Các Mẫu Lỗ Lắp Đặt Tản Nhiệt Tiêu Chuẩn và Các Thực Hành Tốt Nhất Là Gì?
Các kiểu lỗ lắp tản nhiệt phổ biến nhất dựa trên lưới tiêu chuẩn công nghiệp, với cấu hình 2 lỗ, 3 lỗ và 4 lỗ được đặt cách nhau theo tâm 1,0 inch (25,4 mm), 1,5 inch (38,1 mm) và 2,0 inch (50,8 mm), thường sử dụng ren #4-40, #6-32 hoặc M3. Đối với các linh kiện xuyên lỗ như TO-220 và TO-247, tiêu chuẩn là kiểu 2 lỗ với bước 0,1 inch (2,54 mm), trong khi đối với các tản nhiệt tùy chỉnh lớn hơn, kiểu lỗ tuân theo bản vẽ cơ khí của linh kiện với dung sai ±0,1 mm cho đường kính lỗ và ±0,05 mm cho khoảng cách giữa các tâm. Các phương pháp tốt nhất chỉ ra rằng bạn luôn phải tham khảo bảng dữ liệu linh kiện trước tiên, sau đó thiết kế với độ dày thành tối thiểu 1,5 mm xung quanh các lỗ ren, và chỉ định độ phẳng bề mặt 0,05 mm trên khu vực lắp đặt để đảm bảo tiếp xúc nhiệt tối ưu.
Làm Thế Nào Để Xác Định Kiểu Lỗ Chính Xác Cho Linh Kiện TO-220?
Linh kiện TO-220 phổ biến sử dụng kiểu lắp 2 lỗ với khoảng cách tâm 5,08 mm (0,2 inch), phù hợp với vít M3 hoặc #6-32. Đường kính lỗ thông khuyến nghị cho vít là 3,2 mm đối với M3, trong khi đường kính lỗ trên tai lắp thường là 3,7 mm để cho phép dung sai của khung dẫn. Về hiệu suất nhiệt, bạn nên đặt các lỗ cách mép sau của tai lắp chính xác 2,54 mm và đảm bảo bề mặt lắp đặt có độ phẳng 0,05 mm hoặc tốt hơn để giảm thiểu điện trở nhiệt. Nếu bạn sử dụng miếng cách điện nhựa, bạn phải tăng độ sâu lỗ hoặc sử dụng vòng đệm vai để ngăn đầu vít tiếp xúc với tai lắp.

Các Tiêu Chuẩn Công Nghiệp Phổ Biến Cho Tản Nhiệt Lớn Hơn Là Gì?
Đối với các tản nhiệt ép đùn hoặc chế tạo lớn hơn, ngành công nghiệp dựa vào hai tiêu chuẩn chính: hướng dẫn khoảng cách lỗ của Liên minh Công nghiệp Điện tử (EIA) và các kiểu lỗ độc quyền từ các nhà sản xuất bán dẫn lớn. Lưới phổ biến nhất cho các ứng dụng công suất trung bình là kiểu 2 lỗ trên tâm 38,1 mm (1,5 inch) và kiểu 4 lỗ trên tâm 50,8 mm (2,0 inch) cho các mô-đun IGBT công suất cao. Đối với tản nhiệt cấp bo mạch, tiêu chuẩn là kiểu 2 lỗ trên tâm 25,4 mm (1,0 inch), phù hợp với chân của nhiều cụm quạt 28 mm và 40 mm. BQUQ khuyến nghị luôn đối chiếu chéo với bảng dữ liệu linh kiện, vì các nhà sản xuất như Infineon và Vishay thường chỉ định các kiểu lỗ không tiêu chuẩn cho các mô-đun dòng điện cao của họ.
Kích Thước Lỗ và Phương Pháp Ta Rô Ảnh Hưởng Đến Độ Bền Lắp Đặt Như Thế Nào?
