. Tuy nhiên, chúng tôi khuyến nghị không mạ niken trên vùng tiếp xúc đế vì nó thêm 0,02 °C/W điện trở nhiệt; thay vào đó, chúng tôi che chắn đế và chỉ áp dụng anod hóa hoặc để trần cho tiếp xúc TIM trực tiếp.
Chi Phí và Thời Gian Giao Hàng Cho Tản Nhiệt 5G Nguyên Mẫu và Sản Xuất Là Bao Nhiêu?
Chi phí và thời gian giao hàng cho tản nhiệt 5G thay đổi đáng kể giữa giai đoạn nguyên mẫu và sản xuất, với chi phí khuôn mẫu là khoản chi ban đầu chiếm ưu thế. Đối với tản nhiệt nhôm đùn ép có cấu hình tùy chỉnh, chi phí khuôn đùn là $800–$1.500 và mất 2–3 tuần để chế tạo, với các mẫu thử được giao trong 3–4 tuần. Tản nhiệt bào không yêu cầu khuôn mẫu cho cánh tản nhưng cần đồ gá CNC tùy chỉnh với chi phí $500–$1.000, với nguyên mẫu có sẵn trong 1–2 tuần. Đối với sản xuất, một tản nhiệt trạm gốc 5G điển hình (200 mm x 200 mm x 60 mm, 16 FPI) có chi phí $18–$35 mỗi đơn vị cho số lượng 1.000 chiếc, giảm xuống $12–$20 mỗi đơn vị ở số lượng 10.000 chiếc do thời gian gia công giảm. Khoang hơi thêm phí bảo hiểm $8–$15 mỗi đơn vị cho bản thân khoang hơi cộng thêm $5–$8 cho đế đồng, đưa tổng chi phí lên $40–$60 mỗi đơn vị ở số lượng 5.000 với thời gian giao hàng 4–6 tuần.
| Loại Tản Nhiệt | Điện Trở Nhiệt (°C/W) | Công Suất Tối Đa (W) | Chi Phí Đơn Vị tại 1.000 chiếc (USD) | Thời Gian Giao Hàng (Tuần) | Mật Độ Cánh Tản (FPI) |
| Nhôm Đùn Ép (6063-T5) | 0,08–0,12 | 150 | $18–$25 | 3–4 | 8–12 |
| Nhôm Bào (6061-T6) | 0,05–0,08 | 250 | $25–$35 | 2–3 | 14–20 |
| Cánh Tản Liên Khối (Đế Al + Cánh Cu) | 0,04–0,06 | 350 | $35–$45 | 4–5 | 16–24 |
| Khoang Hơi (Đồng C1020) | 0,02–0,04 | 500 | $40–$60 | 4–6 | 20–30 |
| Nhôm Đúc Khuôn (A380) | 0,10–0,15 | 100 | $12–$18 | 5–6 | 6–10 |
Khi Nào Bạn Nên Chọn Khoang Hơi Thay Vì Khối Cánh Tản Truyền Thống?
Bạn nên chọn khoang hơi thay vì khối cánh tản truyền thống khi nguồn nhiệt tập trung cao độ (mật độ nhiệt trên 50 W/cm²) và không gian có sẵn cho đế tản nhiệt nhỏ hơn 50 mm ở một chiều. Ví dụ, một die GaN PA đơn có kích thước 5 mm x 5 mm tản 25 W tạo ra mật độ nhiệt 100 W/cm², điều này sẽ gây ra điểm nóng cục bộ cao hơn 15 °C so với nhiệt độ đế trong đế nhôm đặc. Một khoang hơi lan truyền nhiệt này trên diện tích 100 mm x 100 mm trong 0,5 giây, giảm điểm nóng xuống 3 °C và cho phép các cánh tản hoạt động đồng đều. Ngoài ra, khoang hơi là lựa chọn khả thi duy nhất cho vỏ kín IP65 nơi luồng khí bị giới hạn ở cánh tản bên ngoài, vì chúng có thể truyền nhiệt qua thành vỏ với điện trở nhiệt 0,03 °C/W.
Làm Thế Nào Để Tính Kích Thước Tản Nhiệt Cần Thiết Cho Mô-đun 5G Của Tôi?
Tính kích thước tản nhiệt cần thiết bằng cách xác định tổng công suất tiêu tán (P) và nhiệt độ vỏ tối đa cho phép (T_case), sau đó chia cho nhiệt độ môi trường (T_amb) và điện trở nhiệt mong muốn (R_th = (T_case - T_amb) / P). Đối với mô-đun 200 W có nhiệt độ vỏ tối đa 85 °C và nhiệt độ môi trường 45 °C, điện trở nhiệt yêu cầu là (85-45)/200 = 0,20 °C/W. Sử dụng tản nhiệt đối lưu cưỡng bức với 0,05 °C/W trên mỗi 100 mm chiều dài cánh tản, bạn sẽ cần tổng chiều dài cánh tản 400 mm, có thể đạt được với diện tích chân đế 200 mm x 200 mm và 16 FPI.
Nhiệt Độ Môi Trường Tối Đa Cho Tản Nhiệt 5G Ngoài Trời Là Bao Nhiêu?
Nhiệt độ môi trường tối đa cho tản nhiệt 5G ngoài trời thường là 55 °C, dựa trên tiêu chuẩn IEC 60068-2-2 cho thiết bị chịu tải mặt trời ở vùng khí hậu nhiệt đới. Ở nhiệt độ môi trường này, tản nhiệt phải duy trì nhiệt độ điểm nối linh kiện dưới 105 °C, để lại chênh lệch nhiệt độ 50 °C cho toàn bộ đường dẫn nhiệt. Trong thực tế, chúng tôi thiết kế cho nhiệt độ môi trường xấu nhất là 60 °C với hệ số giảm công suất 10% trên hiệu suất nhiệt để tính đến sự tích tụ bụi trên cánh tản.
Tôi Có Thể Sử Dụng Cùng Một Thiết Kế Tản Nhiệt Cho Cả Thiết Bị 5G Trong Nhà Và Ngoài Trời Không?
Không, bạn không thể sử dụng cùng một thiết kế tản nhiệt cho cả thiết bị 5G trong nhà và ngoài trời vì các yêu cầu môi trường khác nhau đáng kể. Các khối ngoài trời yêu cầu vỏ kín đạt chuẩn IP65, lớp phủ chống ăn mòn (ít nhất 500 giờ phun muối) và khe hở cánh tản ít nhất 2 mm để ngăn tắc nghẽn do mảnh vụn, trong khi các khối trong nhà có thể sử dụng cánh tản dày hơn (khe hở 1,5 mm) và lớp anod hóa nhẹ hơn. Ngoài ra, tản nhiệt ngoài trời cần góc nghiêng cánh tản lớn hơn (5–7 độ) để thoát nước, trong khi thiết kế trong nhà có thể sử dụng cánh tản thẳng đứng để tối đa hóa luồng khí.
Độ Cao Ảnh Hưởng Đến Hiệu Suất Tản Nhiệt Trong Triển Khai Viễn Thông 5G Như Thế Nào?
Độ cao làm giảm mật độ không khí, làm giảm hệ số truyền nhiệt đối lưu khoảng 3% trên mỗi 1000 mét tăng độ cao. Ở độ cao 3000 mét, một tản nhiệt được thiết kế cho mực nước biển sẽ có điện trở nhiệt cao hơn 9%, nghĩa là nhiệt độ điểm nối linh kiện sẽ tăng 9 °C cho tải 100 W. Để bù đắp, chúng tôi khuyến nghị giảm công suất 10–15% hoặc tăng tốc độ quạt 20% khi triển khai trên 2000 mét.
Các Chế Độ Hỏng Hóc Phổ Biến Của Tản Nhiệt 5G Là Gì?
Các chế độ hỏng hóc phổ biến của tản nhiệt 5G là tắc nghẽn cánh tản do bụi và côn trùng, ăn mòn mép cánh tản và nứt do mỏi tại các mối nối đế-cánh tản do chu kỳ nhiệt. Chu kỳ nhiệt giữa -40 °C và +85 °C có thể gây giãn nở khác biệt giữa nhôm và đồng, dẫn đến mỏi mối hàn sau 10.