Việc lựa chọn giữa lỗ thông và lỗ ren ảnh hưởng trực tiếp đến mô-men xoắn lắp ráp và lực kẹp nhiệt. Đối với tản nhiệt nhôm (6063-T5 hoặc 6061-T6), lỗ ren M3 yêu cầu độ dày thành tối thiểu 2,0 mm và chiều sâu ren ít nhất 6,0 mm để đạt được lực kéo ra khoảng 300 N. Đối với vít tự ta rô (ví dụ: #6-14 loại AB), bạn cần lỗ dẫn hướng đường kính 2,8 mm trên nhôm, cung cấp lực kéo ra thấp hơn khoảng 150 N nhưng giảm thời gian lắp ráp 40%. Khi sử dụng lỗ xuyên với bu lông và đai ốc, lỗ thông phải là 3,2 mm cho M3, nhưng bạn phải sử dụng vòng đệm phẳng để phân bố lực kẹp trên diện tích lớn hơn và ngăn biến dạng cục bộ của cánh tản nhiệt.

Phương Pháp Lắp Đặt Nào Cung Cấp Hiệu Suất Nhiệt Tốt Nhất?
Lắp đặt trực tiếp với kẹp lò xo (hoặc kẹp áp lực) cung cấp áp lực tiếp xúc nhiệt ổn định nhất, thường đạt áp suất tiếp xúc từ 50 đến 100 psi, tối ưu cho các vật liệu tiếp xúc nhiệt (TIM) tiêu chuẩn. Lắp đặt bằng vít với vòng đệm Belleville có thể đạt kết quả tương tự, nhưng yêu cầu mô-men xoắn hiệu chuẩn 0,5 N·m cho vít M3 để tránh làm cong vênh linh kiện. Để có điện trở nhiệt thấp nhất, vít với vòng đệm lò xo cố định vượt trội hơn vít thường, vì nó duy trì áp lực không đổi trong phạm vi nhiệt độ từ -40°C đến +150°C. Dữ liệu thử nghiệm của BQUQ cho thấy lắp đặt bằng vít với mô-men xoắn chính xác giảm điện trở nhiệt 15% so với lắp đặt bằng kẹp, nhưng kẹp nhanh hơn 30% khi lắp đặt trong sản xuất khối lượng lớn.
Làm Thế Nào Để Thiết Kế Chống Rung Động Cho Các Kiểu Lỗ Lắp Đặt?
Trong các ứng dụng có rung động (ví dụ: ô tô hoặc hàng không vũ trụ), bạn phải sử dụng cơ chế khóa, vì vít tiêu chuẩn có thể bị nới lỏng do cộng hưởng hài. Phương pháp tốt nhất là sử dụng keo khóa ren (ví dụ: Loctite 242) hoặc khóa cơ học như đai ốc khóa có chèn nylon, có thể chịu được rung động lên đến 20 G RMS. Đối với kiểu lỗ, bạn nên giảm dung sai khoảng cách tâm xuống ±0,05 mm và chỉ định độ vuông góc của lỗ 0,1 mm trên chiều sâu ren để ngăn kẹp không đều. Ngoài ra, đối với tản nhiệt dài hơn 200 mm, BQUQ khuyến nghị thêm điểm lắp thứ ba hoặc thứ tư để giảm tần số tự nhiên của cụm lắp ráp và ngăn ngừa các vết nứt mỏi do cộng hưởng trong các mối hàn.

Các Dung Sai Tiêu Chuẩn Cho Kiểu Lỗ Tản Nhiệt Tùy Chỉnh Là Gì?
Khi BQUQ sản xuất tản nhiệt tùy chỉnh, chúng tôi tuân thủ các dung sai sau dựa trên phương pháp lắp đặt, điều này rất quan trọng để đảm bảo tương thích với các dây chuyền lắp ráp tự động. Đối với tản nhiệt dập, dung sai kiểu lỗ thường lỏng hơn do hiện tượng đàn hồi trở lại của vật liệu, trong khi tản nhiệt gia công CNC cung cấp độ chính xác cao hơn. Bảng dưới đây trình bày các dung sai tiêu chuẩn có thể đạt được cho các quy trình sản xuất khác nhau.
| Quy Trình Sản Xuất | Dung Sai Đường Kính Lỗ | Khoảng Cách Tâm | Vị Trí Lỗ Thực Tế | Độ Phẳng Bề Mặt (Khu Vực Lắp) |
| Gia Công CNC (Al 6061) | ±0,05 mm | ±0,05 mm | 0,1 mm | 0,05 mm |
| Ép Đùn (Al 6063) | ±0,10 mm | ±0,15 mm | 0,3 mm | 0,15 mm |
| Dập Kim Loại (Al/Thép) | ±0,10 mm | ±0,20 mm | 0,4 mm | 0,25 mm |
| Đúc Áp Lực (Al A380) | ±0,15 mm | ±0,25 mm | 0,5 mm | 0,30 mm |
Làm Thế Nào Để Chọn Giữa Kích Thước Ren Hệ Mét và Hệ Inch?
Bạn nên dựa trên cơ sở lựa chọn theo khu vực địa lý của dây chuyền lắp ráp cuối cùng và thời gian giao hàng của linh kiện. Ở Châu Á và Châu Âu, ren M2.5, M3 và M4 là tiêu chuẩn; ở Bắc Mỹ, #4-40 và #6-32 phổ biến hơn. Đối với tản nhiệt dài hơn 150 mm, nên sử dụng M4 hoặc #8-32 để ngăn uốn cong dưới trọng lượng của tản nhiệt, trong khi M3 đủ cho các cấu hình nhỏ hơn. BQUQ khuyến nghị nếu bạn đang thiết kế cho sản xuất toàn cầu, tiêu chuẩn hóa M3 là lựa chọn hiệu quả nhất về chi phí vì nó giảm sự khác biệt trong tồn kho và ta rô M3 có sẵn trên toàn thế giới, với chênh lệch chi phí dưới 5% so với kích thước hệ inch.
Các Phương Pháp Tốt Nhất Cho Vật Liệu Tiếp Xúc Nhiệt (TIM) và Căn Chỉnh Lỗ Là Gì?
Kiểu lỗ phải tính đến đặc tính nén của TIM; khe hở 0,05 mm giữa linh kiện và tản nhiệt chỉ chấp nhận được nếu TIM là vật liệu thay đổi pha với độ dày đường liên kết 0,025 mm. Đối với TIM dạng mỡ, bạn nên chỉ định áp lực lắp đặt nén vật liệu xuống độ dày dưới 0,05 mm, nhưng bạn phải đảm bảo kiểu lỗ không cho phép tản nhiệt bị lắc và ép TIM ra ngoài. Để đảm bảo căn chỉnh, BQUQ khuyến nghị thiết kế tản nhiệt với hai chốt định vị (một tròn, một hình thoi) ngoài các lỗ vít; điều này giảm thời gian lắp ráp 20% và ngăn ngừa hư hỏng chân linh kiện. Luôn chỉ định vát mép 0,5 mm x 45 độ ở đầu vào của tất cả các lỗ ren để ngăn lệch ren trong quá trình siết vít tự động.
Câu Hỏi Thường Gặp
Kích Thước Lỗ Tiêu Chuẩn Cho Vít M3 Trong Tản Nhiệt Là Bao Nhiêu?
Đối với lỗ thông, bạn nên chỉ định đường kính 3,2 mm cho vít M3; đối với lỗ ren, bạn cần kích thước mũi khoan 2,5 mm trước khi ta rô đến độ sâu ít nhất 6 mm. Điều này cho phép ăn khớp ren đúng cách và ngăn tuôn ren trong nhôm có độ cứng 60-80 HB.
Tôi Có Thể Sử Dụng Vít Tự Ta Rô Trên Tản Nhiệt Nhôm Không?
Có, bạn có thể sử dụng vít tự ta rô (ví dụ: #6-14) trên tản nhiệt nhôm, nhưng bạn phải sử dụng lỗ dẫn hướng đường kính 2,7 mm đến 2,8 mm. Lực giữ thấp hơn vít máy, vì vậy phương pháp này chỉ được khuyến nghị cho tản nhiệt dưới 100 gram và trong môi trường ít rung động.
Tôi Cần Bao Nhiêu Lỗ Lắp Cho Một Tản Nhiệt Lớn?
Đối với tản nhiệt dài hơn 150 mm, bạn nên sử dụng ít nhất ba lỗ lắp để ngăn cong vênh đế. Kiểu 4 lỗ được yêu cầu cho chiều dài trên 250 mm hoặc khi tản nhiệt được lắp theo chiều dọc để chống lại lực cắt do trọng lực.
Mô-Men Xoắn Tối Đa Cho Vít M3 Trong Nhôm Là Bao Nhiêu?
Mô-men xoắn tối đa khuyến nghị cho vít M3 vào nhôm 6061-T6 là 0,6 N·m, trong khi đối với 6063-T5 là 0,5 N·m. Vượt quá mô-men xoắn này sẽ làm tuôn ren vì độ bền cắt của nhôm khoảng 210 MPa.
Kiểu Lỗ Tản Nhiệt Có Cần Khớp Với Chân PCB Không?
Không, kiểu lỗ tản nhiệt không cần khớp với chân PCB, nhưng nó không được gây nhiễu với các linh kiện PCB. Bạn có thể sử dụng trụ đỡ hoặc miếng đệm để bắc cầu khoảng cách giữa các lỗ lắp PCB và lỗ tản nhiệt, nhưng điều này làm tăng điện trở nhiệt.
Khi Nào Tôi Nên Sử Dụng Kẹp Thay Vì Vít?
Bạn nên sử dụng kẹp khi tốc độ lắp ráp là yếu tố quan trọng (tốc độ sản xuất trên 1000 đơn vị mỗi giờ) hoặc khi linh kiện được bọc nhựa và không thể chịu được áp lực vít cục bộ. Kẹp cung cấp phân bố áp lực đồng đều hơn, lý tưởng cho các mô-đun IGBT lớn, phẳng.
Vật Liệu Nào Tốt Nhất Cho Phần Cứng Lắp Đặt Tản Nhiệt?
Vít thép không gỉ tốt nhất cho khả năng chống ăn mòn, nhưng chúng có độ dẫn nhiệt thấp hơn nhôm. Để truyền nhiệt tối đa, hãy sử dụng vít nhôm, nhưng chúng mềm hơn và yêu cầu giảm mô-men xoắn 20% so với vít thép.
Cho dự án tiếp theo của bạn, hãy đảm bảo thiết kế lắp đặt tản nhiệt của bạn được tối ưu hóa cho khả năng sản xuất và hiệu suất nhiệt. BQUQ cung cấp phản hồi DFM miễn phí và dịch vụ báo giá trong 12 giờ cho tản nhiệt tùy chỉnh và các bộ phận lắp đặt chính xác. Liên hệ với chúng tôi tại sc@bquq.com hoặc WhatsApp +86 13713157787, hoặc truy cập www.bquq.com để được báo giá nhanh.
Bài Viết Liên Quan
- Hướng dẫn gắn tản nhiệt không cần ốc vít: Sử dụng keo tản nhiệt
- So sánh Tản nhiệt Kim loại Dập và Tản nhiệt Đúc khuôn: Chi phí & Chất lượng
- Tản nhiệt IGBT cho xe năng lượng mới, kỹ thuật độ tin cậy của tản nhiệt, tản nhiệt tích hợp ống nhiệt và tấm cân bằng nhiệt, xử lý bề mặt và tăng cường bức xạ nhiệt: anodizing, lớp phủ màu đen và cấu trúc vi nano, graphene / in 3D / quản lý nhiệt thông minh: lộ trình công nghệ tản nhiệt năm 2030


